Những câu hỏi nhỏ thú vị.

Status
Not open for further replies.

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Archimed: "Hãy cho tôi 1 điểm tựa vững chắc, tôi sẽ bẩy tung Trái đất lên!"

Làm sao để quên một người khi mà con tim vẫn còn hình bóng của người đó dù biết là chẳng còn hi vọng gì, dù là rất mong manh.

Lily

Active Member
Ban Quản trị
Làm sao để quên một người khi mà con tim vẫn còn hình bóng của người đó dù biết là chẳng còn hi vọng gì, dù là rất mong manh.

tôi xin nhắc lại là diễn đàn không khuyến khích những câu hỏi (theo bạn là thú vị) nhưng chả ăn nhập gì với mục tiêu "trao đổi kinh nghiệm" giữa các thành viên cả. Hãy tìm các mục Tâm giao/ Cánh thư/ Bồ câu/ Chánh văn/ vân vân tại các tạp chí đời sống ý nhé.

nếu còn có ai hỏi những câu như vậy, tôi sẽ ban nick.

Chủ đề này nhiều người vào quá cho em góp vui với mọi người chút ,em xin có vài câu hỏi như sau :
1 ) Ban đầu con người mình nghĩ ra bánh răng dựa theo nguyên lý gì ,và bánh răng đầu tiên được chế tạo bằng vật liều gì ?
2) Tại sao ông cha ta thường hay nói câu vững như kiềng 3 chân ,nó được áp dụng vào những gì trong ngành chế tạo máy ?
3 )đầu tiên loài người nghĩ ra dụng cụ cắt dựa trên cơ sở nào xét về hình dạng lưỡi cắt ,thông số góc ? và em muốn hỏi thêm chiếc máy tiện đầu tiên xuất hiện ở đâu và tính năng là gì ?

Những câu hỏi trên mong rằng được góp vui cùng các anh.
1-Bánh răng dựa trên nguyên lý: Quả Khế quay.
2-Kiềng 3 chân khự 5 bậc tự do, ứng dụng trong ngành chế tạo máy thì nhiều.
3- Lưỡi cắt dựa trên sự tập hợp của các đầu nhọn, khuếch đại là lưỡi cưa, thu nhỏ hết cỡ là con dao. Với dạng cao phay hay tiện thì có thể mo phỏng với móng vuốt của loài Mèo.
Loại máy tiện đầu tiên xuất hiện ở đâu thì hơi khó nói. Từ xa xưa, người ta đã biết tước vỏ cây để làm cột nhà, nhưng thân cây thường cong keo nên người ta phải nghĩ ra cách để làm cho nó tròn đều và có 2 trường phái:
- Bạn thấy thổ dân châu Úc hay thổ dân Da Đỏ lấy lửa như ta chơi đàn Nhị rồi đấy, họ cho rằng đó là 1 cách.
- Trường phái thứ 2 cho rằng lợi dụng sức nước của những bánh xe nước, cho cây gỗ quay và người ta chỉ việc ấn dao vào thân gỗ, tự nhiên thân gỗ sẽ tròn.

Dưới đây là 1 mô hình cơ bản của máy tiện, bạn có thể coi đây là giáo cụ trực quan cho Sinh viên được.

hoc3D

Câu hỏi là: tại sao xoáy tròn lại bị cuốn vào tâm?

Cậu đừng giải thích hiện tượng này bằng một hiện tượng khác, như thế chưa phải là trả lời!
Lực của dòng xoáy(hay vòi ròng) thì càng gần tâm lực xoáy càng lớn(dĩ nhiên ngay điểm giữa tâm lực sẽ =0) ==>vì vậy vật thể sẽ bị hút từ viền ngoài của dòng xoáy(lực nhỏ) về phía tâm cửa dòng xoáy(lực lớn)

Last edited by a moderator:
1-Bánh răng dựa trên nguyên lý: Quả Khế quay.
2-Kiềng 3 chân khự 5 bậc tự do, ứng dụng trong ngành chế tạo máy thì nhiều.
3- Lưỡi cắt dựa trên sự tập hợp của các đầu nhọn, khuếch đại là lưỡi cưa, thu nhỏ hết cỡ là con dao. Với dạng cao phay hay tiện thì có thể mo phỏng với móng vuốt của loài Mèo.
Loại máy tiện đầu tiên xuất hiện ở đâu thì hơi khó nói. Từ xa xưa, người ta đã biết tước vỏ cây để làm cột nhà, nhưng thân cây thường cong keo nên người ta phải nghĩ ra cách để làm cho nó tròn đều và có 2 trường phái:
- Bạn thấy thổ dân châu Úc hay thổ dân Da Đỏ lấy lửa như ta chơi đàn Nhị rồi đấy, họ cho rằng đó là 1 cách.
- Trường phái thứ 2 cho rằng lợi dụng sức nước của những bánh xe nước, cho cây gỗ quay và người ta chỉ việc ấn dao vào thân gỗ, tự nhiên thân gỗ sẽ tròn.

Dưới đây là 1 mô hình cơ bản của máy tiện, bạn có thể coi đây là giáo cụ trực quan cho Sinh viên được.

Em cám ơn bác đã quan tâm và trả lời những câu hỏi của em ,nhưng bác trả lời chưa đúng lắm ,nhưng câu hỏi của em chính là lịch sử ra đời và ứng dụng của các thiết bị này .

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Lực của dòng xoáy(hay vòi ròng) thì càng gần tâm lực xoáy càng lớn(dĩ nhiên ngay điểm giữa tâm lực sẽ =0) ==>vì vậy vật thể sẽ bị hút từ viền ngoài của dòng xoáy(lực nhỏ) về phía tâm cửa dòng xoáy(lực lớn)
@Hoc3D,

Tớ hỏi vui vậy thôi chứ biết trước là các cậu đều trả lời sai hết, tớ cũng chịu chẳng hiểu tại sao. Hiện tượng này hoàn toàn không phải như vòi rồng hoặc lỗ xả bồn nước hay chậu rửa, trong đó có hiện tượng dòng chảy xoáy thu hẹp bán kính qua lỗ thoát. Nước trong ly (cốc) chẳng chảy đi đâu và theo tỷ trọng thì các hạt nặng chìm xuống đáy như ta vẫn thấy - điều này là hợp lý, và theo lực ly tâm thì lẽ ra những hạt nặng theo phải văng ra ngoài rìa đáy cốc, thế mà thực tế thì ngược lại - chúng lại tụ vào tâm.

Các nhà khoa học đã làm nhiều thí nghiệm tinh xảo và để loại trừ sự khác biệt của nước ở mặt thoáng với nước ở đáy cốc, họ làm cả nắp lắp khít vào miệng cốc và đổ nước thật đầy. Kết quả khi thí nghiệm thật chính xác còn kinh ngạc hơn: các hạt nặng vẫn tụ lại ở tâm đáy cốc và không phải tụ lại hình tròn mà lại là hình ngũ giác. Các nhà khoa học cũng giả định rằng lõi nóng chảy của Trái đất cũng có hiện tượng tích tụ các nguyên tố nặng tại tâm theo hình ngũ giác như vậy và có thể từ đó giải thích được những bất thường dưới lớp vỏ địa cầu.

Tớ đã từng hỏi câu này và rất buồn cười khi thấy một số bạn giải thích sai lè ra nhưng vẫn bảo thủ. Hài hước thật!

Last edited:

TYA

Well-Known Member
hỏi thêm : vì sao vòi rồng chỉ xoáy theo chiều ngược kim đồng hồ (nhìn từ trên xuống) ?

hỏi thêm : vì sao vòi rồng chỉ xoáy theo chiều ngược kim đồng hồ (nhìn từ trên xuống) ?

Vòi rồng hình thành ở bán cầu bắc thường tạo ra gió xoáy ngược chiều kim đồng hồ, xung quanh một tâm có áp suất không khí cực kỳ thấp. Ở bán cầu nam, gió hình thành vòi rồng đi theo chiều kim đồng hồ------>cơ chế hình thành thì em ko rõ lắm :4:

Nguyên nhân thì không rõ lắm. Nhưng ứng dụng hiện tượng này, người ta xác định chính xác vị trí của đường xích đạo trên mặt đất.
Bạn đang đứng ở 1 nơi được xem là lân cận với đường xích đạo. Bạn muốn xác định xem chính xác đường xích đạo đi qua điểm nào. Bạn cầm 1 cái thau đầy nước, dưới đáy thau đục 1 lỗ. Cầm thau chạy qua lại theo hướng Bắc Nam (thau vẫn đầy nước và nước chảy qua lỗ), nếu ở Bán Cầu Bắc thì nước chảy xoáy ngược chiều kim đồng hồ, nếu ở Bán Cầu Nam thì ngược lại. Bạn chạy qua lại cho đến 1 điểm nào đó mà nước chảy xuống theo chiều thẳng đứng (không xoáy) thì đó chính là điểm thuộc đường Xích Đạo

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
@Mduc,

Cách của bạn hay đấy, nhưng chỉ là theo lý thuyết thôi. Bạn lưu ý rằng những rung lắc của tay và cơ thể khi di chuyển đã có thể làm nước trong chậu ngẫu nhiên quay theo một chiều nào đó, bất biết bạn ở nam hay bắc bán cầu. Thêm nữa, do trục Trái đất nghiêng 23,5 độ so với mặt phẳng quỹ đạo, nên đường xích đạo không trùng với mặt phẳng này.

Các bác giải thích đều nghe hay, có khoa học. Em xin hỏi các bác câu này : Tại sao các hướng gió và hướng di chuyển của bão đều theo hướng Đông Bắc => Tây Nam và ngược lại? Hay các hướng đi của nó ít khi theo đường thẳng Bắc ==>> Nam? Em nghĩ các bác trả lời được câu này thì sẽ làm rõ thêm phần nào câu hỏi trên ( vì sao vòi rồng chỉ xoáy theo chiều ngược kim đồng hồ (nhìn từ trên xuống) ?)

Dây Fe đưt trước vì Fe dễ bị oxi hóa đúng không hả bác em là lính mới thấy Bác ĐÌnh rât có kinh nghiệm về cơ khí em rất mong Bác giúp đỡ em Thank Bác Nhiều

@Mduc,

Cách của bạn hay đấy, nhưng chỉ là theo lý thuyết thôi. Bạn lưu ý rằng những rung lắc của tay và cơ thể khi di chuyển đã có thể làm nước trong chậu ngẫu nhiên quay theo một chiều nào đó, bất biết bạn ở nam hay bắc bán cầu. Thêm nữa, do trục Trái đất nghiêng 23,5 độ so với mặt phẳng quỹ đạo, nên đường xích đạo không trùng với mặt phẳng này.
Không phải lí thuyết đâu thưa chú DCL. Cái này đã làm trên thực tế rồi nên cháu mới dám post lên chứ.
Còn việc Trái đất nghiêng 23,5 độ thì có ảnh hưởng gì đến chuyện này đâu. Trái đất nghiêng thì đường xích đạo cũng nghiêng mà (nếu so với mặt phẳng quỹ đạo).Và Bắc Bán cầu và Nam Bán cầu cũng nghiêng.
Ở đây theo cháu, chỉ nên xét hệ quy chiếu là Trái đất thôi. Việc trái đất nghiêng hay không, không ảnh hưởng!!!
Còn chuyện sai lệch là điều tất nhiên. Muốn thực hiện chính xác ta cần phải có 1 hệ thống cố định trên mặt đất, không thể dùng tay người được.

Last edited:

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
@Mduc,

OK, thì tớ cũng cho rằng về lý thuyết thì cách của cậu được mà!

Nhưng cậu lưu ý rằng ngay khi cậu đổ nước vào chậu thì kiểu gì nước cũng xoáy ngẫu nhiên theo chiều nào đó khá lâu. Cậu thử ở lavabô mà xem, mặc dù nó đứng yên, nhưng bao giờ cũng có dòng xoáy. Chiều xoáy này hoàn toàn do cách đổ nước vào chậu hoặc vô ý tạo xoáy sau đó.

Ờ phải rồi, tớ nhầm về việc trục Trái đất nghiêng 23,5 độ, nó liên quan tới một hiệu ứng khác, xin lỗi nhé!

Last edited:

TYA

Well-Known Member
Các bác giải thích đều nghe hay, có khoa học. Em xin hỏi các bác câu này : Tại sao các hướng gió và hướng di chuyển của bão đều theo hướng Đông Bắc => Tây Nam và ngược lại? Hay các hướng đi của nó ít khi theo đường thẳng Bắc ==>> Nam? Em nghĩ các bác trả lời được câu này thì sẽ làm rõ thêm phần nào câu hỏi trên ( vì sao vòi rồng chỉ xoáy theo chiều ngược kim đồng hồ (nhìn từ trên xuống) ?)

nhưng vòi rồng ở Canada xa thế cũng bị ảnh hưởng bão Biển Đông VN sao ??Vô lý

Status
Not open for further replies.

Thành viên đang online