J

jake1207

em muốn đào những cái rãnh như thế này bằng solidworks thì làm như thế nào ạ. các bác chỉ em với ạ

Attachments

sau khi tạo xong section view e muốn move phần mặt cắt đi chỗ khác thì làm ntn ạ. e chỉ move theo được 1 chiều à???
Về tiêu chuẩn xuất bản vẽ, thường thì mặt cắt nên nằm tương đương với chiều cắt (tùy vào trục đo 1 hay 3) nên Solidworks hay bất cứ CAD kỹ thuật nào cũng mặc định như vậy.
Nếu bạn muốn bỏ alignment này- thì click chuột phải vào Hình chiếu mặt cắt, chọn Alignment> Break alignment.

Duc Ph, CSWE.

Last edited:
Q

quocthai691999

Về tiêu chuẩn xuất bản vẽ, thường thì mặt cắt nên nằm tương đương với chiều cắt (tùy vào trục đo 1 hay 3) nên Solidworks hay bất cứ CAD kỹ thuật nào cũng mặc định như vậy.
Nếu bạn muốn bỏ alignment này- thì click chuột phải vào Hình chiếu mặt cắt, chọn Alignment> Break alignment.

Duc Ph, CSWE.
cam on a nhiu

T

Tranp

Chào mọi người. Mọi người cho mình hỏi Mình muốn vẽ vít tải có biên dạng như trong hình vẽ, Mình xem video hướng dẫn trên mạng nhưng không tìm thấy video nào tạo được biên dạng như trong hình, Mình sử dụng lệnh lofted cut và sweep cut để triển khai nhưng nó vẫn không thể nào ra được cái biên dạng kiểu xéo xéo và kích thước khác nhau như vậy.

Attachments

Chào mọi người. Mọi người cho mình hỏi Mình muốn vẽ vít tải có biên dạng như trong hình vẽ, Mình xem video hướng dẫn trên mạng nhưng không tìm thấy video nào tạo được biên dạng như trong hình, Mình sử dụng lệnh lofted cut và sweep cut để triển khai nhưng nó vẫn không thể nào ra được cái biên dạng kiểu xéo xéo và kích thước khác nhau như vậy.
biên dạng trục vít chia làm 2 đoạn rõ rệt, theo mình phải kết hợp nhiều lệnh chứ không 1 phát ra được đâu

T

Tranp

biên dạng trục vít chia làm 2 đoạn rõ rệt, theo mình phải kết hợp nhiều lệnh chứ không 1 phát ra được đâu
Mình nghĩ thì kết hợp hai lệnh lofted cut và sweept cut là ra, nhưng có lẽ cái biên dạng và bước xoắn mình chưa nhập đúng nên nó ra không đúng biên dạng mong muốn ấy.

H

HuuQuyen

Mọi người cho em hỏi vấn đề này với ạ. Mỗi lần mở 1 file solid mới là tự động chạy thêm chương trình mới, mặc dù đã chạy chương trình solidworks trước đó rồi. Vấn đề này rất bất tiện khi thiết kế phải mở nhiều file liên tục. Anh em có cách nào để mở nhiều file solid trong cùng 1 cửa sổ chương trình không ạ ?

Mọi người cho em hỏi vấn đề này với ạ. Mỗi lần mở 1 file solid mới là tự động chạy thêm chương trình mới, mặc dù đã chạy chương trình solidworks trước đó rồi. Vấn đề này rất bất tiện khi thiết kế phải mở nhiều file liên tục. Anh em có cách nào để mở nhiều file solid trong cùng 1 cửa sổ chương trình không ạ ?
- cứ mở SW sau đó chọn open rồi chọn file trong đường dẫn thôi (nên mở theo cách này vì có nhiều lựa chọn để mở 1 file rất hữu ích với các file dung lượng lớn, có công cụ lọc,...)
- còn nếu muốn nhanh thì cứ dùng chuột trái kéo file từ folder rồi thả vào vùng tab lệnh của SW là dc

Cho mình hỏi vấn đề này với
Mình muốn xuất bảng vẽ có biên dạng ống và lập bản tọa độ như hình bên dưới.
Bạn nào biết chỉ mình với.
Xin cảm ơn

Last edited by a moderator:
C

cudamanh

Các bác cho em hỏi chút ạ.
Em mới tập tành học mô phỏng trong SW, khi mô phỏng phân rã thì không có vấn đề gì nhưng khi mô phỏng lắp ghép (sau khi phân rã) thì 1 số bước bị mất.
VD:
Em có 1 bộ phận có 7 chi tiết. khi mô phỏng phân rã thì vẫn đúng theo thứ tự chi tiết 1->2->3->4->5->6->7, nhưng khi mô phỏng lắp ghép thì nó bị mất 1 vài bước, chỉ còn 5->4->3->2->1. Trên time line nhìn thấy có sự trùng lặp nhưng em không biết xử lí ntn. Bác nào cao nhân chỉ bảo dùm. Em xin cám ơn trước. 1223.PNG

Mình có nhiều bản vẽ lắp ghép bằng solidwork 2012 có part build từ thư viện.
Nhưng khi mở bằng Solidwork2016 thì toàn bộ những part build (hoặc sửa) từ thư viện sẽ lỗi.....
Mình đã save as đổi cả tên và lưu vào thư mục khác vẫn bị.
Thử chuyển qua Iges file nhưng mở lại vẫn bị...
bác nào có giải pháp giúp mình
Thanks all
0906367946

Attachments

• 190,6 KB Lượt xem: 105
  • 232,6 KB Lượt xem: 95
Mình có nhiều bản vẽ lắp ghép bằng solidwork 2012 có part build từ thư viện.
Nhưng khi mở bằng Solidwork2016 thì toàn bộ những part build (hoặc sửa) từ thư viện sẽ lỗi.....
Mình đã save as đổi cả tên và lưu vào thư mục khác vẫn bị.
Thử chuyển qua Iges file nhưng mở lại vẫn bị...
bác nào có giải pháp giúp mình
Thanks all
0906367946
thư viện SW là một cái gì đó rất chaos, lần sau nếu gặp chi tiết tiêu chuẩn bạn nên tìm và download từ trên mạng
hiện tại thì bạn save as file assembly sang file part thử
còn muốn giữ các liên kết thì đành phải dùng lệnh replace đổi từng chi tiết thôi

L

Leonard94

Chào các bác,

Mình đang gặp vấn đề là khi xuất file assembly solidwork ra file file dạng step hoặc igs thì khi dùng solid hoặc một phần mềm 3D khác (Inventor) mở file step đó lên thì nó vẫn phân chia ra các part. Hiện tại mình muốn là assembly --> step, sau đó mở lên thì nó chỉ là 1 body thôi. Không biết các bác có cách nào không ? (Với inventor thì mình đã làm được). Do nhu cầu mình gửi file 3D cho khách mà cũng không muốn tiết lộ quá nhiều thông tin.

Mình cám ơn.

H

hunghamhoc

Mọi người giúp với ạ: Mình sử dụng solidworks 2014 , trong 3d sketch mình không thể kéo kích thước các chiều theo ý muốn được mà phần mềm để mặc định. Vậy cần thao tác gì để chỉnh lại việc này. Mình cảm ơn

J

jaun

chào các bác,cho em hỏi về xuất bản vẽ trên slw, slw crack không thể in ra khổ A2 trở lên phải không vậy...hay do cái gì khác. em search cả buổi nhưng không thấy, em cảm ơn .

chào các bác,cho em hỏi về xuất bản vẽ trên slw, slw crack không thể in ra khổ A2 trở lên phải không vậy...hay do cái gì khác. em search cả buổi nhưng không thấy, em cảm ơn .
câu hỏi quá chung chung ko biết bắt mạch cho bạn ở đâu được, thường thì mình save as dạng pdf rồi in, khổ giấy nào chẳng dc

J

jaun

câu hỏi quá chung chung ko biết bắt mạch cho bạn ở đâu được, thường thì mình save as dạng pdf rồi in, khổ giấy nào chẳng dc
em chào bác, tức là thế này . em muốn xuất bản vẽ khổ A2 trên solidwork. Nhưng em vào chỗ page setup thì nó chỉ cho in khổ A3 đổ lại ... chọn sheet format là khổ A2 nhưng chỉ cho in A3 .. khi in ra nó không biểu diễn hết khổ giấy... em xin cách khắc phục...

em chào bác, tức là thế này . em muốn xuất bản vẽ khổ A2 trên solidwork. Nhưng em vào chỗ page setup thì nó chỉ cho in khổ A3 đổ lại ... chọn sheet format là khổ A2 nhưng chỉ cho in A3 .. khi in ra nó không biểu diễn hết khổ giấy... em xin cách khắc phục...

DIN A2 (mm) theo TC Đức ! Có thể phải chỉnh khổ giấy lại theo Format Serie C (Inch) cho phù hợp.
Xem Dasault System
Print Properties - Paper Size and Orientation
http://help.solidworks.com/2017/english/enterprisepdm/admin/idd_papersizedlg.htm

Paper Size

Default size
Series Inches
A 8 ½ x 11
B 11 x 17
C 17 x 22
D 22 x 34
E 34 x 44

Series Millimeters Inches
A0 841 × 1189 33.1 × 46.8
A1 594 × 841 23.4 × 33.1
A2 420 × 594 16.5 × 23.4