Ðề: Những câu hỏi nhỏ khi sử dụng SolidWorks

@hoanglongpt: làm sao hiểu được bản chất dựng hình của các lệnh vậy bạn?bạn có cách nào hay tài liệu gì hướng dẫn không? mà đường phi tuyến, tuyến tính là sao mình chưa hiểu, hi^^
Mình không có tài liệu chuyên biệt nào cả. Cũng chỉ là những tài liệu thông dụng thôi, của bạn DCL hay Nguyễn Trọng Hữu...^^. Nhưng ở một lệnh và một phương thức, ví dụ lệnh Swept và phương thức Follow Path, trước tiên mình sẽ áp dụng nhiều phép thử khác nhau cho nhiều trường hợp khác nhau, từ những kết quả khác nhau đó, mình sẽ tổng hợp thành những trường hợp riêng cụ thể ^^. Nói chung bạn cứ vẽ, có điểm gì thắc mắc thì đưa lên diễn đàn để anh em cùng phân tích và thảo luận. Vì dù sao thì nếu chỉ xét riêng trong lĩnh vực thiết kế của mình, và với thói quen của mình, mình cũng không nhất thiết phải hiểu hết tất cả các lệnh. Thân ^^

Ðề: không bắt được điểm thường trú!

chào các bác. em cũng mới sử dụng solid. nhưng lần trước em vẽ thì vẫn cái chế độ truy bắt điểm thường trú vẫn hoạt động, nhưng mà không hiểu gần đây, em lôi nó ra dùng, thì không thể truy bắt điểm được nữa. nên em không thể vẽ được một khối kín để có thể extrud nó lên được. khi bắt các điểm thì nhìn có vẻ trùng nhau, nhưng mà khi phóng nó lên thì lại là 2 điêm khác biệt. Bác nào có thể chỉ cho em bít đó là cái lỗi gì không ạ? và sửa nó như thế nào ạ?
note: là em đã để cả Snap on và Grip on, nhưng vẫn không thể bắt được điểm. hichic.

trước đây thì nó luôn có các symbol đi cùng với từng đường vẽ như thế này:

====> mà bây giờ thì nó lại chống trơn như thế này:

Mong các bác giúp đỡ ạ!

Best regard!
Để hiện các symbol thì trên Head up View bạn vào Hide/Show Items và chọn View Sketch Relations

Còn để mở chế độ bắt điểm thì làm như bạn DCL là được rồi mà, sao lại không nhỉ? ~.~

Ðề: không bắt được điểm thường trú!

hic. em cũng chẳng biết là lý do nó tại làm sao cả. dưới đây em chụp các bước mà em làm, các bác xem còn thiếu hay sai sót ở đâu mà nó lại không được. hichic. không bắt được điểm thì em cũng bó tay không thể vẽ được cái gì cả. CÁC BÁC GIÚP EM VỚI!!!!!

http://i279.photobucket.com/albums/kk143/hanleduy/linh%20tinh/sl8.jpg/img]
[img]http://i279.photobucket.com/albums/kk143/hanleduy/linh%20tinh/sl9.jpg

@blackcat2: bạn bỏ
"SoidWorks 2D Emulator" thử xem sao? Mình mở lên thì gặp lỗi giống như bạn, nhưng khi tắt đi thì vẫn ổn, cũng hok bít tại sao??? ~.~

@blackcat2: bạn bỏ
"SoidWorks 2D Emulator" thử xem sao? Mình mở lên thì gặp lỗi giống như bạn, nhưng khi tắt đi thì vẫn ổn, cũng hok bít tại sao??? ~.~
yes correct!!!! thanks bác nhiều nhiều, em cũng chẳng biết tại sao. nhưng mà chạy bt là ngon rồi. hihi. sống rồi. giờ thì có thể vẻ được rồi. thanks u again!

yes correct!!!! thanks bác nhiều nhiều, em cũng chẳng biết tại sao. nhưng mà chạy bt là ngon rồi. hihi. sống rồi. giờ thì có thể vẻ được rồi. thanks u again!
Hi, thực ra SolidWorks 2D Emulator là add in giả lập cách dựng hình của AutoCad trên nền SolidWorks, nên mình nghĩ nếu để nó thì cách bắt điểm sẽ khác ^^. Nói chung bình thường là ổn rùi ^^

Các bác, các chú, anh, chị, bạn, em, em ui cho Alone hỏi: Tại sao thông số về mass giữa tool/ mass property và thông số mass của material ở COSMOS express Study lại khác nhau với cùng một chị tiết vậy ?:67:

trong mass properties bạn thử vào options=> chỉnh lại phần số lẻ thử xem, mình không biết được không, thử đại^^

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author

Với các phiên bản trước SW 2009 thì Cosmos là 1
do hãng khác viết, vì thế mà giữa nó với SW vẫn có những ranh giới nào đó, câu hỏi của cậu là 1 ví dụ.

Mặc định, SW coi đối tượng thiết kế được làm bằng vật liệu có khối lượng riêng là 0.001g/mm^3 (bằng của nước). Khi cậu dùng Cosmos, cậu gán cho đối tượng một vật liệu nào đó thì mọi đặc tính của vật liệu này (trong đó có khối lượng riêng) sẽ được dùng để tính toán và chỉ có giá trị trong kết quả của Cosmos mà thôi. Nếu muốn biết trọng lượng của đối tượng thì cậu phải tự đặt giá trị này trong SW chứ nó không tự cập nhật.

Với các phiên bản từ SW 2009 trở đi thì Cosmos đã được tích hợp đầy đủ trong SW và có tên là Simulation. Khi cậu gán vật liệu trong SW thì các thuộc tính vật liệu, kể cả diện mạo hiển thị, sẽ được áp dụng cho phần phân tích sau này.

Last edited:

@Mr.Alone: bạn DCL đã nói rất đúng. Nhìn vào hình 2, rõ ràng là bạn đang dùng SW 2008, và cũng rõ ràng là trong hình này, bạn đã chưa xác định vật liệu cho chi tiết. Thân

Last edited:

@ DCL, BBL, Hoanglong pt :
Đầu tiên cảm ơn đã quan tâm tới câu hỏi của Alone.
@f1 Hoanglong pt: Ý của Hlpt là tớ chưa update thông số cho vật liệu hay là chưa gán vật liệu cho chi tiết. Nếu là ý 2 thì tớ gán cho nó là thép hợp kim rồi.
@ DCL : Cháu không biết cách update thông số cho vật liệu như thế nào, và lấy thông số ở đâu cho nhanh. Liệu có dùng được môdun này của SL2k9 cho K8 không chú nhỉ! Chú hướng dẫn luôn cho cháu và anh em chưa biết . Kính

Last edited:

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author

@ DCL, BBL, Hoanglong pt :
Đầu tiên cảm ơn đã quan tâm tới câu hỏi của Alone.
@f1 Hoanglong pt: Ý của Hlpt là tớ chưa update thông số cho vật liệu hay là chưa gán vật liệu cho chi tiết. Nếu là ý 2 thì tớ gán cho nó là thép hợp kim rồi.
@ DCL : Cháu không biết cách update thông số cho vật liệu như thế nào, và lấy thông số ở đâu cho nhanh. Liệu có dùng được môdun này của SL2k9 cho K8 không ạ! Chú hướng dẫn luôn cho cháu và anh em chưa biết . Kính
Cậu mới gán vật liệu cho chi tiết ở trong môi trường Cosmos thôi chứ chưa đặt lại giá trị khối lượng riêng trong SW, nên khối lượng của chi tiết trong 2 môi trường này đương nhiên là khác nhau rồi.

Do Simulation là thành phần phụ thuộc và không tách rời SW các phiên bản từ 2009 nên cậu không thể tách nó ra để ghép với các phiên bản khác được.

Thực ra, trong môi trường SW thì thông số vật liệu có ý nghĩa kỹ thuật chỉ là khối lượng riêng mà thôi. Cậu có thể lấy giá trị này từ bất kể một nguồn nào hoặc đơn giản là lấy ngay từ thư viện vật liệu Cosmos, rồi sửa lại giá trị này trong SW là xong, cụ thể như sau:

Ví dụ, cậu dùng Cosmos để gán vật liệu Carbon Steel cho chi tiết, sẽ xuất hiện hộp Material thuộc tính vật liệu:

Trong đó, khối lượng riêng của vật liệu này là 7858 kg/m^3.

Sau khi tính toán xong, cậu trở về giao diện SW và mở hộp thoại Mass Properties:

Cậu thấy tại đây, khối lượng riêng của chi tiết vẫn là 0.001 g/mm^3 (giá trị Density làm tròn = 0.00) và trọng lượng chi tiết là 84.82 g. Điều này không hề làm ảnh hưởng gì đến kết quả thiết kế trong SW và kết quả tính toán trong Cosmos. Tuy nhiên, cậu cần biết trọng lượng chính xác của chi tiết, nếu nó làm bằng vật liệu Carbon Steel, cậu cần phải thay đổi trọng lượng riêng của vật liệu trong SW.

Cậu hãy nhấn nút Option... ở trên cùng của hộp thoại này, để làm xuất hiện 1 hộp mới:

[LEFT]Để ý rằng các trường đơn vị đo và giá trị đều màu xám, chúng không được kích hoạt; ta cũng thấy khối lượng riêng đang là 0.001 g/mm^3.

Hãy nhấn nút "radio" Use custom settings, các trường đều được kích hoạt; cậu nạp giá trị mới cho khối lượng riêng:

[LEFT]Rồi nhấn OK để đóng hộp này lại. Hộp Material lập tức cập nhật giá trị này (giá trị Density làm tròn = 0.01) và tính lại khối lượng của chi tiết:

Như vậy là khối lượng của chi tiết đã tăng từ 84.82 g lên 666.37 g.

Thủ tục này chỉ có như thế thôi!
[/LEFT]
[/LEFT]

D

dinhkhiem

các bạn có thể hướng dẫn mình cách sử dụng lệnh combine được không vì mình muốn cắt hai body với nhau
đọc trong help thì nó bảo insert>features>combine nhưng mà mình làm theo thì lại không sử dụng được lệnh này tối đi
mong các bạn chỉ giúp!

Câu hỏi tiếp theo của Alone :
Việc ẩn đối tượng có ảnh hưởng đến quá trình gia công chi tiết. Ví dụ như mình Extrude đối tượng xâu vào lòng thân chính chứ không chọn lựa chọn Up to body, hoặc chọn các surface ở chế độ ẩn....etc Vì còn đi học nên về gia công thực tế không có tý khái niệm, mong hoc hỏi

Thaks for attention.

Last edited:

các bạn có thể hướng dẫn mình cách sử dụng lệnh combine được không vì mình muốn cắt hai body với nhau
đọc trong help thì nó bảo insert>features>combine nhưng mà mình làm theo thì lại không sử dụng được lệnh này tối đi
mong các bạn chỉ giúp!
Khi xây dựng khối thứ 2 bạn phải huy kiểm Merge resulf đi, nhằm không tạo hai khối thành 1 đối tượng. Thế là ok con bê ngay! hehe:5:

Last edited:
N

nhubien88

cho mình hỏi là trên sw 2004 co thiết kế khuôn dc không

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author

cho mình hỏi là trên sw 2004 co thiết kế khuôn dc không
Người ta thiết kế và chế tạo khuôn từ hàng ngàn năm trước, để đúc ra những sản phẩm cực kỳ tinh xảo, mà cho đến nay, không phải cơ sở đúc nào cũng có thể làm được như họ đã từng làm. Với sự phát triển của công nghệ tin học, vài chục năm lại đây, các nhà thiết kế mới có được những công cụ hỗ trợ cho công việc của mình, đó là các hệ thống máy tính và những phần mềm thích hợp, thường được gọi là CAD.

CAD là viết tắt theo tiếng Anh của cụm từ vẽ (hoặc thiết kế) với sự hỗ trợ của máy tính. Như vậy, CAD không vẽ hoặc thiết kế thay cho con người, chúng chỉ hỗ trợ cho những công việc đó thôi. Nói chung, các phần mềm này chỉ tự động hóa một số thủ tục và thao tác hay phải lặp đi lặp lại trong quá trình làm việc của ta nhằm tăng tốc, nâng độ chính xác... chứ chúng chẳng nghĩ hộ ta cái gì hết. Nếu ta không biết cách tự làm những công việc kỹ thuật nào đó bằng tay thì máy tính với trình độ hiện nay cũng đành bó tay chấm com mà thôi.

Như vậy, ta có thể thiết kế khuôn bằng giấy bút, bằng AutoCAD hoặc SW bất kỳ phiên bản nào. Với phần mềm và phiên bản thích hợp thì công việc sẽ chỉ nhanh chóng và chính xác hơn mà thôi, còn bản chất công việc thì không hề thay đổi, tức là ta cần có kiến thức tốt về lĩnh vực thiết kế khuôn mẫu. Nếu ta có kiến thức tốt, ta có thể hoàn thành công việc bằng bất cứ phương tiện nào, có sẵn hoặc tự tạo.

SW ra đời khá muộn và lại có tham vọng thống trị lĩnh vực thiết kế cơ khí, nên nó tận dụng được rất nhiều kinh nghiệm của các bậc đàn anh và phát triển chúng lên những tầm cao mới. Ngay từ những phiên bản đầu tiên, SW đã có những tính năng khá hoàn thiện, trong đó dĩ nhiên có chức năng thiết kế khuôn. Tuy nhiên, chỉ đến phiên bản SW 2006 trở đi, chức năng này mới được nâng cấp, bổ sung thêm nhiều tính năng và tự động hóa ở mức độ cao, còn trước đó thì hơi rườm rà, thủ công và có nhiều hạn chế.

Nếu cậu có thể nâng cấp SW lên những phiên bản mới thì hay hơn, cách thức và các thủ tục thiết kế trong những phiên bản mới khác hẳn các phiên bản cũ.

Chúc thành công!

Thưa chú DCL cháu đang học SW theo cuốn Tutorial 2006 của chú nhưng khi thực hiện lệnh ghi kích thước tự động thì biểu tượng đó lại bị ẩn đi không dùng được, mong chú giải đáp giúp cháu đó là do đâu ạ! Cháu xin cảm ơn chú !

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Author

Thưa chú DCL cháu đang học SW theo cuốn Tutorial 2006 của chú nhưng khi thực hiện lệnh ghi kích thước tự động thì biểu tượng đó lại bị ẩn đi không dùng được, mong chú giải đáp giúp cháu đó là do đâu ạ! Cháu xin cảm ơn chú !
Tớ chưa gặp tình huống này bao giờ, có lẽ cậu đã thoát khỏi môi trường Sketch nên công cụ đó (và nhiều công cụ khác của thanh Sketch) mới không được kích hoạt.

Nhưng nói chung, công cụ Autodimention không tiện dụng đâu. Thoạt đầu thì người mới dùng thấy nó có vẻ hay ho và nhanh chóng, song dùng rồi thì thấy rằng nó cũng chẳng cải thiện được gì đáng kể, có khi còn làm mất thời gian hiệu chỉnh nữa là khác. Nó chỉ cho ta chọn 1 trong 3 cách tạo kích thước:

1. Kích thước tọa độ: lấy tất cả các kích thước khoảng cách từ điểm gốc đến các điểm trên hình vẽ.
  2. Kích thước nối tiếp: tạo chuỗi kích thước nối tiếp.
  3. Kích thước //: tạo chuỗi kích thước //.
[LEFT]Thực thế thì ta thường lấy kích thước hỗn hợp, vừa nối tiếp lại vừa // và kết hợp với tọa độ. Do vậy, ta phải mất công hiệu chỉnh khá nhiều. Thêm nữa, do cách vẽ của SW là ta cứ vô tư tạo các biên dạng rồi xác định kích thước sau, nên đằng nào ta cũng phải gõ lại giá trị cho từng kích thước đã có được bằng Autodimention.

[/LEFT]
Do vậy, tớ thấy công cụ Smartdimention vẫn là hay nhất, căn cứ vào đối tượng được chọn và cách di chuyển con trỏ mà SW đoán biết ta cần lấy kích thước kiểu gì, quá tiện dụng!. Nếu sketch còn thiếu kích thước hoặc các tương quan hình học thì nó vẫn còn có những đối tượng màu xanh; nếu thừa yếu tố xác định thì nó có màu đỏ.

Xin cho em hỏi khi mình gi kích thước 1 cạnh với tâm đường tròn trong bản vẽ kỹ thuật bằng công cụ smart dimension thì làm thế nào ạ ? em gi nhưng toàn hiện ra thành đo góc..em xin thank.

Last edited: