K

Killer Whale

Anh em cho mình hỏi solidworks ở việt nam có phổ biến không, cấu hình máy tính tối thiểu như nào có thể chạy được phần mềm này? Mình xem requiment của solidworks thì toàn máy trạm loại khủng so với loại mình thường dùng. Cảm ơn anh em.

H

hoangkta

Xin chào các cao thủ. Mình có 1 chi tiết, nếu mình dùng lệnh sweep để khai triển thì sẽ được 1 chi tiết với nhiều part ghép lại với nhau. Từ đó dễ dàng khai triển ra các tấm nhỏ để cắt uốn và hàn lại. Tuy nhiên biên dạng chỉ tương đối mà không được chính xác 100%. Nếu mình dùng lệnh loft thì biên dạng hoàn toàn chính xác, nhưng chi tiết vẽ ra lại là liền khối. Mình không thể khai triển ra thép tấm được. Do đó nhờ các bạn xem giúp có phương án nào dựng chi tiết từ lệnh loft mà mình vẫn giữ được đường tiếp xúc giữa các biên dạng như lệnh sweep không? Cảm ơn các bạn nhiều.

Phía dưới là lệnh sweep.
hi Man !
lock like that ? make 2 part upload_2019-11-20_19-6-50.png

Anh em cho mình hỏi solidworks ở việt nam có phổ biến không, cấu hình máy tính tối thiểu như nào có thể chạy được phần mềm này? Mình xem requiment của solidworks thì toàn máy trạm loại khủng so với loại mình thường dùng. Cảm ơn anh em.
K cần phải cấu hình như đề nghị đâu bác
E mới làm cái solid này nên mua laptop mới cho lành, vì cũng là tiền công ty nữa
e dùng con MSI i5-9300 - Ram 16G - Card 1050Ti 4G , chạy solid 2019 ngon lành, render ảnh sản phẩm cũng ok, mất tầm 50s cho ảnh chất lượng maximum, e mua 20.790.000đ, khá chát nhưng máy ngon, phục vụ cả di chuyển giữa văn phòng và nhà máy
Còn nếu bác dùng máy bàn thì e có cấu hình sau có thể dùng 3-4 năm, bác tham khảo nhé :
I5-9400F
Main B365M
Ram 8G*2 = 16G
Card 1050Ti 4G ( nếu nhiều tiền hơn bác lên Quadro P1000 4G thì tốt hơn nhiều cho làm đồ hoạ, nhưng giá gần gấp đôi, cỡ 8,6 triệu )
HDD 1TB
SSD 128G
Nguồn FSP power suply 500W

Cấu hình trên cỡ 14 triệu nếu dùng 1050Ti nhé, chưa gồm màn hình, chuột phím, vỏ case, loa ủng các kiểu
Nếu dư tiền thì chú trọng nâng CPU, ví dụ lên con xeon ( bản chất là i7 nhưng bỏ gpu đi ), có thể tăng cả card màn hình nữa thì ngon choét

Còn nếu bác định mua laptop thì có 2 lựa chọn :
- Laptop workstation : Mới thì giá quá cao, cũ thì chất lượng k biết như nào
- Laptop loại đồ hoạ thì nhiều lựa chọn : dưới 20 thì nên Dell inspirion, nhớ k dùng chip U nhé, vì hiệu năng thấp, tiền nhiều thì Mac Pro chưa bao giờ là nỗi thất vọng

P

Phú Quý 97

E chào tất cả các tiền bối ạ . E là sinh viên đang tìm hiểu về solid work ạ. E dân ô tô nên đang tìm hiểu về solid work weldment và sheet metal ạ. E có xem trên youtube theo link này ạ
. E làm đúng như video nhưng khi sử dụng structure member thì phần size chỉ có mỗi cái mình tạo lúc đầu. E mong các cao nhân thông não giúp e với ạ . Rất mong nhận được sự chia sẻ từ các tiền bối ạ .
Trên hình của e chỉ khác mỗi tên đặt thôi ạ.

K

kokoyomi

chao mọi người. mình có chút vấn đề về cách vẽ lỗ bằng sw2015 nhờ mọi người chỉ giúp.
có cách nào vẽ nhiều lỗ giống nhau(khoang 30~40) mà biết tọa độ vị trí của các lỗ trước tứ bản vẽ 2d file DFX?. hoặc xác định vị trí tọa độ của nhiều lỗ bằng cách nào nhanh mà không bị sót không?
mình đang dựng lại biên dạng 3d từ file 2d có sẵn nên việc xác định vị trí từng lỗ khi chưa biết tọa độ, phải đo x,y từng lỗ từ vị trí tâm tọa độ rất tốn time mà lại dễ bị sót
mong mọi người giúp đỡ よろしくお願いします

worm

Well-Known Member
Moderator
E chào tất cả các tiền bối ạ . E là sinh viên đang tìm hiểu về solid work ạ. E dân ô tô nên đang tìm hiểu về solid work weldment và sheet metal ạ. E có xem trên youtube theo link này ạ
. E làm đúng như video nhưng khi sử dụng structure member thì phần size chỉ có mỗi cái mình tạo lúc đầu. E mong các cao nhân thông não giúp e với ạ . Rất mong nhận được sự chia sẻ từ các tiền bối ạ .
Trên hình của e chỉ khác mỗi tên đặt thôi ạ.
View attachment 5834
Đơn giản là bạn tự xây dựng thư viện cho riêng mình để bổ sung. Mỗi file trong thư viện cho 1 hình dạng và kích thước riêng (còn nếu lười thì cứ dùng 1 biên dạng và edit lại kích thước trong sketch tương ứng --> nhưng khi xuất BOM thì nó lại theo tên file gốc)

Các bạn cho mình hỏi làm sao các công cụ sheetmetal của mình bị ẩn ạ
View attachment 5914
Trong Solid khi bạn đang thực hiện 1 lệnh thì các lệnh khác sẽ bị ẩn hết đi ở thanh công cụ. Màn hình góc trên cùng bên phải cho thấy bạn đang thực hiện lệnh trải phôi Flatten. bạn tắt lệnh đó đi

Các bạn cho mình hỏi, có cách nào tự động vẽ quỹ đạo của một điểm khi điểm đó di chuyển trong môi trường assembly không
Cảm ơn các bạn!

chao mọi người. mình có chút vấn đề về cách vẽ lỗ bằng sw2015 nhờ mọi người chỉ giúp.
có cách nào vẽ nhiều lỗ giống nhau(khoang 30~40) mà biết tọa độ vị trí của các lỗ trước tứ bản vẽ 2d file DFX?. hoặc xác định vị trí tọa độ của nhiều lỗ bằng cách nào nhanh mà không bị sót không?
mình đang dựng lại biên dạng 3d từ file 2d có sẵn nên việc xác định vị trí từng lỗ khi chưa biết tọa độ, phải đo x,y từng lỗ từ vị trí tâm tọa độ rất tốn time mà lại dễ bị sót
mong mọi người giúp đỡ よろしくお願いします
copy các lỗ trong file dxf dán vào sketch được mà (ctrl C và ctrl V) - lưu ý vị trí tọa độ làm chuẩn sử dụng lệnh move entites để không làm thay đổi vị trí tương quan giữa các lỗ
khi dựng 3d xong thì xuất bản vẽ với các hình chiếu giống file dxf gốc -> save as dxf sau đó so sánh 2 flie dxf với nhau
どういたしまして

N

nguyen van chu

cho mình hỏi minh ve một bản ve xong luu vao rôi lan saumow lai nên nó vẫn hiện thị bản vẽ đáy la sao

trường hợp cụ thể nó như thế nào?
hiện tại mình sd SW2017 và lưu file assembly sang dạng step sau đó mở lên vẫn bình thường

@ crazylove87

LỖI KHI IMPORT FILE VÀO SOLIDWORK KHÔNG MỞ ĐƯỢC TỪNG PART VÀ CÓ DẠNG MŨI TÊN MÀU XANH.

CÁI NÀY LÀ DO PHẦN MỀM SOLIDWORKS BẬT TÍNH NĂNG 3D INTERCONNECT
1- BẠN MỞ FILE SW BÌNH THƯỜNG và SAVE DẠNG . STEP , . IGS ....
2- VÀO OPTION . IMPORT . BỎ TÍCH Ở MỤC Enable 3D Interconnect .
3- MỞ FILE . STEP ... ĐÃ LƯU.

KẾT QUẢ : NÓ SẼ GIỐNG NHƯ ẢNH 1 CỦA BẠN.

CHÚC BẠN THÀNH CÔNG .

Last edited:
@ crazylove87

LỖI KHI IMPORT FILE VÀO SOLIDWORK KHÔNG MỞ ĐƯỢC TỪNG PART VÀ CÓ DẠNG MŨI TÊN MÀU XANH.

View attachment 6150
CÁI NÀY LÀ DO PHẦN MỀM SOLIDWORKS BẬT TÍNH NĂNG 3D INTERCONNECT
1- BẠN MỞ FILE SW BÌNH THƯỜNG và SAVE DẠNG . STEP , . IGS ....
2- VÀO OPTION . IMPORT . BỎ TÍCH Ở MỤC Enable 3D Interconnect .
3- MỞ FILE . STEP ... ĐÃ LƯU.

View attachment 6151
KẾT QUẢ : NÓ SẼ GIỐNG NHƯ ẢNH 1 CỦA BẠN.

CHÚC BẠN THÀNH CÔNG .
Mình làm được rồi, cảm ơn bạn đã chỉ bảo nhé. Mình loay hoay mấy ngày hôm nay mà không biết là tại sao. Thông thường mình sẽ xuất ra đuôi x.t, thì sẽ mở được part nhỏ.

Mình lại có một khúc mắc nữa trong Solidworks, anh em ai biết có thể chỉ giúp mình với.
Mình muốn uốn cái tái cong 5 độ tại một vị trí(có ảnh và file ạ).

Attachments