Những Câu Hỏi Về Inventor

D

DTTD

Author
Ðề: Những Câu Hỏi Về Inventor

Đây là biên dạng kín rùi mà. Bạn chọn output là surface nên khi revolve thì nó ra biên dạng là surface. Chọn lại revolve với output là solid đi bạn. Còn việc vẽ Sketch trên Mặt cong Inventor chưa làm được điều này bạn ah. Chỉ có cách là chiếu sketch lên mặt cong thôi. Nếu muốn vẽ lên mặt cong bạn chuyển qua solidwork vẽ là OK đó.

thanh hao

<b>Giải nhất vòng 2 cuộc thi NPD11 năm 2010</b>

các anh cho em hỏi là để lấy modun desgin aceraletor trong inventor 11 ra thì làm thế nào ? có hướng dẫn là vào tools > desgin aceraletor nhưng không thấy đâu,mong các anh chỉ giúp (khi vào modun này thì có hộp thoại hiện ra)

D

DTTD

Author

Bạn cài thư viện chưa vậy nếu chưa cài thì xem lại đi bạn. Còn có thể cài bị lỗi thì bạn cài lại chỉ có thư viện thôi bạn ah. Nếu có thể bạn đưa hình lên cho Bọn mình nhé.

thanh hao

em cài được rồi,ai có tài liệu phần desgin accelaretor không share cho em với,em đang cần,em cảm ơn,em dung bản 2010 nên tài liệu hơi hiếm nếu các anh có chỉ dẫn gì về phần này bày cho em củng được,dịch tiếng anh củng được ít nhưng ko hiệu quả lắm

Theo mình biết thì phần này toàn là các thông số không ah! nếu đã hiểu về bản chất thì chỉ cần dịch chút là ok. Mình cũng ít dùng cái này nên ai có cái tài liệu gì hay hay về phần này thì post lên cho anh em sài.:45::45::45:

D

DTTD

Author

em cài được rồi,ai có tài liệu phần desgin accelaretor không share cho em với,em đang cần,em cảm ơn,em dung bản 2010 nên tài liệu hơi hiếm nếu các anh có chỉ dẫn gì về phần này bày cho em củng được,dịch tiếng anh củng được ít nhưng ko hiệu quả lắm
Mình có dich được phần thiết kế bánh răng trụ và ổ bi nếu có gì liên lạc với mình.
mail: hoanghonxanh60@yahoo.com

S

sisMoon

Author

Các bác biết cách vẽ một thanh răng trong inventor 2008 không ?:D Xin chỉ giúp! Thanks trước!

Nếu có topic nào nói về cái này rồi thì chỉ giúp em với. Mới vô chưa xem hết mọi nơi nữa :-SS

Theo mình biết thì thanh răng là bản chất của một bánh răng có đường kính cơ sở là vô cùng. Do vậy biên dạng răng của thanh răng không phải là thân khai nữa mà là hình thang với bước răng rồi mô đun... tương tự bánh răng. Vì thế vẽ thanh răng đơn giản thôi mà bạn. Chỉ cần bạn hiểu được các thông số của nó là được roài.
Chúc bạn thành công!

Design Accelerator:
1. Mở môđun Assembly mới hiện thanh công cụ
2. Nếu không hiện ra vào Tools/ costumize/ có các Tab, chọn Tab Environment để chọn mô đun;
sang tab Toolbar cũng nhấp chọn mô đun và nhấp vào nút Show ở bên cạnh. Tức thì sẽ có thanh công cụ hiện ra trên màn hình đồ họa.
Bạn thử làm đi nếu không được hỏi thêm.
Chào

Last edited:

Trong Design Accelerator có mục tính toán thiết kế bánh răng và thanh răng. Tại đó đủ các công thức y chang như sách dạy của các thày chi tiết máy. Có thể chỉnh sửa tham số theo yêu cầu của người thiết kế...

S

sisMoon

Author

Design Accelerator:
1. Mở môđun Assembly mới hiện thanh công cụ
2. Nếu không hiện ra vào Tools/ costumize/ có các Tab, chọn Tab Environment để chọn mô đun;
sang tab Toolbar cũng nhấp chọn mô đun và nhấp vào nút Show ở bên cạnh. Tức thì sẽ có thanh công cụ hiện ra trên màn hình đồ họa.
Bạn thử làm đi nếu không được hỏi thêm.
Chào
Mình mở các mođun đó lên đc rồi. Cảm ơn bạn.

Trong Design Accelerator có mục tính toán thiết kế bánh răng và thanh răng. Tại đó đủ các công thức y chang như sách dạy của các thày chi tiết máy. Có thể chỉnh sửa tham số theo yêu cầu của người thiết kế...
Bạn nói rõ hơn có được không. Mình vào Design Accelerator rồi nhưng chỉ thấy 2 bánh răng thẳng ăn khớp mà không có thanh răng và bánh răng. Làm sao để vẽ được một thanh răng?

thanh hao

"dinh ba tru " la thầy đó bạn,thay đổi cách xưng hô đi, mà bạn dùng IV bản mấy vậy.

T

teenpop

Author

Bạn nói rõ hơn có được không. Mình vào Design Accelerator rồi nhưng chỉ thấy 2 bánh răng thẳng ăn khớp mà không có thanh răng và bánh răng. Làm sao để vẽ được một thanh răng?
Theo tôi biết thì trong Inventor chưa có chức năng vẽ thanh răng, còn SolidWork thì có đó.

W

Wind_haUI

Author

Hi. Bạn nhận xét vậy là chủ quan rồi. Inventor hoàn toàn vẽ được thanh răng đấy. Hơn nữa không chỉ là vẽ mà còn là tính toán thiết kế nữa. Hi hi
Khăn gói quả mướp đến thầy Trụ dạy cho!

T

teenpop

Author

Hic, "theo tôi biết" thì chủ quan là tất nhiên rồi. Hôm bữa đọc cuốn Hướng dẫn dùng SW 2008 thấy có hướng dẫn vẽ thanh răng - bánh răng trong phần thiết kế. Còn Inventor thì đang xài mà mò hoài mà cũng không thấy, trong bánh răng trụ có thấy phần preview trong đó có thanh răng nhưng chẳng thấy chổ nào nhập thông số cả. Khăn gối đến thầy dạy thì chắc ko được rồi. Nếu bạn biết thì chỉ tôi và mọi người với, xin cảm ơn!
Chắc là có cách nào đây vì bản chất thanh răng là bánh răng trụ đường kính vô cùng, tỉ số truyền là 0 hoặc vô cùng. Còn tính toán thiết kế thì potay.com!

W

Wind_haUI

Author

Hic! Máy tính đang không cài Inventor. Để mình nhờ cu DTTD giúp bạn vậy!

M

minhtuanfos

Author

Em làm như các bác hướng dẫn sao vẫn không tìn thấy phần [FONT=&quot]Design Accelerator: [/FONT]đâu vậy ta .Em post hình lên đât bác nào biết giúp em nhé

Em dùng bản INventor 7 khi cài em đả chọn cài thư viện rồi đấy

thanh hao

desgin acceraletor chỉ có từ bản inventor 10 trở đi bạn ah,chứ những bản củ thì chưa có đâu

bonze

Active Member

Các bác cho em hỏi:

Trong bản drawing, phần ghi kích thước có 2 loại, 1 là true, 2 là project.
Làm cách nào để nó luôn mặc định là ghi kích thước kiểu project (đỡ phải vào general dimension style chỉnh lại khi nó là true).
Em thấy, khi đưa chi tiết vào dưới dạng hướng nhìn tiêu chuẩn thì nó là project, còn ko thì nó cho ra dạng true. Nên nhiều khi, ghi kích thước ko đúng (vì 2 đối tượng ko cùng mặt phẳng vẽ).

Thanks.

Last edited:
T

trungkiennd

Author

Các pác nào cho em hỏi tình huống như nầy:
- Em cần xuất sang bản vẽ 2D cùng một sản phẩm nhưng có rất nhiều cỡ (kích thước khác nhau) vậy em nên làm cách nào cho nhanh nhất vì bản vẽ có rất nhiều kích thước?
- Hiện giờ em đã làm bản mẫu nhưng mỗi lần update là kích thước cũ mất, em muốn lưu các kích thước đó. Không hiểu có thể không cho bản vẽ 2D update được không vậy?
Xin các bác chỉ giáo!