Những Câu Hỏi Về Inventor

Ðề: Những Câu Hỏi Về Inventor

trong các version mới của AIP thì chọn Ground! ;)

M

maymo

Author

Mình muốn mô phỏng một vật bị trượt hoặc bị đổ trên một mặt phẳng nghiêng (hệ số ma sát 0,35) Mặt phẳng thay đổi từ 0 - 50 độ thì xác định vật sẽ bị trượt khi mặt phẳng ở bao nhiêu độ và bị đổ khi mặt phẳng ở bao nhiêu độ?
Vậy mình phải mô phỏng như thế nào?
Mong các bạn giúp mình với!

K

kakalot_hk6

Author

Các a cho e hỏi với,khi e vào Material Styles để chuyển đổi vật liệu & màu sắc (e muốn chuyển từ 2 lên 1) nhưng không được.nút chuyển đổi của e nó bị ẩn mà không hiện lên.cả công cụ Shadows của e cũng luôn bị ghạch chéo nữa.có a nào biết chỉ e cách khắc phục với.e cảm ơn!

Mình muốn mô phỏng một vật bị trượt hoặc bị đổ trên một mặt phẳng nghiêng (hệ số ma sát 0,35) Mặt phẳng thay đổi từ 0 - 50 độ thì xác định vật sẽ bị trượt khi mặt phẳng ở bao nhiêu độ và bị đổ khi mặt phẳng ở bao nhiêu độ?
Vậy mình phải mô phỏng như thế nào?
Mong các bạn giúp mình với!

Chào bạn,

Bạn là sinh viên hả? Bạn đã học phần Dynamic simulation chưa và bạn đã thử chưa?
Mình đã làm theo yêu cầu của bạn và vật thể mình cho trượt có kích thước: 10x25x50. Bề mặt tiếp xúc là bề mặt 50 thì vật sẽ trượt khi góc đạt được theo chiều ngang là 19.989 độ. và lật ở 11.586 độ (khi tâm quay là cạnh 25).

Mình sẽ tập hợp tất cả những câu hỏi nhỏ về Inventor vào mục này cho mọi người dễ theo dõi nhé. Các bạn sau này có thắc mắc gì về Inventor thì hãy vào đây post câu hỏi cho mọi người cùng thảo luận nhé. Không mở thêm mục mới nếu không cần thiết :1:.

Silentwind

Giúp mình với.
Mình đang dùng Inventor V 9 nhưng có đọc tài liệu về inventor
2008 trong đó có hướng dẫn sử dụng thư viện trong content center dùng lệnh place from content center trong môi trường Assembly nhưng mình tìm mãi trong máy của mình không có lệnh place from content center.
Không biết mình cài có lỗi gì không. giúp mình với.
Mình cũng rất thích dùng inventor có gì anh em mình trao đổi nhe:
Địa chỉ email của mình: vnmanhspkt@gmail.com
yahoo messenger : vnmspkt
cám ơn nhiều.
chào bạn
câu hỏi của bạn rất đơn giản
bạn kích vào mũi tên của phần lấy chi tiết rồi chọn lấy từ thư viện là ok
nếu không bạn có thể xem ở thanh layer để lấy.
hiện tại mình đang dùng inventor 2012.
mình có sử dụng catia, solid, cadmeister, inventor, nx. thấy rất nhiều người chê inventor nhưng theo mình thì inventor hơn hẳn solid về nhiều mặt, chỉ kém mặt giao diện.

các bạn cho mình hỏi trong inventor có chức năng nào giống chức năng "normal to view" trong solidworks, trong mục "view orientation".

Các a cho e hỏi với,khi e vào Material Styles để chuyển đổi vật liệu & màu sắc (e muốn chuyển từ 2 lên 1) nhưng không được.nút chuyển đổi của e nó bị ẩn mà không hiện lên.cả công cụ Shadows của e cũng luôn bị ghạch chéo nữa.có a nào biết chỉ e cách khắc phục với.e cảm ơn!
Chưa khắc phục lỗi này nhưng của mình là do cái Direct3D graphics driver :62:

Chỉ là phần hiển thị thôi, không quan trọng lắm.

các bạn cho mình hỏi trong inventor có chức năng nào giống chức năng "normal to view" trong solidworks, trong mục "view orientation".
Để chuyển về hướng View trực diện trong Inventor (giống Normal to của Solidworks) thì bạn chọn Face / Sketch muốn chuyển và nhấn phím Page Up. Trong Inventor gọi chức năng này là View Face . Chức năng này nằm ở thanh công cụ phía dưới Cube nằm phía góc phải của giao diện .

Ngoài ra để tiện trong việc sử dụng bạn có thể vào Tool -> Customize -> Keyboard để đặt phím tắt các lệnh tùy ý (bao gồm tất cả các lệnh của Inventor)

Nguyenthanh,

bonze

Active Member

Cho mình hỏi về Dynamic Simulation với.

Mình đang thử nghiệm với phần insert joint Spatia (không gian), mình cho rằng thằng này là cơ bản nhất trong DS.
Có bạn nào biết cho 1 điểm của 1 part chạy trên 1 đường cong (ví dụ: đường dạng chữ L chẳng hạn).
Vì khi chọn điểm rồi chọn đối tượng kia, chỉ chọn được đường thẳng, nên khi mô phỏng, điểm đó chỉ chạy trên đường thẳng được chọn mà ko chạy trên cung L như hình dưới.
Thank nhiều nhiều.

[ANH]C789_4F0195D0[/ANH]

Last edited:

Cho mình hỏi về Dynamic Simulation với.

Mình đang thử nghiệm với phần insert joint Spatia (không gian), mình cho rằng thằng này là cơ bản nhất trong DS.
Có bạn nào biết cho 1 điểm của 1 part chạy trên 1 đường cong (ví dụ: đường dạng chữ L chẳng hạn).
Vì khi chọn điểm rồi chọn đối tượng kia, chỉ chọn được đường thẳng, nên khi mô phỏng, điểm đó chỉ chạy trên đường thẳng được chọn mà ko chạy trên cung L như hình dưới.
Thank nhiều nhiều.

[ANH]C789_4F0195D0[/ANH]
sử dụng cơ cấu cam bạn nhé, không phải là cơ cấu điểm đường nữa rồi, thay vì 1 điểm bạn hãy cho nó là 1 hình trụ là ok với các điều kiện quan trọng đi kèm, thường thì ở các cơ cấu phức tạp thì mới dùng. còn nếu bạn chỉ cần điều kiện đơn thuần là "1 điểm chạy trên 1 đường cong" thì bạn hãy sử dụng cơ cấu "Sliding: Point curve" nhé. chúc bạn thành công

Last edited:

bonze

Active Member

sử dụng cơ cấu cam bạn nhé, không phải là cơ cấu điểm đường nữa rồi, thay vì 1 điểm bạn hãy cho nó là 1 hình trụ là ok với các điều kiện quan trọng đi kèm, thường thì ở các cơ cấu phức tạp thì mới dùng. còn nếu bạn chỉ cần điều kiện đơn thuần là "1 điểm chạy trên 1 đường cong" thì bạn hãy sử dụng cơ cấu "Sliding: Point curve" nhé. chúc bạn thành công
Cám ơn bạn!

Nhờ gợi ý của bạn, mình đã làm được trụ lăn trên biên dạng L rồi:
- Cho nó thằng trụ đó rolling/cylinder curver trên biên dạng L kia
- Dùng Spatial / dof bậc tự do quay xung quanh tâm trụ để tạo chuyển động lăn của trụ là OK
Có mấy cái cơ bản này, làm được nhiều trò mô phỏng hay phết.

Nhưng cho 1 điểm chạy trên 1 đường cong có vẻ hơi khó, vì ràng buộc thì dùng Siling: Point curve như bạn nói là OK rồi, nhưng còn lệnh cấp chuyển động thì chỉ được đẩy lực theo 1 phương (nếu nửa vòng chữ L thì được), còn nửa vòng chữ L kia thì sẽ ngược với hướng lực đẩy (dof trong spatial). Có cách nào cho 1 điểm chạy hết 1 vòng chữ L kia được ko bạn nhỉ?

Last edited:

về vấn đề này mình cũng chưa có thời gian tìm hiểu kỹ hết các lệnh, bạn thử tìm đọc thiết kế chi tiết máy của nhà xuất bản giao thông vận tải xem sao. hoặc giáo trình inventor của thầy Trần Vĩnh Hưng sẽ nói rõ hơn. nhưng theo mình nghĩ nó là ràng buộc bị động với các giàng buộc chủ động khác thì sẽ thực hiện được, bạn thử thiết kế 1 cơ cấu khác xem thế nào, dùng một lệnh không nên chỉ dùng nó 1 mình, đôi khi không phát huy hết khả năng của lệnh, với chữ L bản thử tính toán thời gian cho 1 lực kéo và 1 lực đẩy cho chuẩn khi nó đi qua vị trí chuyển góc của chữ L.
mình ví dụ bạn thử sử dụng 1 cơ cấu trượt có lo xo đẩy, kèm theo 1 cơ cấu trượt vuông góc và có thể trượt dọc theo cơ cấu ban đầu và cơ cấu ban đầu đạt lệch 1 góc tầm 30-60 độ so với 2 cạnh chữ L xem sao.
đây là hình ví dụ cho bạn

đây là cơ cấu 1 chiều, mình cũng chả biết dùng nó cho cái gì, chỉ là 1 ý nghĩ thoáng qua trong đầu :))
à mà nếu muốn có chiều ngược lại thì thêm 1 cơ cấu kéo lò xo ngược lại, và cho góc 45 độ :d

Last edited:

bonze

Active Member

:) mình tìm ra rồi, nó nằm ở Associative Load Direction.

Mới tập tọe nghiên cứu thằng này nên còn bỡ ngỡ. DS cung cấp khá đầy đủ cho người muốn mô phỏng.

Thank all !

H

Hà My

Author

Các bạn cho mình hỏi vấn đề này, mình vẽ hình chữ nhật như vậy thì làm sao để ràng buộc các cạnh của nó đối xứng quá gốc tọa độ.

Mình thì lúc nào cũng phải vẽ 2 đường tâm như vậy mới ràng buộc được, thật bất tiện.

chỉ cần đặt kích thước từ 1 cạnh đến tâm tọa độ rồi cho khoảng cách giữa 2 cạnh bằng công thức lấy giá trị dimension trước đó nhân 2 là xong. thực hiện lại như thế với cạnh còn lại
[ANH]77BA_4F365F7D[/ANH]
đây là cái đầu tiên, sau đó bạn thực hiện với cạnh còn lại
và ta được kết quả
[ANH]57EA_4F365FBB[/ANH]
khi đó bạn thay đổi kích thước như thế nào thì kích thước tiếp theo tự update theo các kích thước trước đó và đảm bảo theo công thức của bạn
[ANH]9E73_4F366096[/ANH]

Last edited:

Các bạn cho mình hỏi vấn đề này, mình vẽ hình chữ nhật như vậy thì làm sao để ràng buộc các cạnh của nó đối xứng quá gốc tọa độ.

Chào bạn
Mình có vài cách sau để trả lời cho câu hỏi của bạn.
- Bạn có thể vẽ đường chéo cho HCN rồi chọn đường thẳng đó là For Contruction. Tạo constrain cho trung điểm của đoạn thẳng đó với Gốc tọa độ là Coincident => HCN sẽ được gắn chặt lại gốc. Xem hình sau cho rõ nghĩa.

- Bạn có thể cài đặt thêm
in Center Point Rectangle để vẽ HCN từ giao điểm hai đường chéo HCN và một số cách vẽ HCN như hình sau :

Addin này Brian Hall viết được cung cấp miễn phí chỉ cần Down file setup về cài đặt.
http://www.mediafire.com/?kbojnabid7fssfl
Chúc bạn may măn[h=3][/h]

H

Hà My

Author

Chào bạn
- Bạn có thể cài đặt thêm
in Center Point Rectangle để vẽ HCN từ giao điểm hai đường chéo HCN và một số cách vẽ HCN như hình sau :
Thích cái center point :71:

chỉ cần đặt kích thước từ 1 cạnh đến tâm tọa độ rồi cho khoảng cách giữa 2 cạnh bằng công thức lấy giá trị dimension trước đó nhân 2 là xong. thực hiện lại như thế với cạnh còn lại
Cách này cũng hay :64:.

Thanks all !

H

Hà My

Author

Tiện đây cho mình hỏi là sách nào học inventor hay nhỉ? Mình lên thư viện trường mượn được cuốn Inventor của Nguyễn Hữu Lộc nhưng sách của version 2008. Có cuốn Mastering Inventor 2012 mình vừa tải được, tính in ra đọc chứ đọc trên máy tính đau mắt quá, mà không biết sách viết thế nào. Mình thì thích sách viết giống như sách AutoCAD của Nguyễn Hữu Lộc, bày rõ các option của từng lệnh ( Chứ mình ghét học sơ sơ quá :71: ). Không biết cuốn mastering có dùng được không ?

B

bacpro

Author

Tiện đây cho mình hỏi là sách nào học inventor hay nhỉ? Mình lên thư viện trường mượn được cuốn Inventor của Nguyễn Hữu Lộc nhưng sách của version 2008. Có cuốn Mastering Inventor 2012 mình vừa tải được, tính in ra đọc chứ đọc trên máy tính đau mắt quá, mà không biết sách viết thế nào. Mình thì thích sách viết giống như sách AutoCAD của Nguyễn Hữu Lộc, bày rõ các option của từng lệnh ( Chứ mình ghét học sơ sơ quá :71: ). Không biết cuốn mastering có dùng được không ?
Theo mình sách chỉ để tham khảo thôi! khi nào bạn vẽ thành thạo rồi mà chịu khó đọc sách rồi thì tốt hơn! lúc đầu ko biết gì mà ngồi đọc sách ko thì ko làm đc việc gì đâu

Muốn vẽ tốt thì chỉ có vẽ nhiều! mình sẽ xử lý tình huống tốt hơn

Inventor nó mạnh về thiết kế và mô phỏng và thiết kế khuôn rất nhanh!

Nó có rất nhiều modun mà mình chưa down về và chưa dùng đến