Chào các bác
Các bác cho em hỏi làm sao để đưa các mặt phẳng ( top, front, right) của môi trường assembly trùng với các mặt phẳng ( top, front, right) của chi tiết cố định ( chi tiết đưa vào đầu tiên ) khi mình lắp ráp vậy ?
part đầu tiên khi đưa vào môi trường assembly chỉ cần nhấp chuột vào dấu tích ok là nó sẽ tự động về trùng các mặt, thêm nữa nếu chi tiết đầu tiên đưa vào môi trường mà ở view isometric cảm thấy không phù hợp thì chọn quay theo các trục để phù hợp trước khi chọn dấu tích ok 1587696778005.png

Xin được hỏi các bạn
Trong môi trường Assembly làm sao để biết chi tiết trục màu xanh lắp có độ dư với chi tiết màu hồng
Chân thành cảm ơn 1588583443862.png

Xin được hỏi các bạn
Trong môi trường Assembly làm sao để biết chi tiết trục màu xanh lắp có độ dư với chi tiết màu hồng
Chân thành cảm ơn View attachment 6470
Cách 1: B làm mờ 1 part đi (chuột phải vào Part rồi Change Transparency) là nhìn ra mà.
Cách 2: Kiểm tra kích thước cung.
Cách 3: Mate 2 cung tròn của 2 part, nếu chọn được quan hệ Coincident thì tức là chúng nó bằng nhau >> vừa khít, không dư.

phupsh90

Active Member
Cách 1: B làm mờ 1 part đi (chuột phải vào Part rồi Change Transparency) là nhìn ra mà.
Cách 2: Kiểm tra kích thước cung.
Cách 3: Mate 2 cung tròn của 2 part, nếu chọn được quan hệ Coincident thì tức là chúng nó bằng nhau >> vừa khít, không dư.
Cách khác là trong môi trường Assembly có công cụ kiểm tra va chạm giữa các chi tiết mà. thẻ Evaluate -> Interference detection, nó cho biết đang chạm nhau chỗ nào, thể tích chạm bao nhiêu.

M

min tiến

Các bác cho em hỏi chút ạ khi em mở 1 part mới trong solid nó lại hiện ra 1 bv cũ ạ

M

min tiến

các bác cho em hỏi ạ ! khi em mở part mới trong solid nó lại hiện bản vẽ cũ ra là sao ạ . em cảm ơn ạ

S

Surface

Chào mọi người , em cũng mới học solidwork khi tìm hiểu về phần smart component thì gặp trường hợp này không biết làm như thế nào.
Làm sao tạo dc chi tiết smart component có các Reference như hình để tự động chèn . Untitled.png Untitled1.png Mong mọi người giúp đỡ.

phupsh90

Active Member
Chào mọi người , em cũng mới học solidwork khi tìm hiểu về phần smart component thì gặp trường hợp này không biết làm như thế nào.
Làm sao tạo dc chi tiết smart component có các Reference như hình để tự động chèn . View attachment 6527 View attachment 6528 Mong mọi người giúp đỡ.
bạn tạo đến bước nào rồi, không biết chọn mặt phẳng tham chiếu trong quá trình tạo smart component, hay tạo được đến khi add vào thư viện và lôi ra dùng nó ko có mặt tham chiếu
hình bạn cấp là hình trong clip nên mình ko biết chính xác bạn lỗi chỗ nào, nên chụp kèm hình thao tác bạn gặp khó khăn mọi người mới giúp được tránh dài dòng ko trúng vấn đề.

S

Surface

bạn tạo đến bước nào rồi, không biết chọn mặt phẳng tham chiếu trong quá trình tạo smart component, hay tạo được đến khi add vào thư viện và lôi ra dùng nó ko có mặt tham chiếu
hình bạn cấp là hình trong clip nên mình ko biết chính xác bạn lỗi chỗ nào, nên chụp kèm hình thao tác bạn gặp khó khăn mọi người mới giúp được tránh dài dòng ko trúng vấn đề.
Cái này là mình xem trên clip hướng dẫn , nhưng mình chưa biết cách làm thế nào để có được những tham chiếu như vậy.
(Mình thử làm smart component chốt gỗ rồi nhưng chỉ chọn được rererence các thành phần của chốt thôi, không chọn được reference như video trên).
tạo smarrt component.png bỏ chốt vào.png
Khi đưa nó vào chi tiết mới thì cũng phải mate lại cho đúng vị trí nữa.
Bạn có thể hướng dẫn 1 ví dụ như hình của video trên được không . Cảm ơn

video mình ko có nên ko xem được. mạo muội đoán bạn ko có mate references nên đưa vào vẫn phải mate, bạn có thể tạo mặt tham chiếu mate theo cách sau.

Attachments

em xin chào các anh chị trong diễn đàn!
em có câu hỏi sau mong mọi người giúp đỡ: e xuất bản vẽ lắp ở sheet1, các bản vẽ chi tiết ở sheet2, sheet3,...trong bản vẽ lắp có những chi tiết có số lượng nhiều hơn 2(3,4,5....)để ghi số lượng chi tiết trong bản vẽ chi tiết em phải quay lại bảng BOM ơ bản vẽ lắp để tham khảo sau đó điền thủ công số lượng vào bản vẽ chi tiết -> mất thời gian và không quản lý được khi số lượng chi tiết trong bản vẽ lắp thay đổi. có cách nào điền số lượng chi tiết tự động và nó link với số lượng chi tiết trên bảng BOM giống như điền tên và vật liệu tự động!

em xin chào các anh chị trong diễn đàn!
em có câu hỏi sau mong mọi người giúp đỡ: e xuất bản vẽ lắp ở sheet1, các bản vẽ chi tiết ở sheet2, sheet3,...trong bản vẽ lắp có những chi tiết có số lượng nhiều hơn 2(3,4,5....)để ghi số lượng chi tiết trong bản vẽ chi tiết em phải quay lại bảng BOM ơ bản vẽ lắp để tham khảo sau đó điền thủ công số lượng vào bản vẽ chi tiết -> mất thời gian và không quản lý được khi số lượng chi tiết trong bản vẽ lắp thay đổi. có cách nào điền số lượng chi tiết tự động và nó link với số lượng chi tiết trên bảng BOM giống như điền tên và vật liệu tự động!
trên sheet1 lưu POM bạn tạo 1 text có liên kết với ô số lượng chi tiết nằm ở sheet2 trong POM sau đó copy text và paste vào sheet2 tương ứng, sau đó có thể xóa text đã tạo ở sheet1

lúc trước tại vị trí nhập dữ liệu mình có thể tính một số phép tính cộng trừ nhân chia đơn giản nhưng hiện tại update lên bản mới thì không còn tính được nữa mà phải nhập số trực tiếp - có ai gặp vấn đề này giống mình không nhỉ?

các anh cho em hỏi em muốn vẽ vai ghế thì có cách nào không ạ? phí tựa vát chéo góc với vai ạ. sử dụng flex mà nó như vầy? 1.png 3.png

Attachments

• 66,9 KB Lượt xem: 156
Last edited: