C

caothinh18

Các bác cho e hỏi chút. e vẽ 1 chi tiết rồi đưa vào môi trường assembly, sau đó vẽ các chi tiết khác trong cụm chi tiết đó (vẽ trong môi trường assembly). Vấn đề e hỏi là có cách nào xuất được bản vẽ 2D từng chi tiết đơn lẻ trong cụm chi tiết đó mà không phải lưu rời mỗi chi tiết 1 file không? (Trong folder cụm chi tiết e chỉ muốn có 1 file gốc và 1 file lắp ráp thôi.) Xin cảm ơn! Untitled.png

Các bác cho e hỏi chút. e vẽ 1 chi tiết rồi đưa vào môi trường assembly, sau đó vẽ các chi tiết khác trong cụm chi tiết đó (vẽ trong môi trường assembly). Vấn đề e hỏi là có cách nào xuất được bản vẽ 2D từng chi tiết đơn lẻ trong cụm chi tiết đó mà không phải lưu rời mỗi chi tiết 1 file không? (Trong folder cụm chi tiết e chỉ muốn có 1 file gốc và 1 file lắp ráp thôi.) Xin cảm ơn! View attachment 6165
cách bạn quản lý dữ liệu của SW hơi rắc rối nhỉ, thường thì part sẽ dc lưu riêng
nếu không còn cách nào khác thì mình đưa ra phương án tạo configuration cho file assembly rồi hide tất cả chỉ show mỗi component cần xuất bản vẽ. Bên drawing thì chọn configuration tương ứng
1586222629811.png 1586222675083.png

B

Buivanha1997

Mọi người cho mình hỏi là trong bản vẽ lắp tổng thể mà trong đó cũng chứa các bản vẽ lắp các cụm chi tiết nhỏ hơn khác tại sao ta không thể xoay, dịch chuyển ...các chi tiết đó đc. Nó như là 1 khối không dịch chuyển đc,mặc dù khi ta mở riêng bản vẽ lắp của nó ra thì xoay dịch chuyển vo vo,có cách nào khắc phục sự cố này không ạ,vì trên 1 bản vẽ lắp tổng thể của 1 cái máy lớn mà ghép từng chi tiết 1 sẽ rất lâu và trong khi đó có rất nhiều cụm chi tiết giống nhau.

C

caothinh18

Mọi người cho mình hỏi là trong bản vẽ lắp tổng thể mà trong đó cũng chứa các bản vẽ lắp các cụm chi tiết nhỏ hơn khác tại sao ta không thể xoay, dịch chuyển ...các chi tiết đó đc. Nó như là 1 khối không dịch chuyển đc,mặc dù khi ta mở riêng bản vẽ lắp của nó ra thì xoay dịch chuyển vo vo,có cách nào khắc phục sự cố này không ạ,vì trên 1 bản vẽ lắp tổng thể của 1 cái máy lớn mà ghép từng chi tiết 1 sẽ rất lâu và trong khi đó có rất nhiều cụm chi tiết giống nhau.
1111111111111111111111111111.png b chuột phải vào cụm rồi kích chọn bật/tắt ở icon trong ảnh là đc.

Chào các bác
Các bác cho em hỏi làm sao để đưa các mặt phẳng ( top, front, right) của môi trường assembly trùng với các mặt phẳng ( top, front, right) của chi tiết cố định ( chi tiết đưa vào đầu tiên ) khi mình lắp ráp vậy ?

Chào các bác
Các bác cho em hỏi làm sao để đưa các mặt phẳng ( top, front, right) của môi trường assembly trùng với các mặt phẳng ( top, front, right) của chi tiết cố định ( chi tiết đưa vào đầu tiên ) khi mình lắp ráp vậy ?
Bác nhấp chuột phải vào chi tiết đầu tiên trong môi trường assembly rồi chọn Float để mở khóa cho chi tiết có thể kéo thả tự do như chi tiết thứ 2, 3, 4... rồi dùng lệnh Mate để lắp các mặt phẳng của chi tiết vào các mặt phẳng của môi trường assembly. Okey !

Bác nhấp chuột phải vào chi tiết đầu tiên trong môi trường assembly rồi chọn Float để mở khóa cho chi tiết có thể kéo thả tự do như chi tiết thứ 2, 3, 4... rồi dùng lệnh Mate để lắp các mặt phẳng của chi tiết vào các mặt phẳng của môi trường assembly. Okey !
Thanks bác. Thế mà em kiếm gg mãi k ra. Đang học nên còn gà quá. @@

Cảm ơn bạn rất nhiều nhé !
mình thực hiện đến bước này rồi nhưng nó báo lỗi không tìm thấy thư mục C:\SolidWorks Data\ 。Đến đây thì bó tay rồi. View attachment 6337
Bác hãy thử mount file setup solidworks vào ổ đĩa (giống như lúc bác cài đặt ban đầu) rồi thực hiện lại bước trên (#3,137)

K

khoai pham

Bác hãy thử mount file setup solidworks vào ổ đĩa (giống như lúc bác cài đặt ban đầu) rồi thực hiện lại bước trên (#3,137)
Thank you bạn rất nhiều. Bộ cài solid2013 của mình bị virus mã hóa hết các file nên không sử dụng dc. Mình cài lại solid2012 và sử dụng ok ròi.

Bác nào biết vấn đề này giúp em với ạ. Em gg mà không tìm được hướng giải quyết.
Em có một khối trụ nằm trên một hộp chữ nhật. Nếu em merge Hai khối đó thành một body thì tạo rib bình thường. Nhưng em không muốn merge để sau này xuất bản vẽ từng chi tiết cho tiện. Nếu không merge thì nó báo lỗi " please select body, on which you want to creat a rib feature ".
E có đính kèm ảnh lên nhưng nó báo lỗi file lớn quá không đính kém được nên các bác thông cảm ạ.
Em cảm ơn

Chào các bác

khi đưa chi tết đầu tiên vào bạn ko dùng chột để đặt chi tiet vào môi trờng lắp ráp mà bạn ấn vào nút v ok đấy, mặc định top,front, right của assembly và part trùng nhau, còn bạn dùng chuot đặt chi tiết vào nó sẽ tùy vị trí bạn đặt chuột mà fix chi tết vào, lúc đó bạn phải float.

Attachments

Em chào các anh. Các anh cho em hỏi. E có 2 bản vẽ drawing của bản vẽ A và bản vẽ B. Trong bản vẽ drawing của bản vẽ A có 1sheet mà bản vẽ B giống nhau. và em muốn đưa nó vào 1 sheet của bản vẽ B mà không cần copy thì các bác có cách nào không ạ