Những Câu Hỏi Về Inventor

D

DTTD

Author
Bạn sang môi trường lắp ráp và sang Dinamic Simulation thì chọn kiểu ràng buộc đó bạn ah.Rồi cho mô phỏng chuyển động luôn.Bạn thử xem cũng hay đó.bạn có thể tính toán vận tốc gia tốc của nó.Chúc bạn thành công

Ðề: Những Câu Hỏi Về Inventor

càng bình thường tất cả nhưng ai muốn dùng inventer thì hãy dùng bản 2009 nó tích hợp nhiều thanh công cụ hay.Như thiết kế tự động cung như mô phỏng:24::77::78::59:

bonze

Active Member

Trong Inventor, có phím tắt nào để thực hiện lệnh gần nhất ko các bác nhỉ (giống phím F4 trong excel ý).
Nhiều lệnh em dùng liên tiếp, nên rất mất time để thao tác lại.
Thanks.

T

teenpop

Author

Không hiểu ý của bạn lắm, nếu bạn muốn thực hiện lệnh vừa mới dùng xong thì cứ bấm Enter là nó sẽ bấm lệnh cũ cho bạn (y chang như trong AutoCAD vậy).:45:

bonze

Active Member

ví dụ như ở bản drawing, khi mình muốn ghi đường tâm tự động (automated centerlines) chẳng hạn, mình muốn mỗi lần kích vào 1 hình chiếu nào đó rồi bấm 1 phím tắt nào đó (như F4 chẳng hạn), nó sẽ tự vẽ các đường tâm mà ko cần phải thao tác kích 1 loạt các nút bên trong vùng "apply to"

Trong Inventor, có phím tắt nào để thực hiện lệnh gần nhất ko các bác nhỉ (giống phím F4 trong excel ý).
Nhiều lệnh em dùng liên tiếp, nên rất mất time để thao tác lại.
Thanks.
Hình như ko có bạn à. Vài lệnh có thể click phải Restart còn đa số click chuột là nhiều. Có vài lệnh hỗ trợ phím tắt:

(có thể xem thêm trong phần Help với từ khóa shortcut keys). Nó cũng chỉ bạn tạo phím tắt cho riêng mình. Nhưng mà tạo phím tắt cho cái bạn nói có lẽ :77:
Có ai biết ngôn ngữ lập trình chẳng hạn VB,C... ko biết có thể lập trình được trong IV ko. Giống như mấy cty lớn họ "độ" phần mềm cho riêng họ vậy.:13:

T

teenpop

Author

Ah, tao phím tắt trong Inventor thì trên Mes mình có bài viết rồi, bạn search lại xem nhé, hehe. (không search trước khi hỏi là ban nick nhé:1:)
Vô Tools->C
>Keyboard rồi chỉnh lại.
Đây là một vài phím tắt mình thường dùng (thấy cái nào thường dùng thì click vô Keys mà chỉnh)

bonze

Active Member

HIHI, CÁM ƠN CÁC BÁC NHÉ,
NHỮNG LỆNH TẮT NHƯ BÁC Teenpop20022002 THÌ EM CŨNG ĐÃ LÀM ĐƯỢC RỒI. Ý EM LÀ 1 TỔ HỢP CÁC THAO TÁC GẦN NHẤT NHƯ F4 TRONG EXCEL. CHẮC THẰNG AI NÀY NÓ CHƯA CÓ HỖ TRỢ CÁC BÁC NHỈ.

Mình đang dùng công cụ mô phỏng của Inventor, đang gặp phải vấn đề như thế này:

Mình muốn cho trục đi xuống thì loxo bị nén lại thì làm như thế nào.:106:
Huynh nào đã từng làm thì giúp mình với nhé. Cảm ơn nhiều.

D

DTTD

Author

Nó chạy kiểu này hả Bạn. Cho nó phóng hơi nhanh.Theo mình nó chạy hơi ngộ ngộ :))

Đúng rồi đó bạn. DTTD có thể làm một bài hướng dẫn cho mọi người được không. Từ những cái đơn giản ntn có thể phát triển lên những hệ thống có nhiều chi tiết.
Thanks

bonze

Active Member

Khi thể hiện mặt cắt ở bản vẽ lắp trong Inventor, làm cách nào để bulong và trục ko bị cắt (nhưng nó vẫn được thể hiện hình bao như theo quy chuẩn bản vẽ lắp).
Có bác nào làm được, chỉ giúp em chiêu này với.
Thank.

B

Bui Quy Tuan

Author

Khi bulong được lấy tiêu chuẩn trong thư viện thì khi đưa sang môi trường tạo bản vẽ kỹ thuật thì phần mềm mặc định không cắt:

Nhưng nếu chưa thể hiện được ren thì bạn làm như sau nhé:

Đã có ren

Nếu bạn muốn Bulong bị cắt như các chi tiết khác thì tìm nó trên cây trong hình chiếu cần tác động. nhấp phải chuột và chọn như sau:

Bây giờ Bulong đã bị cắt. Đơn giản phải không bạn...

Nếu bạn muốn bulong không bị cắt nữa thì làm ngược lại và bất cứ chi tiết nào đều có thể thực hiện được thao tác này.

Bạn thấy mặt cắt chưa ưng ý thì thay đổi mặt cắt bằng cách: Đưa chuột vào vùng gạch mặt cắt, nhấp chuột phải và chọn trên menu phụ như sau:

Hi vọng bài viết giúp ích cho bạn!

D

DTTD

Author

Cao thủ Công nghiệp tái ngộ. Cao thủ thật. Hôm nào em qua đó dạy em vài chiều nhé..;))

Cho mình hỏi nếu muốn tính khối lượng, thể tích part trong inventor 11 thì nào thế nào?

N

nqanhspkt

Author

chào you ! muốn tính khối lượng thì vào phần iproperties trong phần part. ( Nhớ chon vật liệu rồi chon nha).

M

minhtuanfos

Author

Có anh nào hướng dẫn em cách vẽ mạt phẳng làm việc ở mp em đã đánh dấu x với em thank nha
còn cách vẽ mp làm việc cong thì vẽ như thế nào ạ ?

Có bác nào có ít bàu tập về inventor không cho em xin chút để em luyện tập với(bài tập phần vẽ và lắp ráp ấy) em đang tìm hiểu về inventor nên ít tài liệu quá.Em thank nhiều lắm bác nào có thì giúp em nhé hay send vào mail em cũng được minhtuanfos@gmail.com

Last edited by a moderator:

Nó là mặt phẳng hay mặt cong vậy bạn?
Mặt phẳng thì chỉ việc click trái rồi click phải vào nó, New Sketch, Look at vào nó rồi vẽ thôi:45:

M

minhtuanfos

Author
Lệnh Revolve

Các anh làm ơn chỉ giùm em tại sao khi em vẽ biên dạng trong CAD rồi chuyển sang inventor thì khi dùng lệnh Revolve thì không chọn được biên dạng vậy?
Đây là hình mà em không chọn được biên dạng mong các cao thủ giúp đỡ

Không bác nào giúp được em à?Mà bác nào biết tạo một Sketch là mặt cong thì chỉ gium em với được không em đang mắc ở đây mà không dao gở ra được

Last edited by a moderator:

bonze

Active Member

Lệnh Revolve chỉ làm được khi biên dạng quét là kín, bạn thử dùng chức năng "insert autocad file" xem sao.
sketch là mặt cong thì mình chưa làm bao giờ, Inventor chưa có hỗ trợ lệnh này thì phải. Nhưng mụch đích bạn muốn dựng sketch lên mặt cong để làm gì vậy?