DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author
Ðề: Những câu hỏi nhỏ khi sử dụng SolidWorks

Các bác cho em hỏi lỗi này khắc phục thế nào vậy? Em assembly ốc vào lỗ bằng lệnh smart fastener, và thấy lỗi thế này, giờ em ko biết phải làm sao.
Cậu đã thấy người ta lắp ốc vào lỗ bao giờ và ở đâu chưa?

Thực ra do leeling dùng từ không chuẩn xác, phần trên cậu ta diễn tả việc vẽ một con ốc cấy nhưng bị ngược chiều ren với lỗ có thể hiểu là cậu ta vẽ 1 con vít cấy nên có thể lắp vào lỗ được, vấn đề là thiết kế chưa đúng

Cám ơn bác đồng hương nha. Khi tao thicken nó nói:''Unable thicken to the suface'' thế thôi. Nên chả biết làm sao giờ. Sắp nộp bài tập lớn rồi mà. Hic hic. Lần trước nhắn tin hỏi bác DLC nhưng bác ý bảo up hình vẽ lên. Bác ý có đề cập đến lí do không ngoại suy được nhưng thưc sự vẽ xong cái hình này mà không biết sửa sao giờ. Ai biết giúp tui 1 tay với. Thanks nhiều. Mới học solid được 1 ít nên mong mọi người chỉ giáo.:18::102::102::102:

S

samui

Chào các bác. Cho em hỏi một chút. Em mới cài, tự học solidworks2008. Đến phần Desing libarary, em vào mục Toolbox thì không được? Có dòng chữ báo "Toolbox is either not installed or currently added in" hiện lên. Theo hướng dẫn của một số bài em đã vào Tools/
/B].. nhưng không thấy xuất hiên mục Solidworks toolboxsolidworks toolbox browser để chọn, chỉ thấy xuât hiện có 5 mục .
autotrace
solidworks 2D emulator
solidworks 3D meeting
solidworks mts
solidworks xps driver
Chẳng nhẽ em phải cài lại solidworks, em nản quá. Mong các bác giúp đỡ cho:9:

N

nguyenkienchung

Mình dùng solid 2k5 có lẽ vẫn giống chút nào với 2k8. ko phải cài lại solidworks đâu mà chỉ cần cài thêm những cái đó (nếu bạn chưa cài) vào modify của solid trong add or remove program rồi cho đĩa vào cái tiếp thôi

gọi thư viện: cậu click nút sổ xuống cạnh nút option ở trên cùng chọn
... đánh dấu vào solidworks toolbox browser

S

samui

Mình dùng solid 2k5 có lẽ vẫn giống chút nào với 2k8. ko phải cài lại solidworks đâu mà chỉ cần cài thêm những cái đó (nếu bạn chưa cài) vào modify của solid trong add or remove program rồi cho đĩa vào cái tiếp thôi

Nhờ bác hướng dẫn cụ thể em cái. Hôm nọ em nhờ thành bạn nó cài mà. Em thấy nó giải nén hết từ đĩa ra ổ D, rồi cài trực tiếp trên ổ D. Khi cài hình như nó không chọn mức cao nhất là SolidWorks Office Premium, mà chỉ chọn SolidWorks. Nên em không vào được Toolbox trong Design Library.
Giờ em phải làm thế nào để chọn SolidWorks Office Premium ? Mà không cần dùng đĩa cài.:66::102::102:

N

nguyenkienchung

cài cái đầu tiên (solidworks) cũng ko sao vì mình có thể
tiếp để có thêm những chức năng đó! bạn vào control panel/add or remove programs rồi chọn vào solid works của bạn chọn vào change và next thôi...chọn Modify rồi next, vẫn chọn solidworks bạn sẽ thấy những ô bị gạch trong phận solidworks
, click vào đó để làm mất cái đấu X đó (tốt nhất là cài hết) rồi next! nó sẽ hỏi bản rất nhiều s e r i a l và bạn lại phải tìm thôi! nếu mà ko có thì cứ để trống rồi next sang cái
tiếp. xong thủ tục thì nó sẽ đòi đĩa là xong! khi cài đặt xong mà chưa thấy các phần
xuất hiện thì bạn vào options/
và bật nó lên thôi...chúc bạn thành công...

H

hoangtumattrang

chào chú DCL và các bạn mình là sinh viên đại học bách khoa mình muốn hỏi một điều mình cài solid 2007 đĩa CD 4 cái nhưng ko được vì ko ***** đc . file đấy bị mất rùi ,mình cài bản 2009 cũng ko đc mặc dù đã làm theo hướng dẫn . chú và các bạn có thể chỉ cho mình được ko ?
:106::22:

Ban phai cap nhat mot so phan mem ho tro theo danh sach ben duoi truoc khi cai dat Solidworks 2009.

bạn tham khảo cái này thử xem giúp gì được ko
You must update some pre-requesites before install Solidworks 2009. Here is the list:
- Windows Installer v3.1
- Office Web Components 2003
- .NET Framework 3.0 (x32/x64)
- Visual C++ Runtime 2005 (x32/x64)
- Optional: Visual Studio Tools for Applications (included in this DVD)

N

nguyenkienchung

Các anh ơi! cho em hỏi trong Amination của Solidworks có thể mô phỏng vặn ốc được ko ạ! nếu ko có thì có phần mền nào thông dụng và mô phỏng tốt cớ cấu hoạt động ko ạ! em cám ơn

P

pvchui2010

các pác giúp mình cái này với, sao cái giao diên thang solidwork 2008 nó bi mất hình các lenh trong commandmanager cài lại solidwork 2009 no van bị nhu vậy. chỉ minh cách phuc hồi nó đi

Last edited by a moderator:
R

rabbityeu

Cho em hỏi là SW có thể xuất ra File exe hay dạng Phim để đem đi trình chiếu ko ạ? Tức là ko cần có phần mền solidwork, bật file lên thì thấy cảnh các chi tiết rời tự nhập lại thành cụm, kèm mô phỏng như của Inventor chẳng hạn. Mong sớm nhận được câu trả lời. (em search trong diễn đàn nhưng chưa thấy nói rõ cái này, khác với Animation nhé mấy anh, xuất ra 1 file riêng như là xem phim vậy)

các pác giúp mình cái này với, sao cái giao diên thang solidwork 2008 nó bi mất hình các lenh trong commandmanager cài lại solidwork 2009 no van bị nhu vậy. chỉ minh cách phuc hồi nó đi
Bạn chuột phải rồi chọn vào Command Manager là được thôi, đơn giản mà.

P

pvchui2010

đâu có được bạn oi. lỗi của mình có thanh commandmanager như nó ko hien tượng các lệnh. mình tìm cách chèn nó vào nhưng chèn rồi nó lại mất. khong biết tại sao nua.

Last edited by a moderator:

@rabbityeu:bạn đọc thử cuốn Tutorials của chú DCL phần Animator, sau khi mình mô phỏng chuyển động xong SW sẽ có thể xuất file dạng phim đuôi .avi cho mình, bạn down cuốn đó về đọc thử có giúp được gì ko

cho em hỏi về vùng đồ họa trong sw
em mới đổi cái màn LCD, nó có chiều rộng rất dài nên nó kéo hình, cái gì cũng dài ra theo nó. butchi vẽ hình vuông thì nó ra hình chữ nhật, vẽ hình tròn thì nó ra elip nên khi in ra bản vẽ thực nó sai tùm lum. có cách chình nào cho nó hiển thị đúng hình thực không ạ

D

dinhkhiem

các bạn cho mình hỏi là trước kia khi mình chọn đối tượng thì khi đưa con trỏ chuột vào đối tượng thì nó sáng lên còn bây giờ khi đưa con trỏ vào thì nó chỉ hiện biểu tượng như hình tròn,điểm,tâm đâm ra nhiều lúc chọn các đối tượng gần nhau hay bị nhầm nhờ các bạn chỉ mình cách đưa về như lúc trước!

C

chinh8x

sao diễn đàn giờ vắng vậy nhỉ???

A

anhhuy

Em chào Bác DCL
em có một câu hỏi nhờ bác giúp đỡ
Trong solidworks có thể dùng các khối solid để cắt lẫn nhau được không ạ
Nếu có 1 close surface thì có thể đóng thành 1 solid được không ạ (trong Catia thì sau khi các surface đã đóng kín thì có thể chuyển sang solid được )

Mong bác giúp đỡ
cảm ơn bác

@anhhuy: để cộng hoặc trừ khối với nhau bạn có thể dùng lệnh COMBINE, còn để cho close surface thành khối solid mình nhớ không nhầm là dùng lệnh THICKEN
Bạn có thể tìm đọc thêm cuốn TUTORIALS do chú DCL dịch có trên diễn đàn, hoặc vào phần Help tìm nha

Last edited: