Những Câu Hỏi Về Inventor

Ðề: Những Câu Hỏi Về Inventor

Mọi người cho em hỏi, có cách nào tăng tốc khi vẽ Invnetor không ạ, vì:
Mỗi lần sửa bản vẽ là em phải đợi nó Load lâu quá:

Em đang dùng máy T3500 workstation của Dell, mà không bao giờ dùng hết hiệu xuất của chip, ram và card đồ họa.
ổ cứng SSD, mà phần load vẫn chậm quá.
Có bác nào biết cách tăng tốc thì chỉ em với ạ. em dùng Inventor 2017

Hi bạn, bạn hỏi vậy cũng khó đoán tình trạng lắm, máy bạn thì mạnh rồi, khi bạn load thì inventor sẽ tìm file để load, các file này bạn lưu ở đâu, nếu lưu cùng project thì sẽ load nhanh hơn, mình thấy nét project geometry của bạn còn hiện, nét màu vàng á, những nét chiếu này thì hạn chế sử dụng thôi, nét nào cần mới chiếu, tắt chế độ chiếu tự động đi, vì khi chỉnh sửa inventor sẽ cập nhật ít hơn, dẫn đến load nhanh hơn 1 chút xíu :)

Hi bạn, bạn hỏi vậy cũng khó đoán tình trạng lắm, máy bạn thì mạnh rồi, khi bạn load thì inventor sẽ tìm file để load, các file này bạn lưu ở đâu, nếu lưu cùng project thì sẽ load nhanh hơn, mình thấy nét project geometry của bạn còn hiện, nét màu vàng á, những nét chiếu này thì hạn chế sử dụng thôi, nét nào cần mới chiếu, tắt chế độ chiếu tự động đi, vì khi chỉnh sửa inventor sẽ cập nhật ít hơn, dẫn đến load nhanh hơn 1 chút xíu :)
Mình để tất cả trong cùng 1 project, nhưng vẫn chạy chậm,
mặc dù ram mới chỉ dùng đến 8gb, trong khi máy ram 16gb, cpu mới dùng có 15%.
Nhất là khi vẽ add đầy đủ thêm bu lông, đai ốc trong thư viện vào băng tải thì máy lại chậm hơn, và lag.
Không biết có phải số lượng chi tiết nhiều quá không nữa, nhưng mình nghĩ chỉ khoang 200 chi tiết là cùng, kể cả bulong, ốc vít

Lại hỏi thêm các bác co thủ về mô phỏng chuyển động trong inventor
Mình đang cần mô phỏng Cam Flower trượt trong rãnh, chi tiết các bác xem trong hình:

Bi cam trượt trong rãnh, làm đẩy thanh răng, thanh răng quay làm bánh răng quay theo

CÓ bác nào biết mô phỏng k ạ, có thể chỉ em với được k

Thank rất nhiều

bonze

Active Member

Để giải quyết tình trạng máy bị chậm, về phần cứng PC, tốt nhất là bạn nên mua và lắp thêm vào 1 ổ SSD. Sau đó bạn cài win và phần mềm inv trên ổ này thì tốc độ đọc và ghi của nó tương đương bộ nhớ trên Ram. Nên mua loại 256GB trở lên, tốt nhất là của Intel, sau đó là Kingston. Mình đang dùng kingston 128GB.
Còn phần tùy chỉnh phần mềm để Inv nhẹ hơn thì mình ko rành lắm.

Với chi tiết cam như bạn hỏi thì có mấy cách như sau:
1: đặt chi tiết con lăn và rãnh ở chế độ contact set (kích chuột phải vào mỗi part), rồi chọn Inspect \ Active Contact Solver. Sau đó bạn cứ di chuột để nhấc lên và hạ xuống con lăn, nó sẽ chạy trong rãnh cho bạn xem.
2: Chọn chế độ Tangent trong Constraint giữa con lăn và rãnh. Sau đó kích chọn Constraint giữa tâm quay con lăn và 1 mặt cố định phía dưới. Rồi kích chuột phải và mate đó và chọn drive và nhập các thông số chiều dài chạy của ràng buộc đó, nó sẽ chạy cho bạn xem mà ko cần phải di chuột
3: Vào môi trường Dinamic Simulation thì sẽ phức tạp hơn nhưng sẽ mô phỏng được nhiều chuyển động phức tạp song song or nối tiếp. Bạn cứ tìm hiểu thêm đi, có gì còn thắc mắc mình sẽ cố gắng giải đáp theo những gì mình biết.

C

Cuong.m

Author

Xin chào tất Xin chào tất cả các anh em trong diễn đàn,

Mình đang sử dung inventor 2014 để vẽ một chi tiết có dạng như hình vẽ.
Mình đang muốn copy phần cánh sao cho nó song song với cánh đầu tiên cách đều nhau 800 và chạy theo cung tròn.
Mình đã mày mò phần Cicular nhưng mãi vẫn không được.
Có anh em nào có giải pháp cho phần này thì bày cho mình với.
Mình cảm ơn rất nhiều

N

Ng.T.Quan

Author

xin chào bạn Cường.m
mình có vào inventor bản 2017 và có thấy trong mục Fixed có thể điều chỉnh được cicular như ý bạn. bạn thử tìm xem sao.

Last edited by a moderator:
C

Cuong.m

Author

Oh cảm ơn Ng.T.Quan, trông nó rất trực quan và đơn giản. Ở 2014 thì ko có tính năng ấy, ,mình sẽ nâng cấp để thực hiện được.
Thanks so much!

bonze

Active Member

Từ bản 2017 mới có chức năng đó bạn ah. 2016 mình đang dùng cũng ko có đâu.

M

manhtung89

Author

Chào các anh chị.
Em mới học inventor có một câu hỏi anh chị nào biết chỉ em với.
Cụ thể là, trong bản vẽ Assembly của inventor em chia ra các cụm khác nhau. trong các cụm có thể có các chi tiết giống nhau và khách nhau.
Và em cái em muốn là trong bản vẽ 2D idw của 1 chi tiết có thể hiển thị tự động số lượng của chi tiết ấy ở tất cả các cụm.
Mong anh chị giúp đỡ.
Em xin cảm ơn !!

T

THAIVU88

Author

moi nguoi co tai lieu inventor nang cao khong nhi
chia se minh cung

T

THAIVU88

Author

Tao them mat phang cho hai mat cau ban ah. roi dung lenh tangent trong lap rap va tiep xuc mat la ok

T

THAIVU88

Author

Sao khong ai cho minh ban inventor 2013 nhi

T

THAIVU88

Author

Mình cũng đang đau đầu với vấn đề bạn đang thắc mắc.đúng là mỗi lần xuất bản vẽ lại phải chỉnh sữa lại từ đầu. Mắt thời gian nữa chứ

bonze

Active Member

Mình cũng đang đau đầu với vấn đề bạn đang thắc mắc.đúng là mỗi lần xuất bản vẽ lại phải chỉnh sữa lại từ đầu. Mắt thời gian nữa chứ
Bạn bảo mỗi lần up lên phiên bản mới phải chỉnh sửa lại từ đầu cái gì ?

Mọi cái Inv đều cho kế thừa bản cũ: lệnh tắt, đặt đường nét,…. Bản mới chỉ có 1 nhược điểm duy nhất là nặng hơn bản cũ 1 chút thôi

chau2707

Active Member

sao không dùng bản 2016 or 2018 cho nhiều tính năng. Giờ ai dùng bản 2013 nữa bạn.
Nếu bác đi làm trong các cty sử dụng Inventor bản quyền thì không có 2016 hay 2018 đâu bác ợ. Inventor thì tớ không rõ chứ Solidworks thì có cty còn sài bản 2004 bản quyền, Autocad thì bản 2007 bản quyền.

S

sannga

Author

Các bác cho em hỏi chút.Thư viện của inventer có lấy được địa nhông xích không ạ .em chỉ biết lấy bánh răng .Nếu có nhông xích các bác hướng dẫn em lấy nó với ạ

T

THAIVU88

Author

bạn vudong-mda ơi.thấy trên diễn đàn. bạn là người kinh nghiêm với những câu trả lời phù hợp. mình có thể kết bạn..để tirnj lợi trong thiết kế bằng inventor nhé.." gmail: buon0306@gmail.com