Những Câu Hỏi Về Inventor

Hiro

PHAN CHÂU TUẤN
Ðề: Những Câu Hỏi Về Inventor

Mình có vấn đề này xin hỏi:

Làm thế nào để xóa bớt những parts không nằm trong 1 assembly.
mình cần xóa bớt để giảm dung lượng thư mục chứa toàn bộ hệ thống mà mình thiết kế.
Ví dụ:
Có 1 file là Cụm1.iam
Cụm1 này có 3 chi tiết là CT1.ipt; CT2.ipt; CT3.ipt
Tuy nhiên, trong thư mục chứa Cụm1, CT1, CT2,CT3 cũng có cả CT4,CT5,....CT50
Mình muốn xóa CT4, CT5, ... CT50 do nó không cấu thành nên Cụm1.
Nếu làm thủ công thì rất lâu vì số lượng chi tiết rất lớn, lại nằm rải rác ở các thư mục con, cháu,... của thư mục này.

Cao thủ nào biết xin chỉ giúp mình cách làm.
Xin cảm ơn !
Bạn làm theo hướng dẫn video này nhé !

N

ngochocmai

Author

Chào cả nhà Inventor. mình là thành viên mới trong inventor, có một thắc mẳng nhỏ muốn các bạn chỉ cách làm chuyển động Cam và có lò xo với. mình thì chỉ là rời từng phần chuyển động được nhưng khi kiết hợp chuyển động cả hai thành phần thì báo lỗi. Vậy mong các bác giúp đỡ nhé.

N

ngochocmai

Author

mình up ảnh lên nhé. mong ae giúp đỡ nhé . mình up file lên cho ae luôn mà cái mediafile bị lỗi gì mà không tải lên được

Last edited by a moderator:

Hiro

PHAN CHÂU TUẤN

mình up ảnh lên nhé. mong ae giúp đỡ nhé . mình up file lên cho ae luôn mà cái mediafile bị lỗi gì mà không tải lên được
cơ cấu quá đơn giản, có điều lò so tự vẽ hay sao :)). lúc mô phỏng hãy lấy cơ cấu lò xo ra và đặt lực cho lò xo và đặt momen xoắn cho phù hợp. vấn đề là nếu để mô phỏng chơi thì ko cần lực gì hết mà chỉ việc cho cam quay là được. còn để làm việc gì đó thì chắc hẳn sẽ có nhiều thông số mà bạn đã có từ trước, rất xin lỗi vì mình không quay video cho bạn xem được, ko có time.

N

Neo

Author

E chào các bác.e đang gặp vấn đề trong mô phỏng quá trình bẻ gãy chi tiết ( cụ thể là chi tiết dạng tấm ) e đã thử sử dụng lệnh bend part sau đó cho biến thiên trong môi trường studio, nhưng e vẫn k làm cho chi tiết bị gãy tách hẳn ra khỏi nhau được. Có bác nào biết cách chia sẻ cho e biết với ah.E xin cảm ơn.

Z

zerochip

Author

Các bác cho em hỏi
trong IV drawing mình có thể trình bày và thể hiện bản vẽ giống như trong autocad không?
hay vẫn phải chuyển wa cad để chỉnh sửa

không chỉ có thể mà phần mềm 3d nào phần 2d của nó cũng làm việc đơn giản hơn autocad, bởi vì nó là xuất bản vẽ chứ không phải để vẽ 2D, tuy nhiên mình vẫn có thể vẽ 2d trong đó để có được 1 bản vẽ hợp lý.

Y

YAN

Author

Chào bạn,
Mình mới làm quen với Inventor. Mình đang dùng Inventor 2012 Professional để mô phỏng chuyển động lăn của cylinder trên plane. Mình để setting của cái Dynamic Simulation là automatically convert Constraints to standard joints rồi. Trong phần assembly mình đã set 2 constraint là
với Tangent của cái cylinder với cái plane rồi. Sau đó mình vào Dynamic simulation rồi INSERT rolling joint rồi mà không biết cho chạy kiểu gì bạn ạ. Bạn có thể hướng dẫn giúp mình được không. Mình tìm tài liệu mô phỏng nhưng toàn thấy tài liệu viết tay ko có video hướng dẫn nên hơi khó hiểu :(.

Thao tác mình làm đây bạn xem coi mình làm thiếu bước nào giúp mình nhé:

Mình chỉ drag đc cái cylinder thôi chứ không biết làm thế nào cho nó tự động run từ surface này sang surface khác cả( bằng cách bấm nút play ấy) :(
Nick Y!M mình là nghiemhongnam1102. Có gì bạn giúp mình nhé

B

bacpro

Author

Cái phần mô phỏng này mà ko có người hướng dẫn là hơi mệt đấy

Phải hiểu các kiểu chuyển động và lắp ghép thì mới convert chuẩn đc

còn không nó sẽ bị nhảy khớp

nhưng người đc đào tạo thì họ sẽ xử lý khớp thủ công trc sau đó mới để auto convert

nếu học đc mô phỏng kha khá rồi thì chuyển sang nghiên cứu về phân tính biểu đồ lực và phân tích ứng suất

nó có tính giới hạn bền và tính lực tác dụng

trên trg Giao thông có nhiều sách về mô phỏng động lực học trên Inventor đấy

Thằng Bắc nó bố láo đấy :D
bạn tắt auto đi, rồi vào thiết lập lại bình thường theo lệnh bạn vừa làm.
Ok
sau đó kick chuột phải chọn properties và thiết lập thống số chuyển động theo góc hay độ dài hay momen, hay biểu đồ..... nói chung là nhiều.
rất xin lỗi vì mình đang ngồi máy của dân ngoài cơ khí nên không thể hướng dẫn kỹ hơn.

Y

YAN

Author

He thanks các bạn nhé mình cho nó chạy đc rồi. Mình quen làm CATIA nhưng mà đồ án mình nó lại liên quan mô phỏng cái giàn vì kèo biết chạy ra chạy vào nên thành ra phải xài INVENTOR :(.Mai chắc phải qua Giao thông vận tải kiếm quyển sách mô phỏng thôi. Không biết bên Bách Khoa+ Xây Dựng có bán không nhỉ.

Ban oi co the cho minh xin cai phan mem Dynamic symulation cua Inventor 2012 dc ko?cam on ban nhe!

Nó luôn có săn trong tất cả các bản INV rồi, xin xỏ cái gì nữa thế? Yêu cầu bạn viết tiếng việt có dấu.

N

nhamk

Author

các pro ơi cho m hỏi. m cài Iv 2012 thiếu phần mold design làm thế nào để bổ xung đc vậy??

Chào bạn,
Mình mới làm quen với Inventor. Mình đang dùng Inventor 2012 Professional để mô phỏng chuyển động lăn của cylinder trên plane. Mình để setting của cái Dynamic Simulation là automatically convert Constraints to standard joints rồi. Trong phần assembly mình đã set 2 constraint là
với Tangent của cái cylinder với cái plane rồi. Sau đó mình vào Dynamic simulation rồi INSERT rolling joint rồi mà không biết cho chạy kiểu gì bạn ạ. Bạn có thể hướng dẫn giúp mình được không. Mình tìm tài liệu mô phỏng nhưng toàn thấy tài liệu viết tay ko có video hướng dẫn nên hơi khó hiểu :(.

Thao tác mình làm đây bạn xem coi mình làm thiếu bước nào giúp mình nhé:

Mình chỉ drag đc cái cylinder thôi chứ không biết làm thế nào cho nó tự động run từ surface này sang surface khác cả( bằng cách bấm nút play ấy) :(
Nick Y!M mình là nghiemhongnam1102. Có gì bạn giúp mình nhé
Chào các bạn mình làm video này để giúp bạn này giải quyết vấn đề này =))
http://www.mediafire.com/?6lchbnh4lpj69j0

à cái này là video nhưng đuôi nó là .exe các bạn nhé. Quay bằng phần mêm Screen2exe

Last edited:

Người ta làm xong rồi nhưng còn người khác nữa mà. DĐ đâu chỉ phục vụ một người smile.

T

tieuduycp

Author

M có bản Inventor 2011 full. Khi cài xong, chay chương trình thì báo lỗi này. Cả nhà giúp đỡ với