DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author
Ðề: Những câu hỏi nhỏ khi sử dụng SolidWorks

Cảm ơn chú. Có hơi bất tiện nhưng cũng tập làm quen. Với lại chú DCL cho cháu hỏi làm sao bỏ chức năng zoom to fit khi mình nhấn chuột giữa. Cháu hay nhấn chuột giữa để xoay góc nhìn cho nhanh mà nó cứ zom lại hoài , di chuyển rất khó khăn ,thành ra còn lâu hơn là xoay bằng phím mũi tên.
Tớ không gặp tình huống zoom to fit khi mình nhấn chuột giữa bao giờ, nay cậu nêu ra mới biết; có thể cậu đang dùng một loại chuột hơi đặc biệt chăng? Nếu vậy, có lẽ xem lại phần thiết lập của chuột để vô hiệu chức năng đó đi, hoặc là dùng loại chuột thông thường xem?

Bình thường chuột giữa là để xoay mà?
Giữ chuột giữa là xoay, Double Click mới là Zoom to fit
Có khi nào liên quan đế tốc độ chuột không. Mói Click 1 cái thì nó hiểu là Double click rồi.
Cậu thử CAD coi sao, Cad cũng Double click là zoom to all nếu Click 1 cái mà cũng zoom thì lỗi do chuột rồi.
Trong phần cài đặt liên quan đến chuột thì chỉ có chuột trái, chuột phải thôi.
Thử tìm trong đây coi có gì lạ không?

Kể cả trong win thì cũng không có thiết lập liên quan đến Double click chuột giữa đâu.

Vâng cảm ơn anh vietduc147258, vậy là em lại có thêm một cách vẽ. Như anh hướng dẫn là vẽ tuyến ống rồi mới lấy 2 đầu ống để đặt 2 mặt bích, nhưng phải đảm bảo là ở 2 điểm bắt đầu và kết thúc luôn có 1 đoạn bắt vô gốc ở điểm đó rồi đoạn ở giữa muốn delete thêm bớt hoặc chỉnh sửa sao cũng được thì sẽ ko bị lỗi. Chứ nếu đã vẽ xong xuôi rồi, có cả 2 mặt bích rồi quay lại chỉnh lại tuyến ống mà lại vô tình del cả đoạn ngắn ở gốc 2 đầu đó thì phần mềm sẽ ko thể xác định được là đoạn đó còn bắt ở điểm ban đầu của nó nữa. Vậy là lỗi. Ko lỗi tuyến ống mà lại lỗi cái lệnh tạo mặt bích phía mà đoạn tạo tuyến ống ở gốc của nó vừa bị del. Trong trường hợp này có thể sử dụng 3D Sketch hay công cụ nào để khắc phục được ạ?

Dell đi rồi thì vẫn có thể Edit cái Sketck của 2 cái mặt bích. Xác định lại được mà.
Ngay từ đầu mình đã hỏi là tâm đường ống nằm trên 1 mặt phẳng không? Nếu nằm trên 1 mặt phẳng thì cần gì 3D Sketch.
Cách của bác DCL sao bạn không dùng thử, cách này hay lắm đó.
Ở đây ví dụ cho Mặt bích ở vị trí bất kì đi. Thì bạn xác định Mặt bích xong rồi sẽ vẽ đường ống đi sau. Lúc đó thì dùng Sketch hay 3D sketch tùy vào điều kiện.
Trong thực tế khi gia công đơn chiếc cái này thì người ta cũng bắt 2 mặt bích trước rồi gia công sau..
Dù đi đường ống kiểu gì thì điểm hàn chỗ 2 mặt bích phải vuông góc với 2 mặt bích.
Bữa trước thì bạn quan tâm tới số lệnh nên tôi cung cấp cho bạn giải pháp đó. Chứ tôi không bao giờ quan tâm tới số lệnh. Mà chỉ quan tâm tới khả năng chỉnh sửa thôi.

Trong trường hợp này có thể sử dụng 3D Sketch hay công cụ nào để khắc phục được ạ?
Cách này làm trong Asem nhé:
Vẽ 2 mặt bích, vẽ sẵn đường tâm + Point ở đầu để sau này tiện dùng sau này, Show cái Sketch đó lên.
Chèn vào Asem như sau:

Nếu nhìn từ trên xuống:

Tới đây bạn có thể vẽ rồi.
Dùng Sketch 3D vẽ đường qua 2 Point có sẵn ở trên rồi vẽ đường thẳng xuống 2 mặt bích là xong.

Nếu chưa quen thì dựng thêm mặt phẳng đi qua 2 point và vuông góc với mặt phẳng ghiêng 20 độ kia.
Lại vẽ trên đó.

Cách này là vẽ giống như chúng ta đang thi công vậy:
Bắt 2 mặt bích vào chỗ cần kết nối, hàn sẵn 2 đoạn ống thẳng chờ vào đó. đo khoảng cách giữa 2 ống, trừ đi chiều dài co. Thế là tiến hành đính hàn. Khó hàn thì đính lại rồi tháo xuống hàn.

Hoặc bạn đi đường ống theo phương 2 mặt phẳng này:

Mấy thằng Đức chỗ cty mình nó hay bắt đi ống theo kiểu này. Không cho đi chéo đâu.
Nếu làm theo cách này thì vẽ trên mặt phẳng đi qua mặt bích chéo trước nha, sẽ dễ hơn
Nếu nó nằm trên 1 mặt phẳng thì quá đơn giản rồi.

Nếu góc đó là 15 độ nữa thì dùng co 90, co 45, co 30... toàn theo tiêu chuẩn thôi. Thật là sướng quá đi.

Có Sketch rồi thì học luôn cái này. Cái này hay lắm đó:

Rồi xuất bản vẽ thôi:

Mình dùng 2013, Mình nhớ không nhầm thì bản 2016 của bạn có thêm mục Total length nữa

Vâng cảm ơn anh vietduc147258
, trong vẽ kỹ thuật như vậy em thì cũng ko quá quan tâm đến số lệnh, sử dụng bao nhiêu lệnh đâu anh ạ. Em vừa làm, vừa học vừa hỏi nên em đang cố gắng để học nhanh được các kinh nghiệm vẽ từ mọi người, đi tắt đón đầu mà. Miễn sao có thể tối ưu hoá để bản vẽ ngắn gọn đơn giản nhất có thể mà vẫn trình bày được rõ ràng và có thể tuỳ ý chỉnh sửa được khi cần mà ko gặp phải lỗi gì như cách mấy bữa trước anh DCL đã hướng dẫn cho em. Em cảm ơn các anh đã nhiệt tình hướng dẫn giúp em!
Có gì ko hiểu thì em sẽ hỏi tiếp, rất mong các anh sẽ tiếp tục giúp em ''thông não'' ạ :)

Các anh ơi, nếu trong trường hợp trong môi trường Assembly ta cho lắp ráp một số chi tiết đầu ống có mặt bích yêu cầu phải nối với nhau để hoàn thiện kết nối kín hệ thống thì lúc đấy làm cách nào để biết được 2 mặt bích hoàn toàn trùng với nhau trong ko gian để mate được ạ? Vì nhìn thì có vẻ trùng nhưng khi mate báo lỗi ko mate được thì ko được rồi. VD: có 2 đầu có mặt bích cách nhau một khoảng vô hướng, ở giữa cần nối các tuyến ống kèm một số thiết bị thuỷ lực có sử dụng kết nối bằng mặt bích và bắt coren . Biết 2 mặt bích vuông bằng nhau và khoảng cách từ 4 lỗ tới tâm là bằng nhau, phi 4 lỗ của 2 mặt bích bằng nhau. Nếu có cách nào nhanh để tiết kiệm thời gian thì có thể sử dụng công cụ nào đó trong Assembly thì cũng được ạ, miễn là ko phải vẽ lại là được ạ :)
Các anh có thời gian thì giải giúp em ạ.

DQ_Phương viết:
Vì nhìn thì có vẻ trùng nhưng khi mate báo lỗi ko mate được thì ko được rồi
Vậy là kích thước bạn đo để vẽ có vấn đề rồi. Tôi không hiểu tại sao cúng 1 kích thước cái ống đó và mặt bích chờ lại không lắp lại được

Bạn đã Sai ngay từ đầu. Nếu làm theo cách của bác DLL thì đơn giản hơn rồi.

Bây giờ có những gải pháp cho bạn như sau:
1: Mở file Asem cái ống và mặt bích lên, Edit cái ống. Xóa các ràng buộc trong Sketch với mặt bích nghiêng đi. Lúc này Sketch có 1 số đoạn màu xanh
Save ass file Asem này lại > vd Asem1. xóa mặt bích nghiêng đi.
Chèn cái Asem1 này vào chỗ của nó, chèn thêm cái mặt bích nghiêng vào nữa.
Thực hiện Mate các mặt bích.
Trong Asem tổng này Edit cái ống , ràng buộc lại vị trí ống với mặt bích nghiêng
Tất nhiên trước đó mate, move, rotate gì đó cho nó gần đúng cái đã.

2:
Chèn 2 mặt bích vào, thực hiện mate. ẩn tất cả đi, để lại 2 mặt bích.
Vẽ lại ống, theo cách của bác DCL, hoặc vẽ 3d Skecth theo cách của bạn
Tôi đảm bảo cách này còn nhanh hơn là đi sửa. Lần sau bạn muốn sửa cái ống cũng không phải lo lắng gì.

3:
Kiểm tra lại kích thước và góc độ của mặt bích chờ. Edit lại theo kích thước đó.
Bổ xung thêm: Mate cái mặt bích kia xong rồi mate cái mặt bích xéo. Mate tiếp đễ cái mặt bích xéo, thay vì Coincident thì Parallel thôi.
Nếu mate Parallel được thì chứng tỏ góc của bạn đúng, Sửa kích thước chiều dài là được
Nếu mate Parallel không được thì góc đó sai. Sửa góc, quay lại bước trên.

Còn nhiều cách lắm bạn ơi. Mò thử tiếp đi nha.

DQ_Phương viết:
có 2 đầu có mặt bích cách nhau một khoảng vô hướng.
Khoảng cách thì sao vô hướng được bạn.
Nó lệch nhau thì cũng chỉ cần dùng tối đa 3 mặt phẳng là xác định được nó thôi.

Last edited:

Mình muốn ghi kích thước cho 2 cạnh khoanh đỏ nhưng bỏ qua 2 vát mép ở 2 đầu của nó thì làm thế nào ạ? Tức là kích thước trước khi vát mép chi tiết ak. Bạn nào biết giúp mình với

Mình muốn ghi kích thước cho 2 cạnh khoanh đỏ nhưng bỏ qua 2 vát mép ở 2 đầu của nó thì làm thế nào ạ? Tức là kích thước trước khi vát mép chi tiết ak. Bạn nào biết giúp mình với
Cũng câu hỏi này. Lúc trước tôi cũng đã hỏi. Và cuối cũng vẫn tiếp tục làm theo cách của mình.
Hồi đó tôi dùng cách tạo point ở giao điểm 2 đường đó. Rất mất thời gian. Nó lại hiện lên thông báo lỗi, phải chuyển kích thước sang kích thươc tham khảo nữa. Không biết bạn thử cách này chưa?
Còn 1 cách nữa là sử dụng Model Item.... sau đó xóa đi cái không cần thiết:

Hôm nay thấy bạn hỏi tôi quyết tâm mò thêm lần nữa.
Và cách thứ 3:
Bước 1: Giữ Ctrl chọn cạnh 1, 2
Bước 2: Click vào Point bên Sketch
Làm xong không thấy Ponit đâu cả. Cũng không sao, sang bước 3

Bước 3: Ghi kích thước thôi:
Bây giờ biểu tượng Smart Dimension lại có thêm cái Point bên cạnh khi ta re chuột lại gần. Giờ thì Click cái là xong rồi.

Từ phiên bản SW 2014 (hoặc SW 2015 - mình nhớ không chính xác lắm :38:, SW có bổ sung tính năng ghi kích thước kiểu này (tức là ghi kích thước trước khi vát mép-ví dụ của bạn).
Bạn chọn smart dimention, đưa con trỏ vào cạnh thứ nhất(VD cạnh nằm ngang), kích chuột phải, chọn find intersection, chọn tiếp cạnh giao (VD-cạnh chéo). Lập tức nó sẽ xuất hiện 1 điểm giao giữa hai cạnh. Bạn chọn tiếp cạnh đối diện còn lại là ra kích thước yêu cầu. Lệnh này có cả trong vẽ sketch.

Vâng, em cảm ơn anh vietduc147258, dạ chắc cũng là do cách diễn đạt ý của em chưa phù hợp nên ... :)
Nhưng em ko xác định được mặt bích trùng nhau để mate ko phải là mặt bích chéo đó đâu ạ. Vì sau khi chỉnh sửa hoàn chỉnh thì mặt bích đó cũng cố định rồi anh ạ. Em chỉ điều chỉnh vị trí của mặt bích ở trong hộp kỹ thuật thôi. Em cũng đang test các cách kiểm tra mà anh đã gợi ý cho em. Trong bản vẽ lắp ráp như vậy thì chúng ta đều biết là hai vật muốn mate với nhau cho dù cùng tất cả các thông số nhưng chỉ lệch nhau chút xíu thôi cũng ko mate được. Em mang luôn hình lên đây để các anh coi có cách nào làm được mà tối ưu nhất, nhất là khi cần thay đổi phải chỉnh sửa được dễ dàng mà ko bị lỗi gì cả. Vì ở trong hộp kỹ thuật này em còn lắp thêm nhiều thiết bị điều khiển thuỷ lực nữa, đang trong quá trình tính toán ạ. Sẽ cho dần vô, mà nhiều thiết bị cũng ko có sẵn bản vẽ khối 3D, phải dựa vô các thông số cấu tạo để tự vẽ cũng khá là khó. Vì em nghĩ là xài bản vẽ 3D như vậy thì đối với em cái hữu ích chính ở đây là mình có môi trường để lên hình và mô phỏng thiết bị giống trong thực tế trước khi làm thật để tránh sai sót ko đáng có khi thi công nên hoàn toàn có thể vẽ, lắp ráp sau đó chỉnh sửa thoải mái đến khi nào hoàn chỉnh rồi thì xuất ra để làm thực tế ạ. Ai đã làm kiểu này trước đây rồi thì có thể chỉ cách làm nhanh, dễ làm và hiệu quả giúp em với ạ?! Em cảm ơn!

mô hình loằn ngoằn và cần thay đổi hiệu chỉnh nhiều lần, tại sao cậu lại dùng phương thức vẽ part rồi mate. sao ko vẽ trong assembly để tạo các quan hệ ràng buộc nhau, như vậy có tốt hơn không.
Trước đây tớ cũng hay vẽ part rồi mate. Nhưng cách đó chỉ dùng cho bản vẽ ít hoặc ko có hiệu chỉnh. sau này khi khách hàng thay đổi liên tọi, tớ vã mồ hôi chỉnh, mà chưa chắc đã chỉnh hết 100%, nhiều chỗ vẫn quên dẫn đến sai sót. giờ toàn vẽ trong assem tuy vãn phải chỉnh nhiều nhưng đỡ đi rất nhiều

Cũng câu hỏi này. Lúc trước tôi cũng đã hỏi. Và cuối cũng vẫn tiếp tục làm theo cách của mình.
Hồi đó tôi dùng cách tạo point ở giao điểm 2 đường đó. Rất mất thời gian. Nó lại hiện lên thông báo lỗi, phải chuyển kích thước sang kích thươc tham khảo nữa. Không biết bạn thử cách này chưa?
Còn 1 cách nữa là sử dụng Model Item.... sau đó xóa đi cái không cần thiết:

Hôm nay thấy bạn hỏi tôi quyết tâm mò thêm lần nữa.
Mình cũng làm như cách 1 và cách 2 của bạn nhưng thấy không được như ý lắm. Cách 3 có vẽ ổn hơn, cám ơn bạn nhiều.
SW2013 thiếu chức năng này. Chắc phải cập nhật bản tốt hơn quá.:4:

Bạn phupsh90
, thì mình vẫn đang vừa làm vừa học vừa hỏi mà, mình cũng mới bắt đầu với SW được có gần nửa năm nay thôi, mấy tháng trước mình xài bản 2013 nay nhảy lên 2016. Hầu như rất nhiều tính năng tuyệt vời trong SW mình có biết qua các video hướng dẫn nhưng cũng chưa có cơ hội được trải nghiệm hết. Mình cũng nghĩ đến việc vẽ tất cả trong cùng 1 part như cách anh DCL hướng dẫn hoặc vẽ trong assembly nhưng trình độ còn hạn chế nên chưa vẽ được, mà vẫn phải vẽ từng chi tiết một, rồi nhập vô assembly, lắp ráp lại, sau đó chi tiết nào chưa phù hợp thì chỉnh sửa, đến đoạn này thì khó thật. Phải thừa nhận đúng là SW cho khả năng vẽ xong chỉnh sửa được thoải mái nhưng cách truyền thống này coi bộ mệt zữ quá! Vậy bạn phupsh90
có làm video trên youtube hướng dẫn vẽ bằng những cách vẽ như bạn nói ko? Nếu có thì shares giúp mình với. Mình cảm ơn!

Bạn nhờ ai rảnh úp hộ vậy, tại mấy hum trước nghe mọi người nói về bản 2013-2016 update nhiều cái hay nên tớ up lên bản 2014, ai ngờ bản 2012 đứt luôn mà bản 2014 cũng ko cài đc, thằng win 10 hay dở chứng quá. cậu lên youtube seach từ khóa top down assembly solidwork thì thiếu gì video, mà vừa rồi bác DCL có trả lời bảo bạn xem #19 ở link bác post, cậu ko chịu xem thôi. bạn vẽ cái bích giống các bước bác DCL vẽ, còn ống của bạn thì bạn dùng 3d sketch vẽ khác thôi, quan trong đạt được mục đích bích khớp nhau và chỉnh ống thì chỉnh 3D sketch.
Thông cảm cho tớ nói mà ko có hình ảnh minh họa :D

Nói [FONT=&quot]DQ_Phương[/FONT]
[FONT=&quot] [/FONT]
đừng buồn nhé.
Chúng ta đã lớn rồi. Các bạn trong diễn dàn hướng dẫn như thế là quá tận tình rồi. Ai cũng có công việc của mình. Không thể cầm tay chỉ dẫn cho bạn đâu. Trong chúng ta chắc cũng đa số tự mày mò, tự tìm hiểu mà nên thôi. Ít ai trường lớp ra lắm. Vậy mà họ cũng làm được mà. Riêng diễn đàn mình là một kho lớn rồi. Cố gắng tìm mà tìm hiểu đi. Ngoài điễn đàn còn có cái gọi là Youtube. Bản thân tôi, trình độ tiếng anh cũng gần như bằng không. Nhưng hầu như xem các hướng đãn cũng hiểu hết mà.

K

kakathanh

Tình hình là mình vô tình xem trên mạng, được 1clip vẽ cung lượn sóng chạy theo cung tròn,nói chung rất hay. Nhưng mà tới cái lệnh xoắn đó. Mình không hiểu tại sao nó ra là vậy?( Mình vẽ theo video thì làm được)
Bác GCL và anh em giải thích hộ cho mình "thông não" với!
[/URL][/IMG]

[video=youtube;bm907ULcYRQ]
/video]

H

hoangnhatng

Vẽ 2 mặt bích, vẽ sẵn đường tâm + Point ở đầu để sau này tiện dùng sau này, Show cái Sketch đó lên.
Cách của anh em thấy rất hay. Nhưng mà cho em hỏi ngu tí , làm sao đó show cái sketch đó lên vậy anh. Với lại 3dsketch em thấy rất là khó vẽ , không có bắt điểm được. Mình có thể vẽ nhiều 2d sketch rồi kết hợp lại với nhau đựoc không anh. Nếu đựoc thì làm ra sao. Em mới làm quen với SW nên chưa rành. Mong anh chỉ giáo thêm. Cảm ơn anh.

H

hoangnhatng

Chào bạn , mình cũng vừa làm vừa học SW. Mình cũng hay gặp lỗi ở các TH mate trong assembly. Với hình trên và theo như bạn đã nói thì mình nghĩ hoàn toàn có thể mate đựoc. Bạn kiểm tra thử các yếu tố như sao.
Đoạn ống có mặt bích bạn cần mate có bị bó cứng hay không bằng cách sử dụng lệnh move component để di chuyển qua lại thử xem sao. Nếu báo lỗi không thể di chuyển được thì bạn thử di chuyển mặt bích trong hộp kỹ thuật xem toàn bộ hộp có di chuyển đựoc không. Nếu cả 2 đều không di chuyển được thì bạn phải giải phóng cho 1 trong 2 thành phần trên thì mới có thể mate được.
Mình đã làm theo cách của chú DCL rất nhiều lần rồi và đều thành công. Có đều chú ý là nếu 1 part bạn vẽ trực tiếp trong assembly thì sau khi vẽ xong part này sẽ tự có mate đầu tiên là Inplace. Tức là cố định cứng ở chổ bạn vẽ part đó. Theo kinh nghiệm của mình thì sau khi vẽ xong mình tìm tới phần mate trong part đó và xóa cái mate đó trứoc tiên. Sau đó mới lắp rắp.