DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author
Ðề: Những câu hỏi nhỏ khi sử dụng SolidWorks

Lại 1 câu hỏi nữa mong các bác giúp đỡ. Em có bản vẽ AUTOCAD và muốn dựng hình 3D SW từ bản vẽ đó. Có cách nào chuyển lấy các ràng buộc từ bản vẽ đó để chuyển sang môi trường sket trong 3D không ạ. Em cũng không biết phải giải thích sao cho rõ nên các bác chịu khó xem ảnh nhé.
Trước hết, cậu nên biết rằng trong AutoCAD không có các ràng buộc gì giữa các đối tượng như trong SW. Các nét vẽ trong AutoCAD nói chung là các đối tượng rời rạc được sắp đặt theo ý đồ người vẽ. Nếu vô tình hay cố ý, ta hoàn toàn có thể di chuyển hoặc xóa bỏ một số đối tượng trong bản vẽ mà các đối tượng khác chẳng hề có "ý kiến" gì hết. Do vậy, khi ta chuyển bản 2D của AutoCAD sang SW, chúng sẽ có các vị trí tương đối giống như bản gốc, nhưng rất tự do và lỏng lẻo. Nếu muốn thì ta phải gán các ràng buộc trong SW cho chúng.

Nếu muốn thì ta phải gán các ràng buộc trong SW cho chúng.
Vâng cháu cảm ơn chú ạ, Cháu muốn hỏi thêm là trong SW nhà mình có công cụ nào auto constraint 1 loạt các đối tượng đã chọn với nhau không ạ. Theo cháu biết thì trong Catia cũng có chức năng này,

Em có bản vẽ AUTOCAD và muốn dựng hình 3D SW từ bản vẽ đó.
Tôi giúp bạn vấn đề này thôi nha. Vì như bác DCL nói trên rồi, tôi không nói lại nữa.
Tôi chưa bao giờ làm theo cách này cả
Không biết lý do tại sao nhưng nếu muốn thì làm như thế thì tiến hành như sau:
1. Để thuận tiện thì Move hình trong Cad về gốc tọa độ (Bước này có thể bỏ qua)

2. Inrset Dxf/Dwg cái file đó vào [Ví dụ bạn vẽ trên mặt phẳng Front thì chèn nó vào Front]
3. Chuyển các đường thừa sang Contruction
4. Bạn có thể thực hiện các cách sau:
4.1: Extrude trực tiếp các vòng tròn đó lên
4.2 Vẽ khối khác, Show cái Sketch1 lên, Khi vẽ các núm để đột thì vẽ ràng buộc theo Skect1 đó

Còn nữa... nhưng cái vấn đề này nói vậy thôi

Nobita007 viết:
trong SW nhà mình có công cụ nào auto constraint 1 loạt các đối tượng đã chọn với nhau không ạ
Bạn thử : Tools>Dimensions >Fully Define Sketch. xem nhé

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author

Vâng cháu cảm ơn chú ạ, Cháu muốn hỏi thêm là trong SW nhà mình có công cụ nào auto constraint 1 loạt các đối tượng đã chọn với nhau không ạ. Theo cháu biết thì trong Catia cũng có chức năng này,
Một số phần mềm như Catia hoặc Mechanical Desktop... được viết trước đây thường có tính năng này. Tức là ta cứ việc vẽ các biên dạng (sketch) một cách tự do như vẽ tay trên giấy, vì thế mà các nét vẽ có thể xiên xẹo, hình vẽ vẹo vọ... cũng được; rồi sau đó ta chọn toàn bộ hoặc một số nét vẽ và gọi lệnh Constraint để phần mềm sẽ tự đưa chúng về những hình dáng mang tính cơ học và hình học nào đó. Chẳng hạn, lệnh này sẽ biến các tứ giác thành hình chữ nhật, nét xiên thì thành nét thẳng đứng hoặc nằm ngang...

Sau này, SW không dùng lệnh đó mà đưa luôn vào phần mềm chức năng tự truy bắt điểm và tia chỉ hướng vẽ theo các trường góc độ thường có trong cơ khí. Như vậy, ta chỉ vẽ "quạ" cũng đã có được bản vẽ với các đường nét và hình dáng ngay ngắn rồi (tất nhiên, nếu không muốn vẽ theo kiểu này thì ta có thể tắt chức năng này đi bằng cách thiết lập lại trong Options hoặc nhấn Ctrl trong khi vẽ). Có lẽ các tác giả SW đã tham khảo ý kiến nhiều nhà thiết kế và thấy rằng làm như cách hiện có của phần mềm thì hay hơn cách các phần mềm khác.

Tất nhiên là khi ta nhập các sketch từ phần mềm khác mà thiếu tính năng Constraint thì cũng bất tiện. Nhưng như đã một số lần đề cập trước đây về vấn đề này, tớ không khuyến khích các cậu nhập dữ liệu kiểu này. Ai cũng "lười" cả, nhưng quả thật là nhập các sketch vào rồi chỉnh sửa này nọ thì còn mất công hơn là vẽ trực tiếp trong SW. Lý do thực sự quan trọng không phải chỉ là vì chuyện này, mà là kỹ thuật xây dựng 3D của SW thường không dùng các sektch giống như khi vẽ 2D trong AutoCAD. SW dựng 3D từ những sketch rất đơn giản để có hình khối cơ bản rồi tiếp tục bổ sung các lệnh thích hợp để tạo ra mô hình hoàn chỉnh. Ta không nên dùng các sketch nhập vì chúng thường rất phức tạp, nhiều chi tiết tỷ mỉ rắc rối... để rồi lúc hiệu chỉnh thiết kế là cứ như mớ bòng bong, mà đây lại là việc thường xuyên trong tiến trình thiết kế. Làm nhiều rồi các cậu mới thấm thía và hiểu được rằng tích hợp nhiều cái đơn giản dễ điều chỉnh để thành cái phức tạp thì dễ dàng và khoa học hơn chỉ làm một cái thật phức tạp ngay từ đầu.

Ví như bài tập của cậu, ta nên mở 1 sketch để vẽ chữ N đơn giản và Extrude để nó có bề dày; sau đó dùng lệnh tạo lỗ khoan 1 vị trí tại 1 đầu và xếp dãy lỗ này theo toàn bộ chữ N theo cự ly thích hợp là xong. Ai lại mất công vẽ chữ N với hàng chục cái lỗ như AutoCAD làm gì!

Last edited:
H

hoangnhatng

chú DCL đúng là có rất nhiều kinh nghiệm thật. Cháu cũng dựng hình từ autoCAD ( vì file bảng vẽ đã có rất nhiều). Khi nhập dữ liệu từ autocad qua thừong phải sử dụng fully define sketch để cố định các nét vẽ. Nhưng mà ngặt nỗi mỗi lần chọn fully define là nó ra 1 đống các tương tác. Đến nỗi nhìn trên màn hình toàn thấy các tương tác và kích thước , không thấy nét vẽ đâu. Muốn thêm hoặc bớt tương tác đi cũng rất khó khăn.

Tôi may mắn chẳng bao giờ phải nhập liệu từ CAD như thế cả. Có thể khách hàng gửi bản CAD rồi chúng ta dựng hình. Chứ Cad là phần mềm vẽ thôi, còn thiết kế thì khó khăn lắm.
Chứ nếu thiết kế từ đầu mà lại dùng Cad thì lại đi ngược thời đại mất rồi.
Khi nhập liệu có thể chọn tất cả rồi Fix là xong. Bởi vì cái đó ta ít chỉnh sửa mà. Cái nào cần sửa thì bỏ Fix đi

Lâu rồi ko hỏi nay lại gặp vấn đề chưa giải quyết đc
Chả là trước đây khi vẽ 1 đường tròn chẳng hạn thì bên trái sẽ tự hiện qua thẻ PropertyManager để chọn thuộc tính. trường hợp này đơn giản nhất là gõ bán kính bằng bao nhiêu
Hoặc khi giữ Ctrl và chọn 2 đường tròn để gán quan hệ đồng tâm hoặc bằng nhau thì trước kia kích xong 2 đường nó tự động hiện bảng Property có các quan hệ ra cho mình gán, giờ mình cứ phải chuyển sang thẻ Property mới hiện ra, rất rất mất thời gian
Có ai biết chỉnh cho nó tự động hiện ra ko nhỉ

Vấn đề thứ 2: Drawing của mình có file ảnh logo tên cty, khi xuất sang cad thì file ảnh này ko hiển thị được trong file cad, cái này ko biết là chỉnh kiểu gì để xuất sang cad ko mất file ảnh

Ðề: Re: Những câu hỏi nhỏ khi sử dụng SolidWorks

Vấn đề thứ nhất:

Bạn tự hiểu nha:

Vấn Đề thứ 2.
Tôi không gặp trường hợp như bạn. Tôi thấy vẫn xuất hiện hình ảnh bình thường mà.
Và cũng không thấy cài đặt nào liên quan.
Tôi chèn ảnh bằng cách Insert > Picture... File của tôi là Png, và Jpg... các định dạng ảnh khác tôi chưa thử

Mọi người cho em hỏi, em có vấn đề thế này ạ. Trước đây em hay vẽ các chi tiết part bên ngoài rồi add vô Assembly để lắp ráp. Nhưng giờ em nhận thấy giá trị và tầm quan trọng của bản vẽ lắp trong kỹ thuật thiết kế. Là dạng bản vẽ mà thiết kế các part riêng trong cùng 1 Assembly rồi sau đó nhấc từng phần đó riêng nhau ra trong Assembly và Mate lại thành cụm, tổ hợp máy. Hiện tại em đang xài Solidworks 2016. Em muốn hỏi mọi người có tài liệu nào chi tiết về Solidworks phiên bản 2016, nhất là các phần về trình bày thể hiện bản vẽ lắp ráp trong Solidworks. Em phải nói đích danh Solidworks bản 2016 vì em thấy các phiên bản trước đó với bản 2016 có khá nhiều cái khác nhau nên cũng hơi khó nhận biết cách sử dụng, em thì lại chưa hề trải qua các phiên bản trước, lúc mới đầu học sử dụng thì em đã sử dụng luôn Solidworks phiên bản 2016 rồi. Em cũng mới bắt đầu học sử dụng từ cuối năm ngoái thôi, sang năm mới em cập nhật luôn bản 2016. Trên đây nếu em có nói gì ko đúng trong kỹ thuật thì mong mọi người bỏ qua và chỉ bảo thêm cho em vì đối với em Solidworks cũng còn khá mới, nhất là bản SW 2016.
Em cảm ơn mọi người rất nhiều ạ!

Mà em muốn hỏi thêm: Trong bản vẽ lắp ráp vẽ trong Assembly thì sau khi vẽ 2 part tiếp nhau thì nó tự động tạo ra lệnh mate InPlace thì em muốn hỏi lệnh đó ý nghĩa là gì? để làm gì? và tại sao khi xoá lệnh đó thì mới nhấc được part rời nhau ra (Fix và Float mới có tác dụng) nhưng khi mate lại thì lại báo lỗi. Hay là khi nhấc 1 part nào đó ra khỏi vị trí ban đầu thì part kế tiếp đó bị lỗi. Mỗi part trong Assembly đó em đều offset plane riêng từ plane gốc để vẽ chứ ko phải là đặt part mới lên chính mặt phẳng của part cũ.

P

Phạm Viên

có ai dùng bản Solidworks 2007 không ạ em xin file crack với em không crack được

Bạn phải cho địa chỉ email thì mọi người mới gửi cho bạn được

P

Phạm Viên

vâng ạ Mọi người cho em xin file Crack SolidWorks 2007 Với ạ. email của em : Vienadg@gmail.com

Máy anh giúp em với.
Em có chi tiết như hình vẽ bên dưới, nó là cái trục nhưng một đầu có ren.
Em vẽ chi tiết trong môi trường part rồi chuyển qua drawing để triển khai bản vẽ 2d, em muốn hỏi là có cách nào để lúc ghi kích thước nó tự hiểu chổ đó là M bao nhiêu được không.
Thaks!
[/IMG]

Re: Ðề: Những câu hỏi nhỏ khi sử dụng SolidWorks

Mà em muốn hỏi thêm: Trong bản vẽ lắp ráp vẽ trong Assembly thì sau khi vẽ 2 part tiếp nhau thì nó tự động tạo ra lệnh mate InPlace thì em muốn hỏi lệnh đó ý nghĩa là gì? để làm gì? và tại sao khi xoá lệnh đó thì mới nhấc được part rời nhau ra (Fix và Float mới có tác dụng) nhưng khi mate lại thì lại báo lỗi. Hay là khi nhấc 1 part nào đó ra khỏi vị trí ban đầu thì part kế tiếp đó bị lỗi. Mỗi part trong Assembly đó em đều offset plane riêng từ plane gốc để vẽ chứ ko phải là đặt part mới lên chính mặt phẳng của part cũ.
Chào bạn
Khi thiết kế trong Ass thì bước đầu tiên bạn phải chọn một mặt phẳng để vẽ ( giống như khi thiết kế trong môi trường part bạn có 3 mp Front, Top, Right để chọn ) mp này sẽ là Front cho chi tiết của bạn. tính chất của mp này nó là mp ban đầu để bạn xác định vị trí chi tiết trong hệ quy chiếu ass, nên nó được định nghĩa là Inplace. Khi bạn xóa nó đi đồng nghĩa chi tiết của bạn đc " tự do " về vị trí trong ass. các part có quan hệ ràng buộc nhau nên khi vị trí part ban đầu thay đổi nó cũng kéo theo vị trí part sau thay đổi, sự thay đổi này có thể dẫn đến các lệnh để vẽ part kế tiếp ko hợp lí, hoặc không xác định được vị trí các sketch nên nó báo lỗ tùm lum. trường hợp của bạn đã offset từ mp gốc nên sẽ ko có lỗi vị trí của part, lỗi có thể do lệnh vẽ một khối nào đó trong part có liên kết với part bị thay đổi Inplace
Mình cũng ko hiểu ý bạn vẽ trong ass rồi lại xóa Inplace để mate lại thì có lợi gì, tại vì ng ta sinh ra phương pháp thiết kế trong ass là để tạo các quan hệ giữa các chi tiết, để khi có một sự thay đổi, các chi tiết khác sẽ đồng loạt thay đổi theo, đây bạn lại xóa quan hệ đó đi để mate lại thì hơi lạ.

T

Tamckctm

Máy anh giúp em với.
Em có chi tiết như hình vẽ bên dưới, nó là cái trục nhưng một đầu có ren.
Em vẽ chi tiết trong môi trường part rồi chuyển qua drawing để triển khai bản vẽ 2d, em muốn hỏi là có cách nào để lúc ghi kích thước nó tự hiểu chổ đó là M bao nhiêu được không.
Thaks!
[/IMG]

Ðề: Re: Ðề: Những câu hỏi nhỏ khi sử dụng SolidWorks

Chào bạn
Khi thiết kế trong Ass thì bước đầu tiên bạn phải chọn một mặt phẳng để vẽ ( giống như khi thiết kế trong môi trường part bạn có 3 mp Front, Top, Right để chọn ) mp này sẽ là Front cho chi tiết của bạn. tính chất của mp này nó là mp ban đầu để bạn xác định vị trí chi tiết trong hệ quy chiếu ass, nên nó được định nghĩa là Inplace. Khi bạn xóa nó đi đồng nghĩa chi tiết của bạn đc " tự do " về vị trí trong ass. các part có quan hệ ràng buộc nhau nên khi vị trí part ban đầu thay đổi nó cũng kéo theo vị trí part sau thay đổi, sự thay đổi này có thể dẫn đến các lệnh để vẽ part kế tiếp ko hợp lí, hoặc không xác định được vị trí các sketch nên nó báo lỗ tùm lum. trường hợp của bạn đã offset từ mp gốc nên sẽ ko có lỗi vị trí của part, lỗi có thể do lệnh vẽ một khối nào đó trong part có liên kết với part bị thay đổi Inplace
Mình cũng ko hiểu ý bạn vẽ trong ass rồi lại xóa Inplace để mate lại thì có lợi gì, tại vì ng ta sinh ra phương pháp thiết kế trong ass là để tạo các quan hệ giữa các chi tiết, để khi có một sự thay đổi, các chi tiết khác sẽ đồng loạt thay đổi theo, đây bạn lại xóa quan hệ đó đi để mate lại thì hơi lạ.
Mình nghĩ có thể DQ_Phuong muốn lấy kích thước vị trí của 1sketch nào đó áp lên sketch của part mới và từ đó xây dựng các sketch khác của part mới.mình cũng có khi làm thế.còn muốn khi tạo mate mới thì các sketch mới tạo bạn fải xóa các ràng buộc với sketch cũ đi, và áp luôn kích thước thực tế của sketch mới để không chế sketch,feature đó.và thêm nữa trong assemly thì các part dùng mặt phẳng gốc của riêng part chứ ko phải của assembly.như vậy tạo mate mới sẽ ko báo lỗi

Kèm theo là hình trục với ren phải M16 bước răng thông dụng 2.0. Hải có gì thắc mắc thêm cứ hỏi.
[/URL][/IMG]

Xin hỏi về FONT chữ trong SW.
1. mặc định FONT chữ trong drawing là Century Gothic, bây giờ muôn đổi sang kiểu khác được không? Mỗi lần tạo bản vẽ lại phải đặt lại
2. Save as định dạng dwg ( ACAD) thì không hiện thị đúng FONT khi mở bằng ACAD