Những Câu Hỏi Về Inventor

Ðề: Những Câu Hỏi Về Inventor

bạn xem lại Source bạn đang có trong máy nhé! Copy lại vả làm theo hướng dẫn thôi. Cũng có thể liên quan đến phiên bản 32bit hay 64bit nữa á.

Chào bạn

D

duylong2091

Author

Cảm ơn anh marsduc nhé. May có anh bảo mà em ms biết làm cách này. Ảnh png thì ms có thể chỉnh sửa trên pts được. Search trên google thời gian dài mà ko có ai chỉ.
Tks anh nhé

tớ có hình dưới đây mọi ngưới giúp t dùng lệnh j mà cắt dk phần t đánh dấu đỏ ghới hạn bới bề mặt có máu xanh đấy ạ

1 khối tròn xoay thì việc cắt 1 phần không thuộc nó chỉ cần lấy biên dạng của đường bao và revolve khoét đi phần nằm ngoài đường biên là xong.

Cho mình hỏi có ai đã cài cà ***** thành công inventor 2013 trên win 8 chưa ạ ! Mình cài rồi mà ***** không được, bấm patch toàn lỗi .

L

letunghai12

Author

mấy anh chị cho em hỏi, muốn hiện đường biên dạng của bánh răng trong inventor thì làm thế nào vậy?

bonze

Active Member

bản 64bit mình thấy là cài được đấy, còn bản 32bit thì ko biết nữa

Các bác cho em hỏi chút:lúc trước em có dựng hình 3d bằng Mastercam từ bản vẽ 2d Autocad,Mở bản vẽ 2d bằng Mastercam rồi xoay các góc tương ứng các vị trí chiếu 3d rồi dựng hình theo các biên dạng 2d đó.Còn trong Inventor có làm được như vậy không và nếu làm được thì xin các bác hướng dẫn.Câu hỏi nữa của em là làm thế nào để chiếu một đường lên mặt 3d vậy?Em đang mày mò nên hơi gà,xin các bác chỉ giáo

bonze

Active Member

Các bác cho em hỏi chút:lúc trước em có dựng hình 3d bằng Mastercam từ bản vẽ 2d Autocad,Mở bản vẽ 2d bằng Mastercam rồi xoay các góc tương ứng các vị trí chiếu 3d rồi dựng hình theo các biên dạng 2d đó.Còn trong Inventor có làm được như vậy không và nếu làm được thì xin các bác hướng dẫn.Câu hỏi nữa của em là làm thế nào để chiếu một đường lên mặt 3d vậy?Em đang mày mò nên hơi gà,xin các bác chỉ giáo
Làm được chứ bạn, sau khi load hình 3d vào IV, bạn tạo 1 mặt phẳng bất kỳ, rồi sketch trên mặt phẳng đó, dùng lệnh Project Geometry để chiếu 1 cạnh or đường nào đó của hình 3d kia lên mặt phẳng sketch.

ngoài ra, muốn chiếu 1 đường lên 1 mặt 3d, IV cũng có lệnh đó, bạn dùng thanh công cụ Project to 3D sketch để làm.

thêm nữa, trong bản IV 2014, mình còn thấy có cả lệnh tạo 1 đường biên dạng bất kỳ bằng cách cho giao 2 mặt cong với nhau
(http://codientu.org/threads/invento...e]ra-nghiem[/MEDIA]-nhung-tinh-nang-moi.4016/)

chúc bạn thành công !

B

black191

Author

Các bác ơi cho e hỏi là inventor 2010 có vẽ được băng tải không vậy ? Em đang có cái đồ án mà nó dính đến băng tải nhiều quá. Mong các bác giúp đỡ cho e.

bonze

Active Member

Các bác ơi cho e hỏi là inventor 2010 có vẽ được băng tải không vậy ? Em đang có cái đồ án mà nó dính đến băng tải nhiều quá. Mong các bác giúp đỡ cho e.
Phần mềm nào cũng vẽ được băng tải hết, kể cả Cad bạn ạ,

chủ yếu là do người vẽ biết vẽ cái gì rồi mới đến dùng được và dùng quen phần mềm nào thôi.

Vẽ dùng phần mềm cũng giống đánh máy trong Work thôi bạn ạ, chủ yếu là nội dung bạn cần gõ trong đó là gì.

Phần mềm dễ dùng nhất theo mình là Solid Work, bạn chưa dùng phần mềm nào để TK thì nên dùng thằng này, rồi khi có khái niệm, chuyển sang phần mềm khác sẽ dễ dàng hơn đấy

Chúc thành công!

V

vantuectk7

Author

các bac ơi cho em hỏi làm thế nào để thiết kê khối bánh răng trên Inventer , Mong các bác giúp đỡ

Mình đang sài inventor 2014, mình tải bản Dymamite Design Motion cho Inventor từ 2008 trở về sau, 64bit từ trang chủ của DDM về, nhưng không crack được, có bạn nào có phần crack không thì giúp mình với.

các bac ơi cho em hỏi làm thế nào để thiết kê khối bánh răng trên Inventer , Mong các bác giúp đỡ
Thiết kế bánh răng thì trước tiên bạn phải đã học qua môn Nguyên Lý Máy và Chi Tiết Máy. Nếu bạn đã biết các thông số về bánh răng thì trong inventor, bạn tạo 1 file lắp ghép có đuôi .iam (Môi trường Assembly). Chọn mục Design, chọn Spur Gear (bộ truyền bánh răng), inventor bắt save lại thì bạn save lại, rồi sẽ hiện lên 1 bảng các thông số của 1 cặp bánh răng (ăn khớp trong ngoài tùy bạn có tích hay không tích vào ô internal hay không, còn các thông số còn lại như đường kính vòng chia, modul, số răng, bề dày do bạn tự thiết kế. Cái này chỉ tay thì dễ chứ chỉ qua mạng khó lắm nên bạn cứ cố gắn tự tìm hiểu đi nhé. sẽ nhớ lâu hơn.

K

kholauma

Author

Các anh cho em hỏi là bây giờ em đang muốn học về phần mềm này thì nên dùng phiên bản nào là phổ biến được dùng ở các công ty để sau này tiện đi làm ạ ? Ai có ebook dạy cách sử dụng phần mềm này thì cho em xin luôn với ạ. Em xin cảm ơn ạ ^^!

chau2707

Active Member

Các anh cho em hỏi là bây giờ em đang muốn học về phần mềm này thì nên dùng phiên bản nào là phổ biến được dùng ở các công ty để sau này tiện đi làm ạ ? Ai có ebook dạy cách sử dụng phần mềm này thì cho em xin luôn với ạ. Em xin cảm ơn ạ ^^!
Về phiên bản thì từ 2010 trở lên bạn có thể dùng bản nào cũng được, giao diện na ná như nhau. Nếu để đi làm tại sao bạn không chọn 1 phần mềm khác như NX, Catia hay Solidwork chẳng hạn. Ebook thì bạn xem file help của nó (khởi động inventor rồi nhấn F1), trong đó đầy đủ hết.

K

kholauma

Author

Về phiên bản thì từ 2010 trở lên bạn có thể dùng bản nào cũng được, giao diện na ná như nhau. Nếu để đi làm tại sao bạn không chọn 1 phần mềm khác như NX, Catia hay Solidwork chẳng hạn. Ebook thì bạn xem file help của nó (khởi động inventor rồi nhấn F1), trong đó đầy đủ hết.
cảm ơn anh nhé, để em nghiên cứu xem cái NX vs solidwork cái nào quan trọng chứ còn cái Catia thì lần đầu nghe tên ^^!

chau2707

Active Member

cảm ơn anh nhé, để em nghiên cứu xem cái NX vs solidwork cái nào quan trọng chứ còn cái Catia thì lần đầu nghe tên ^^!
- Catia mà bạn chưa nghe ? Vậy sao bạn nghe tên Inventor (chắc do thầy nói). Bạn nên đi hỏi các hãng to như Boeing, Honda, Toyota ... Catia là phần mềm gì rồi họ định nghĩa cho bạn nghe. Nếu sếp theo thứ tự (tứ đại cad) thì NX đứng hàng đầu, Catia số 2, Ideas số 3(đã tích hợp vào NX), Pro/Engineer số 4. Cái Inventor và Solidwork mà bạn định học không có số nào hết.