DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author
Ðề: Những câu hỏi nhỏ khi sử dụng SolidWorks

@nguyenbahoc,

Với ví dụ sketch biên dạng bánh răng, cậu lưu ý các quan hệ thẳng đứng, nằm ngang, vuông góc và song song; mặt mút lớn của BR cũng trùng với gốc.

Với ví dụ biên dạng răng, cậu lưu ý các cung sườn răng có bán kính bằng nhau, tâm cung nhỏ thẳng đứng với gốc và đường nằm ngang tiếp tuyến với cạnh tròn lớn nhất.

Cậu chỉ cần click vào mỗi đường, sẽ thấy panel bên trái xuất hiện các thuộc tính của đường đó. Cậu có thể thêm bớt các thuộc tính ở đó sao cho thích hợp.

Nếu một nét nào đó có màu xanh, như vậy là nó vẫn chưa hoàn toàn được xác định. Cậu chỉ cần click vào đường đó rồi kéo sang vị trí khác là thấy ngay rằng cần thêm các ràng buộc nào để cố định nó.

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author

@nguyenbahoc,

Trả lời cho câu hỏi tiếp theo của cậu về việc vẽ biên dạng răng:

Để vẽ biên dạng răng, trước tiên cần tạo một mặt phẳng tham chiếu để vẽ. Cậu dùng lệnh trình đơn Insert, Reference Geometry, Plane... rồi chọn đường tâm xiên và điểm mút tại mặt lớn của BR. Như vậy, cậu sẽ có một mặt phẳng vuông góc với đường tâm xiên này tại điểm mút vừa chọn.

Cậu dùng mặt này để mở một sketch rồi vẽ biên dạng răng là OK.

N

nguyenbahoc

Dạ vâng ah. Cháu biết cách dựng mặt phẳng đó rồi. Nhưng sau khi dựng và vẽ xong đường thẳng tiếp xúc với vòng tròn lớn và đường tròn R3 thì cháu chưa biết làm thế nào. Giờ cháu mới ngồi bắt tay vào vẽ lại. Hi vọng cháu sẽ sớm tìm ra cách vẽ. Thanks again.

Cháu vừa vẽ thử lại xong, câu hỏi đầu tiên của cháu đã được giải quyết xong (đã xong lệnh Revonved. Nhưng khi vẽ biên dạng răng cháu không thể làm cho 2 đầu mút của đường thẳng 20cm xác định được. Xem trong phần gán quan hệ của bác thì cháu thấy có phần: Midpoint với tâm tọa độ. Nhưng gán quan hệ Tangent với đường tròn lớn rồi, sao chú vẫn lấy được quan hệ Midpoint ah? Cháu làm nó toàn báo lỗi thành ra chỉ làm được như sau?

Cháu mới học chưa biết nhiểu mong bác đừng giận và cười cháu.

Last edited by a moderator:

Trong trường hợp này bạn chỉ cần:
-Gán thêm ràng buộc Concident cho 2 đầu mút của cung tròn lớn vào biên dạng của đường kính lớn nhất.
-Vẽ thêm 1 đường tâm đi qua gốc tọa độ, sau đó gán ràng buộc Symantec (ràng buộc đối xứng) cho 2 cung tròn này qua đường tâm vừa vẽ.
Mình nghĩ bạn không cần vẽ đoạn thẳng dài 20 làm chi, dùng luôn biên dạng của đường kính lớn nhất (dùng lệnh Convert), sau đó Trim những đoạn thừa đi. Vậy là xong

Last edited:
N

nguyenbahoc

Uh Cảm ơn bạn nhiểu nhiều. Tớ không nghĩ ra sử dụng thêm đường tâm cậu ah. Nhờ gợi ý của cậu và bác DCL giờ tớ vẽ OK rồi. Giờ cũng hiểu thêm chút ít về Relations trong SW. Tớ cũng biết có thể vẽ theo cách kia nhưng mình nghĩ có lẽ để dựng mô hinh một bánh răng cụ thể thì có lẽ đây chính là những thông số ban đầu mà ta đo được. vả lại tớ đang làm theo một VD mẫu của bác DCL post trong diễn đàn, mới học nên tập làm theo, sau đó sẽ thử làm cách khác (cách của cậu nêu trên). Thanks alot.

E

englsolid

có lẽ cậu"sướng quá nên post nhầm topic". nếu lần sau có post kiểu này thì hãy cho vào topic do đồng chí Ngo Van Hien lập nhé. chúc mừng thành công bước đầu của cậu

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author

Để gán tương quan Midpoint thẳng đứng với gốc,

1. Cậu đưa con trỏ vào đoạn thẳng đó, right-click và chọn Select Midpoint;

2. Giữ Ctrl và chọn tiếp điểm gốc thì thấy Panel xuất hiện bảng thuộc tính,

3. Trong mục Add Relaytions, cậu chọn Verticaly là OK.

N

nguyenbahoc

Trong quá tình thao tác con chuột của em với biểu tượng mũi tên tự dưng có kèm theo một biểu tượng giống chữ T, khi này vẫn có thể vẽ phác thảo dược nhưng em không thể sử dụng lệnh Smart Dimention để lấy kích thước cho các đối tượng được. Trừ khi thoát hẳn ra và vào lại.

Ai biết xin giúp em với nhé, em cảm ơn.

D

dinhkhiem

các bác cho em hỏi là khi em sử dụng lệnh fillet để bo tròn các cạnh nhưng sử dụng keep contrained corners và khi không sử dụng thì đều cho kết quả giống nhau em phải sử lí như thế nào hả các bác
hình vẽ của em mô tả bên dưới nè

C

cmt845

Hình như cậu nhầm,hướng dẫn của lệnh đó đây

D

dinhkhiem

thanks cậu nha mình hiểu rồi nhân tiện cậu cho tớ hỏi mối khi mình fillet thì nó hiện cảnh báo này mình phải nhấp yes nó mới fillet lên rất bất tiện cậu có thể giúp mình làm sao khi fillet thì nó không hiện cảnh báo này mà fillet ngay được không
thanhk cậu lần nữa!

C

cmt845

Hình của cậu không rõ lắm.Chắc cậu dùng CAD quen rồi thì phải nên ngại dùng chuột.Mình không biết tắt chức năng này đi nhưng khi cậu để cả đường kích thước mà fillet với hủy kiểm keepconstrained thì nó phải xóa ràng buộc kích thước đi.Cẩn thận thế còn gì!Mình cũng đang tìm hiểu về solid , cậu cứ sử dụng nhiều là thấy thế nào hợp lí thôi mà.

D

dinhkhiem

ok du sao van thank cậu nhiều!
mà các bác ơi trên thanh dimension cua mình hình dưới nè ko có nút lệnh đo góc là tại sao nhỉ các bác chỉ giúp nha
các bác nháy vào xem qua hộ em nhé
mà nhân tiện cho em hỏi là em chụp ảnh to thế sao lúc đưa lên diễn đàn nó lại bé tí tẹo thế phải nháy vào nó mới to ra được

N

nguyenbahoc

Không hiểu ý bạn là gì nhưng để đo góc thì tại sao bạn không dùng Smart Dimention click vào các cạnh tạo lên góc bạn cần đo. Còn hình vẽ bạn đưa có thiếu công cụ đo kích thước nào đâu. Còn các hình vẽ sau khi bạn up lên 1 trang trung gian, bạn lên chú ý đến kích thước của bức ảnh của bạn khi chuẩn bị up load sao cho phù hợp. Sau đó lấy link HTML paste vào là ổn. Còn bài viết sau của bạn: "x;ljgsdlkjgskdflkdsjfklsjfklshfiosg" ko biết ban có ý gì vậy. Không nên làm như vậy ở một diễn đàn uy tín như vậy. Bạn nên tự xóa bài viết đó đi. Nếu không bạn sẽ không tìm được sự giúp đỡ của bất kì ai.

D

dinhkhiem

hay quá tớ hiểu rồi cảm ơn cậu nha!
bài viết sau của tớ là tớ thử gửi ảnh kiểu khác lên xem cỡ của nó có to hay không thôi mình cũng quên không xóa đi thật ngại quá ok lần sau tớ sẽ cẩn thận hơn nhiều mong diễn đàn và các bạn bỏ qua cho mình nhé.
còn bây giờ tớ sẽ xóa nó đi.

L

lnson

Chào Chú DCL.

Cháu đang sử dụng SW2007 Preminium và khi vào tạo những lổ bằng công cụ Holes Wizard thì nó báo lỗi là:
Database files 'C:\Program files\Common files\Solidworks data\lang\English\Swbrowser.mdb' is not the respected version 11.11.
Xin chú chỉ cháu giải quyết lỗi này. Cảm ơn chú nhiều.

N

nguyenbahoc

Vì mới chỉ là tân binh trong môn học SW nên khi học vể phần Surface em vẫn chưa giải quyết được vấn đề này mong mọi người giải đáp giùm ạ.

Giả sử khi tạo được một mặt trụ từ lệnh: Planar Surface. Sau đó em muốn làm đặc nó thành một khối trụ đặc (solid) thì phải làm thế nào ah?

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author

Chào Chú DCL.

Cháu đang sử dụng SW2007 Preminium và khi vào tạo những lổ bằng công cụ Holes Wizard thì nó báo lỗi là:
Database files 'C:\Program files\Common files\Solidworks data\lang\English\Swbrowser.mdb' is not the respected version 11.11.
Xin chú chỉ cháu giải quyết lỗi này. Cảm ơn chú nhiều.
Nhiều khả năng cậu cần phải cài lại SW rồi!

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author

Vì mới chỉ là tân binh trong môn học SW nên khi học vể phần Surface em vẫn chưa giải quyết được vấn đề này mong mọi người giải đáp giùm ạ.

Giả sử khi tạo được một mặt trụ từ lệnh: Planar Surface. Sau đó em muốn làm đặc nó thành một khối trụ đặc (solid) thì phải làm thế nào ah?
Trước hết, Planar Surface là lệnh tạo mặt phẳng từ 1 đường bao khép kín chứ không thể tạo mặt trụ. Từ 1 đường bao khép kín, để tạo mặt trụ, cậu phải dùng lệnh Extrude Surface. Khi đó, cậu được một mặt trụ dạng ống thủng hai đầu. Mô hình này được gọi là mô hình mặt, không có chiều dày. Để tạo thành mô hình đặc (solid) từ mô hình mặt này, cậu có thể dùng các lệnh:

1. Insert, Boss/Base, Thicken và cho nó một chiều dày để tạo thành chi tiết dạng vỏ mỏng.

2. Insert, Surface, Fill để vá đồng thời các lỗ thủng, tạo thành một vỏ kín, rồi dùng lệnh Insert, Surface, Knit để đổ đầy vật liệu vào bên trong với tuỳ chọn Merge resultTry to form solid.

Cũng có thể hợp nhất các mặt và đổ đầy vật liệu vào khi thực hiện miếng vá cuối cùng bằng lệnh Insert, Surface, Fill, nhưng như vậy có nghĩa là cậu phải thực hiện lệnh này nhiều lần và lần cuối thì nhớ kiểm Merge resultTry to form solid, đằng nào cũng thế cả!

R

R9711001

Gửi chú DCL,
Cháu đang vẽ 1 chi tiết mà khi vẽ đến 2 cái phần của chi tiết như ở hình ảnh kèm dưới đây cháu chưa biết vẽ thế nào. Mong chú hướng dẫn cách vẽ cho cháu, cảm ơn chú. Nếu có thể chú cho cháu xin files SolidWork, hòm thư của cháu: hungpq81@gmail.com.