Những Câu Hỏi Về Inventor

bonze

Active Member
Ðề: Những Câu Hỏi Về Inventor

bản IV2014 bị lỗi copy, paste (Ctrl+C; Ctrl+V)

Bực nhất là trong phần sửa khung tên, ko tài nào copy được. Trong bản IV2013 thì ngon lành

có bác nào biết cách khắc phục lỗi này thì chỉ em với !

Cám ơn nhiều !

mình dùng ivn2014 vẫn bình thường mà, chạy ngon, có điều minh dùng bản quyền, có lẽ bản của bạn là crack nên vẫn lỗi

bonze

Active Member

mình dùng ivn2014 vẫn bình thường mà, chạy ngon, có điều minh dùng bản quyền, có lẽ bản của bạn là crack nên vẫn lỗi
uh, có lẽ vậy, mình còn cài các bản vá lỗi Updates & Service Packs trên trang chủ.

Thử gỡ hết các bản vá lỗi xem thế nào.

Bác nào có link hay gửi vào hòm thư giúp em nhé !

I

iamnot.rome

Author

Em đang học Inventor tại nhà để thiết kế mấy chi tiết, người gia công chi tiết bảo em gửi bảng vẽ 3d mà họ dùng proe5. Cho em hỏi em nên xuất file dạng nào để proe5 có thể đọc đc bảng vẽ của em.
Với lại em đang muốn tìm phần mền CAM dễ học cho người mới bắt đầu.

Chuyển qua đuôi Pro Thấp hơn so với phiên bản người gia công sử dụng(Pro 4) Hoặc các dạng đuôi trung gian như *igs *.x_t *.stp....
Nếu bạn Dùng IV thì nên học Inventor cam.

I

iamnot.rome

Author

Vân em đang tìm crack cho Inventor Cam

I

iamnot.rome

Author

Khi em xuất 1 part sang file CAD thì bị sai đơn vị, em vẽ trong Inventor là hệ mm, nhưng xuất ra nó tự động ra hệ inch, ví dụ 1 cạnh trong Inventor em vẽ là 5mm, khi chuyển sang CAD thì nó thành 127mm (tức là 5inch)

Cho em hỏi cách tạo part list tự động trong Inventor có hiện thêm thông số chiều dày vật liệu.

Ví dụ em có bản vẽ lắp các chi tiết kim loại tấm với các chiều dày khác nhau.Khi tạo bảng kê (part list ) tự động cho bản vẽ lắp này thì chỉ hiện được nên các thông số như : số thứ tự, tên chi tiết, số lượng, miêu tả. Mà không thấy hiện thêm cột chiều dày cho các chi tiết.

Anh chị nào biết chỉ thêm cho em cách tạo tự động part list có thêm cột chiều dày với.

Thanks all !

T

thangs2my

Author

Các bác cho em hỏi là làm thế nào để đặt font chữ mặc định trong inventor,chứ mỗi lần xuất bản vẽ là em lại phải đặt font cho từng kích thước 1,trong phần options có chỗ chon font và em đã thay cái mặc định của nó là Tahoma sang Time new roman nhưng vẫn không được.ong các bác chỉ giáo...em đang làm đồ án tốt nghiệp

N

ngohong01

Author

có ai biết làm sao để vẽ dc hình mà hai bên có nhiều lỗ thế này hả các bạn

ai hd mình dùng lệnh gì để vẽ lưới 2 bên cái

bonze

Active Member

Bạn nên dùng 3 hình chữ nhật ở dạng chéo (nên đặt ở giữa) rồi dùng lệnh extrude/cut để tạo thành 3 lỗ thẳng hàng. Sau đó dùng lệnh Rectangular cho 3 chữ nhật đó, hướng là cạnh chéo của giá đỡ này. Sau đó, bịt những lỗ đục thừa để được như hình vẽ rồi dùng lệnh mirror cho đối xứng là xong thôi bạn ạ.

Chúc thành công !

Ngoài cách bạn bonze ra còn có thể sử dụng boss hoặc Grill

T

tân6868

Author

dùng sketch rùi extrude cũng được mà

H

hoangtubeco

Author

mình vừa mới cài inventor 2012 nhưng không crack được. cứ sau khi nhấn active và làm tiếp tục thì tới phần nhập vào autodesk licensing nó chẳng hiện ra cái gì hết chỉ một màu trắng như vậy nè. có ai biết cách khắc phục chỉ giúp mình với, thank.

Đầu tiên cho mình gửi lời chào đến tất cả anh em.
Đã lâu rồi không vào meslab vì công việc bận quá nên ko có thời gian vào thăm anh em.
Hiện tại mình đang có chút vướng mắc muốn xin anh em giúp đỡ.
Mình muốn hỏi có cách nào giới hạn chuyển động trong inventor mà vẫn khéo bằng tay được ở ngay môi trường lắp ráp thông thường không, điểm đặc biệt là ở môi trường lắp ráp thông thường chứ không phải mô phỏng nhé.
Ví dụ cho chi tiết 1 lắp ráp khớp bản lề với chi tiết 2 và có giới hạn quay được 1 góc 90 độ chẳng hạn, và ta có thể kéo bằng tay được ở ngay môi trường lắp ráp thường.

bonze

Active Member

Chào Vudong.mda !

Làm được chứ bạn, trong mục edit constraint, bạn chọn angle/undirected angle, rồi bạn kích vào phần mở rộng (>>) , sau khi bảng bên dưới hiện ra, bạn chọn maximum và minimum.
Theo như ví dụ thì bạn nên để min=0 và max = 45 vì nó lấy theo +- mà
đây là tính năng ẩn, trước mình cũng ko để ý, nhiều khi dùng cái này để khống chế phạm vi chuyển động đơn giản thấy khá lợi hại.

Chúc thành công !

Chào Vudong.mda !

Làm được chứ bạn, trong mục edit constraint, bạn chọn angle/undirected angle, rồi bạn kích vào phần mở rộng (>>) , sau khi bảng bên dưới hiện ra, bạn chọn maximum và minimum.
Theo như ví dụ thì bạn nên để min=0 và max = 45 vì nó lấy theo +- mà
đây là tính năng ẩn, trước mình cũng ko để ý, nhiều khi dùng cái này để khống chế phạm vi chuyển động đơn giản thấy khá lợi hại.

Chúc thành công !

Dạo này mày mò gớm hen bonze :)
HIệu quả nhất đấy

bonze

Active Member

Mình được bạn Đức chỉ cho khá nhiều đòn hay trên iv đấy.
Ko biết bạn vudong với bạn Đức có phải là 1 không nhỉ ?

Tiếc rằng đó là giới hạn cho bạn sử dụng drive tức là mô phỏng 1 mối ghép trong môi trường lắp ráp thường, không thể kéo bằng tay được. Dù sao cũng cảm ơn mọi người, hiện tại mình đang làm giáo trình hoàn chỉnh về inv lúc nào xong mình sẽ nhờ anh em xem và xin góp ý.