L

leeling

Ðề: Những câu hỏi nhỏ khi sử dụng SolidWorks

Cho em hỏi phần assembly. Khi ráp 1 nắp nhựa vào 1 khung sắt, trên lý thuyết chu vi nắp nhựa sẽ nhỏ hơn khung sắt vài li thì trên thực tế nắp nhựa sẽ ôm sát khung sắt (đây là sản phẩm chân bàn). Nhưng trên bản vẽ solid 3d, khi ráp thì phần nhựa và phần sắt sẽ giao nhau. các anh biết cách nào làm khi ráp 2 sản phẩm thì phần nhựa (chu vi nhỏ hơn khung sắt) sẽ ôm sát phần khung sắt ? Vì đây là sản phẩm thiết kế trên 3D,sau đó xuất sang 2D và thi công, nên ko thể nào vẽ khung nhựa lớn hơn khung sắt trong 3D được. Mong hồi âm, thanks :102:

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author

Vì yêu cầu minh họa cho sản phẩm tương lai, cậu hãy tạo ra 2 phiên bản nắp nhựa, một cái cho chế tạo và cái kia cho bản lắp để nhìn cho đẹp. Đừng cứng nhắc quá trong vấn đề này, phải "linh hoạt trong môi trường linh hoạt!" (trích câu của thuyền trưởng Nemo).

Vì yêu cầu minh họa cho sản phẩm tương lai, cậu hãy tạo ra 2 phiên bản nắp nhựa, một cái cho chế tạo và cái kia cho bản lắp để nhìn cho đẹp. Đừng cứng nhắc quá trong vấn đề này, phải "linh hoạt trong môi trường linh hoạt!" (trích câu của thuyền trưởng Nemo).
Xin lỗi vì đã spam. nhưng câu trích dẫn của chú DCL nghe hay quá

P

phambinhcn

Em có câu hỏi này mong các cao thủ giải đáp giúp:
Trong solidworks thì phần tính toán lực em thấy chỉ áp dụng cho part chứ không áp dụng trong môi trường lắp ghép, vậy em muốn hỏi có phần mềm nào tích hợp được với solidworks mà có thể tính toán lực và tải trọng trong môi trường lắp ghép ví dụ tính tải trọng cho một khung thép gồm các thanh thép lắp ghép với nhau. Em xin cám ơn!

R

Russel

Có lẽ bạn sử dung Simulation express nên không phân tích được Assembly. Muốn vậy bạn phải cài Solidworks simulation, tiền thân là COSMOS Works, rất mạnh về phân tích.

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author

Có lẽ bạn sử dung Simulation express nên không phân tích được Assembly. Muốn vậy bạn phải cài Solidworks simulation, tiền thân là COSMOS Works, rất mạnh về phân tích.
Lưu ý: từ SW2009, chức năng phân tích kết cấu dạng phần tử BEAM đã được hỗ trợ, rất tiện lợi khi phân tích các kết cấu khung dầm chịu lực.

P

phambinhcn

Bác DCL ơi! Bác có thể nói rõ hơn giúp cháu về chức năng phân tích kết cấu phần tử dạng Beam với ạ. Cháu rất muốn tìm hiểu về vấn đề này. Cháu cám ơn bác nhiều!

TYA

Well-Known Member

Hơi ngoài lề 1 tý.

Bác DCL cho em hỏi : quả bóng đá bác vẽ hồi Seagame là file Part hay Assembly ? Nếu là Part thì em phải suy nghĩ thêm

(hôm nọ em nghĩ Assemble có vẻ đỡ khổ)

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author

Bác DCL ơi! Bác có thể nói rõ hơn giúp cháu về chức năng phân tích kết cấu phần tử dạng Beam với ạ. Cháu rất muốn tìm hiểu về vấn đề này. Cháu cám ơn bác nhiều!
Nếu cậu đã cài SW2009 thì xem ngay trong Tutorial, khá dễ hiểu. Chẳng hạn một cây cầu có thể đơn giản hoá thế này để tính toán:

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author

Hơi ngoài lề 1 tý.

Bác DCL cho em hỏi : quả bóng đá bác vẽ hồi Seagame là file Part hay Assembly ? Nếu là Part thì em phải suy nghĩ thêm

(hôm nọ em nghĩ Assemble có vẻ đỡ khổ)
Tớ dựng từng múi trong Part rồi lắp ghép trong Assembly!

TYA

Well-Known Member

Tớ dựng từng múi trong Part rồi lắp ghép trong Assembly!
Lúc bác post bài có quả bóng, em nghĩ là part nên nung nấu mãi ý nghĩ vẽ = cách nào .

Tuần trước trên xe đi làm đột nhiên nhớ tới và ngộ ra là sao k dùng assemble. Hic... Em học pp "nung nấu ý nghĩ" của cụ Anh - xờ -tanh (cụ ý nung nấu 1 công trình E=mc2 trong 10 năm đấy ạ

L

leeling

các bác cho em hỏi phần smart fastener xí: hiện trong thư viện ko có ốc cấy nên em phải vẽ và add vào thư viện, rồi dùng smart fastener lắp ghép. nhưng khi lắp ghép thì con ốc cấy ngược chiều với lỗ. Part Ốc cấy em có sử dụng Mate Reference. Em cố gắng thay đổi face và line trong Mate Reference nhưng trên bảng lắp ghép con ốc cấy vẫn trái chiều với lỗ.
Mong các bác giúp em phần này.

L

leeling

Các bác cho em hỏi lỗi này khắc phục thế nào vậy? Em assembly ốc vào lỗ bằng lệnh smart fastener, và thấy lỗi thế này, giờ em ko biết phải làm sao.

P

phambinhcn

Em lại có câu hỏi này mong các bác giải thích giúp: trong môi trường vẽ Drawing khi em chuyển từ chế độ Saded with Edges sang chế độ Hedden lines Removed thì hình vẽ bị vỡ ra không hiểu tại sao. Xin các cao thủ giải thích giúp em.

Trước khi chuyển từ chế độ Saded with Edges sang chế độ Hedden lines Removed

Sau khi chuyển từ chế độ Saded with Edges sang chế độ Hedden lines Removed

H

H_T

chào mọi người, chào bác DCL.
Cháu mới dùng solid được một thời gian ngắn và dang có một thắc mắc nhỏ mong mọi người giải đáp hộ!
cháu muốn lắp ráp và mô phỏng chuyển động của hệ bánh răng hành tinh trong đó có 3 bánh là Z11 có 48 răng (bánh trung tâm), Z21có 24 răng (bánh hành tinh), Z31 có 96 răng (vành răng).
trong đó bánh Z31 đứng yên các file của ba bánh cháu đã vẽ rồi
http://www.mediafire.com/?sharekey=9e7102be055c417c1bee9a6e9edd9c761f6fb0d58bab35aba4648785df63f216
cháu đang dùng sl2005
tiện đây cháu cũng hỏi luôn cháu đang định cài sl 2009 cấu hình tối thiểu của máy tính mà sl 2009 đòi hỏi là gì?

Last edited by a moderator:
Ðề: Re: Những câu hỏi nhỏ khi sử dụng SolidWorks

Về vấn đề các chi tiết máy trong tổ hợp con bị gắn cứng với nhau trong tổ hợp mẹ và cách giải quyết thì QuyenQCM xem bài này nhé: http://meslab.org/mes/showthread.php?t=3772&highlight=sub-assembly

Việc chèn nhiều cụm chi tiết giống nhau vào một tổ hợp mà vẫn muốn chúng hoạt động bình thường thì Quyền cứ chèn từng chi tiết cho một cụm trước, gán các tương quan và ràng buộc cho chúng để cụm này hoạt động được trong tổ hợp mẹ, sau đó dùng lệnh Component Pattern trong menu Insert mà sắp đặt chúng theo ý (một lệnh duy nhất cho toàn bộ cụm đấy nhé, làm riêng từng lệnh cho mỗi chi tiết thì tớ không chịu trách nhiệm đâu!).
chào Anh.
em muốn hỏi anh cách lắp ráp 2 hay 3 bánh răng lại với nhau như thế nào ạ.
mô phỏng quay của một bánh răng quay thì các bánh răng khác có quay theo không ạ? xin cám ơn anh.
chúc Anh ngày chủ nhật vui vẻ

chào Anh.
mô phỏng quay của một bánh răng quay thì các bánh răng khác có quay theo không ạ? xin cám ơn anh.
Cậu search trên diễn đàn này (mình nhớ không nhầm) thì có bài viết về lắp ghép bánh răng đấy.
Khi mate trên hộp thoại Advanced Mate, chọn mục GearMate ở mục Ratio bạn nhập tỉ số truyền cho cặp bánh răng là OK (Tất nhiên là còn vài mate cần thiết khác nữa cho cặp bánh răng, cái này chắc bạn thừa biết).
Khi tạo được liên kết này thì khi mô phỏng chuyển động bánh răng: Một bánh răng quay thì khắc các bánh răng còn lại sẽ quay.

Good luck!

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author

chào Anh.
Cậu làm thử đi thì sẽ biết có được hay không ngay thôi mà!

Tôi dùng sw2008 khi tao xong toi knit các mặt lai với nhau rồi nhưng khi chon Thicken thì không thưc hiện được . Cho tôi hỏi khi nào không thưc hiện được lệnh Thicken.:7::7:. Cám ơn n
hiều

Hình bác nhỏ quá, nó đây ạ

bác bỏ chữ th đi là đc (thumb)
Em nghĩ cái chỗ nhỏ nhỏ khi thick lên đã bị giao nhau, bác cho xem lỗi nó báo nào