Những Câu Hỏi Về Inventor

Ðề: Những Câu Hỏi Về Inventor

Nó bắt trả phí học rồi bạn ak.Thay vì bạn phải trả vài trăm $ cho một khóa học thì bạn sẽ đc giảm giá nếu bạn là sinh viên.
VD:Khóa học "Autodesk Education Community Library " có giá $845 thì giảm xuống $96.

Z

zerochip

Author

tất nhiên là mình biết là nó bắt trả học phí rồi.
Điều mình muốn hỏi là lúc đầu nó cho đăng ký học free 3 tháng qua email
bây giờ hết hạn mình đăng ký lại ( dĩ nhiên mail mới đã xóa hết cookie và browser) mà nó vẫn không cho dô
Điều mình muốn hỏi là làm sao nó biết được mình đã học *** mà không cho kết nối serve

bạn hãy sang máy máy khác ở modem khác xem có được không, còn máy bạn và mạng của bạn IP nó chỉ chấp nhận 1 lần thôi. mình nghĩ là thế

Z

zerochip

Author

Chào các bạn
Tình hình là mình đang thiết kế một bộ truyền xích dùng để sấy gạch bông ,viên gạch có hoa văn hình vẽ ở trên sau đó qua bộ truyền (gần giống băng tải ) được xịt một lớp keo mỏng , trên băng tải sẽ được sấy khô và thành phẩm.
Các cơ cấu chuyển động đều ổn nhưng gặp một vấn đề là nhiệt độ
Mình đã download autodesk CFD similation để tính toán sơ bộ nhưng chưa biết cách sử dụng
Bạn nào đã sử dụng phần mềm này rồi chỉ mình với!^^
Hay phần mềm nào để tính toán dòng nhiệt cũng được
Thanks

bonze

Active Member

Mình có khúc mắc này muốn hỏi các bạn:

Khi làm với drawing trên IV, mình thỉnh thoảng bị lỗi thế này:

Drawing1 lấy dữ liệu kích thước của Part1 trong thư mục D:\work\may1.
Nhưng trong thư mục D:\work\may2, cũng có 1 chi tiết có tên là Part1. 2 chi tiết này cùng 1 loại, chỉ khác nhau chiều cao.

Drawing1 nhiều khi không lấy dữ liệu của Part1 trong thư mục may1, mà nó lại lấy Part1 trong thư mục may2, nên dẫn đến bản vẽ xuất ra, kích thước chiều cao lúc đúng, lúc sai.

Bạn nào có cách nào buộc Drawing1 phải lấy dữ liệu Part1 trong thư mục may1 không? Mình đang rất cần chức năng này vì nhiều lúc muốn kế thừa cả cụm, chi tiết trong 1 thư mục nên copy tất cả sang 1 thư mục khác để nâng cao năng xuất vẽ.

Cám ơn nhiều !

lý do đơn giản là vì copy acssembly từ thư mục này sang thư mục khác để sửa. nhưng khi sửa chi tiết thì phải sửa ở thư mục mới còn thư mục cũ sửa sẽ đè mất file cũ. nhưng bản lắp giáp thì vẫn lấy link trước khi copy đi nếu để trong cùng thư mục lớn ở ngoài.
nếu muốn kế thừa thì hãy copy khác ổ đi.

Mình có khúc mắc này muốn hỏi các bạn:

Khi làm với drawing trên IV, mình thỉnh thoảng bị lỗi thế này:

Drawing1 lấy dữ liệu kích thước của Part1 trong thư mục D:\work\may1.
Nhưng trong thư mục D:\work\may2, cũng có 1 chi tiết có tên là Part1. 2 chi tiết này cùng 1 loại, chỉ khác nhau chiều cao.

Drawing1 nhiều khi không lấy dữ liệu của Part1 trong thư mục may1, mà nó lại lấy Part1 trong thư mục may2, nên dẫn đến bản vẽ xuất ra, kích thước chiều cao lúc đúng, lúc sai.

Bạn nào có cách nào buộc Drawing1 phải lấy dữ liệu Part1 trong thư mục may1 không? Mình đang rất cần chức năng này vì nhiều lúc muốn kế thừa cả cụm, chi tiết trong 1 thư mục nên copy tất cả sang 1 thư mục khác để nâng cao năng xuất vẽ.

Cám ơn nhiều !
Anh tạo một cái project mới tham chiếu vào cái thư mục anh để các file làm việc(máy 1) thì nó sẽ tự động lấy file trong thư mục ấy. Lợi thế của việc tạo Project là luôn quản lý được các file trong một cụm lắm ghép lớn và không nhận nhầm các file cùng tên.

bonze

Active Member

Anh tạo một cái project mới tham chiếu vào cái thư mục anh để các file làm việc(máy 1) thì nó sẽ tự động lấy file trong thư mục ấy. Lợi thế của việc tạo Project là luôn quản lý được các file trong một cụm lắm ghép lớn và không nhận nhầm các file cùng tên.
cách của Hocmai8x rất hay !
Mình bổ xung thêm là: trong Drawing 1 của mình có rất nhiều sheet (1-20),
sheet1 lấy dữ liệu ở part1 trong thư mục may1,
sheet2 lấy dữ liệu ở part1 trong thư mục may2.
Như vậy, nếu đặt project ở thư mục may2 thì cả sheet1 và sheet2 sẽ lấy dữ liệu ở part1 trong may2 ->sheet1 sẽ cho kích thước sai.

bonze

Active Member

lý do đơn giản là vì copy acssembly từ thư mục này sang thư mục khác để sửa. nhưng khi sửa chi tiết thì phải sửa ở thư mục mới còn thư mục cũ sửa sẽ đè mất file cũ. nhưng bản lắp giáp thì vẫn lấy link trước khi copy đi nếu để trong cùng thư mục lớn ở ngoài.
nếu muốn kế thừa thì hãy copy khác ổ đi.
Mình copy, chỉnh sửa xong tất tần tật, rồi mới tiến hành làm drawing chứ.
Nhiều lúc copy hẳn sang ổ khác mà bản assembly vẫn link đến chi tiết ở ổ khác có cùng tên đấy bạn ạ.
Làm với thằng tham số này chỉnh sửa nhanh, nhưng có mỗi nhược điểm này, nên mình toàn mất công save as 1 part mới với tên dài + đánh số để tránh nó link nhầm đấy. Điều này làm giảm đáng kể tốc độ vẽ của mình.

@bonze: Bạn đã sử dụng chức năng iPart hay iAssembly chưa? Trường hợp của bạn nên sử dụng chức năng này sẽ rất tốt

Last edited:

bonze

Active Member

@bonze: Bạn đã sử dụng chức năng iPart hay iAssembly chưa? Trường hợp của bạn nên sử dụng chức năng này sẽ rất tốt
Cám ơn Marsduc!
Đây cũng là cách hay mà mình chưa nghĩ đến :)
Mình đã dùng 2 chứa năng này rồi, cũng là 1 cách để cho thằng AI đỡ bị nhầm khi tham chiếu đến part or assembly.

Phần mềm tham số này sẽ bộc lộ yếu điểm nếu mình đặt trùng tên mặc dù khác thư mục, giờ mình cứ đặt tên dài cho chắc.

N

never_mind

Author

xin chào mọi người !
em mới dùng iventer nhưng có một lỗi là tại sao nó lại không vẽ được lỗ ren tiêu chuẩn ,nó chỉ vẽ được lỗ tròn thông suốt thôi .có ai biết thì giúp e với ,khi cài đặt em không thấy lỗi gì .

xin chào mọi người !
em mới dùng iventer nhưng có một lỗi là tại sao nó lại không vẽ được lỗ ren tiêu chuẩn ,nó chỉ vẽ được lỗ tròn thông suốt thôi .có ai biết thì giúp e với ,khi cài đặt em không thấy lỗi gì .
chú ý ở lệnh thread thì bạn chú ý có phần chọn distance, mặc định ban đầu là full hết bề mặt bạn chọn. các kiểu tiêu chuẩn thì ở tad bên cạnh, hiện tại máy mình không có IV nên không chụp ảnh hướng dẫn được.
còn nếu bạn dùng lệnh Hold thì cũng có phần lựa chọn distance hoặc through ...

N

never_mind

Author

chú ý ở lệnh thread thì bạn chú ý có phần chọn distance, mặc định ban đầu là full hết bề mặt bạn chọn. các kiểu tiêu chuẩn thì ở tad bên cạnh, hiện tại máy mình không có IV nên không chụp ảnh hướng dẫn được.
còn nếu bạn dùng lệnh Hold thì cũng có phần lựa chọn distance hoặc through ...
mình làm rồi nhưng không được , chặc do iventer của mình không có bản quyền nên không dùng được !

bản ***** đôi khi ko dùng được lệnh thread. kick vào lệnh không thấy hiện tượng.

D

dinhnamx

Author

never_mind
Với lệnh Theard, tích vào hộp kiểm Display in Model để hiển thị ren
Với lệnh Hole, có 4 kiểu lỗ là:

• Simple Hole: Lỗ trơn
  • Clearance Hole: Lỗ để lắp bulông theo tiêu chuẩn (không hiển thị ren)
  • Tapped Hole: Tạo lỗ với ren theo tiêu chuẩn, các lựa chọn tương tự lệnh Theard (có hiển thị ren)
  • Taper Tapped Hole: Tạo lỗ ren côn (có hiển thị ren)

Last edited by a moderator:

Bạn kiểm tra lại một vài thứ sau đây nhé:
Máy bạn đã cài Microsoft Office chưa?
Design Data trong mục Folder Option của Project có đúng đường dẫn chưa?(bạn có thể để lại Default cho nó).

Bạn kiểm tra trước nhé!
Chúc bạn thành công!
MD

N

never_mind

Author

cám ơn mọi người em đã làm được rồi !

bonze

Active Member

xin chào mọi người !
Mình ngày trước không có card đồ họa cũng hay bị hiện tượng ko hiện lỗ ren mà chỉ có lỗ tròn thông suốt như bạn. Có card màn thì sẽ hiện được lên ngay thôi.

các bác ơi thằng bạn em nó hỏi vẽ trục then hoa bằng inventer như thế nào?

còn em em chưa nghe thấy bao giờ cả.

vậy bác nào biết vẽ nó giúp em với ạ! thanks các bác.