Author
Mong muốn nhận được những chia sẻ kinh nghiệm của các a chị đã đi làm.
-
Như bao sinh viên khác, em có rất nhiều những thắc mắc mong muốn được giải đáp
-
1. Ngành mình ra trường chắc công việc cho sinh viên cũng rất vất vả và dầu mỡ đúng không ạ
2. Lương cho sinh viên mới ra trường là bao nhiêu ạ. có đủ sống không ạ
3.Những kĩ năng cần biết trước khi ra trường là gì ạ
Theo em được biết là ngành nghề này kiến thức rất rộng, em không biết nên chuẩn bị những kĩ năng gì để không bị bỡ ngỡ khi đi xin việc làm
Vd: như đi xin việc họ đòi hỏi rất nhiều yêu cầu: nào là biết cách ĐỌC BẢN VẼ, biết các PHƯƠNG PHÁP GIA CÔNG, biết về CHUẨN GIA CÔNG , GÁ LẮP ĐỊNH VỊ, phải biết lập QUY TRÌNH CONG NGHỆ, biết về CÁC DỤNG CỤ CẮT , biết THIẾT KẾ 2D, 3D.

Trong khi đó mới ra trường thì lấy đâu ra kinh nghiệm cho những yêu cầu của công ty, e chỉ mới biết thiết kế 2d và 3d là chủ yếu, thì khả năng xin được việc là rất thấp phải không ạ. tại vì theo e hiểu khâu vẽ 2d, 3d chỉ là phụ trong toàn bộ quá trình làm việc

Rất mong nhận được những phản hồi của các anh chị đã đi làm

silhouette

Active Member
Không thấy ai trả lời bạn có lẽ một phần vì đã có những topic chia sẻ liên quan đến vấn đề này rồi, bạn tham khảo thêm nhé:

1. Ngành mình ra trường chắc công việc cho sinh viên cũng rất vất vả và dầu mỡ đúng không ạ
=> Vất vả mới nên người và dầu mỡ thì không đâu, với lại muốn tay chân lấm lem dầu mỡ cũng đâu phải muốn là được :)
https://meslab.org/threads/hi-v-mc-...g-cho-k-su-co-khi-hin-nay-la-bao-nhieu.37029/
https://meslab.org/threads/huong-nghip-v-nganh-co-khi.61086/#post-247894
=> Ráng học cho nắm vững kiến thức chuyên môn cơ bản và ngoại ngữ rồi ra trường đi học tiếp, đừng loại trừ môn nào vì đâu biết sau này xin được ở đâu, và nó đều có liên quan với nhau cả không ít thì nhiều. Kiếm được bằng khá giỏi càng tốt vì là ưu thế khi mới ra trường đi xin việc, lúc nào cũng có nhu cầu tuyển lính mới nên đừng quan ngại về yêu cầu kinh nghiệm không có khi mới ra trường.
Youtube là kênh học rất tốt, ví dụ như gia công mình hay xem kênh Abom79, hay thi công thì xem kênh SV Seeker, để xem từ lý thuyết đến thực tế cách nhau bao xa.

Chúc bạn học hành chăm chỉ và thường xuyên ghé thăm diễn đàn, tránh xa AOE với Garena nhé.

Last edited:
Mình cũng mạo muội trả lời bạn sau gần 2 năm đi làm
Câu 1:
Ngành nào cũng vất vả hết.cơ khí nó rộng lắm nếu ngồi thiết kế hay đứng máy thì có thể đỡ hơn còn đi xưởng nữa dính đến lắp nữa thì dầu mỡ là bình thường.Nên vất vả xuống xưởng mới học hỏi được nhiều.
Câu 2:
Sinh viên cơ khí ra trường thì thường 5-7 triệu nếu có tiếng anh thì có thể hơn hoặc làm ở Samsung,..mấy công ty nước ngoài lớn thì cao hơn nữa.mà mới ra làm cho xưởng nào của Việt Nam là ngon.vì các công ty Việt được làm đủ thứ.Còn vế sau thì không dám chắc mỗi người có mức sinh hoạt riêng.
Câu 3:
Học giỏi hiểu sâu nhớ lâu các kiến thức sách vở lý thuyết trước đã.rồi vận dụng thay đổi theo thực tế.Luyện kĩ năng vẽ cad và 1 phần mềm vẽ 3D sau đó tùy đòi hỏi công việc mà đáp ứng thôi
Người ta viết tuyển ứng viên vậy chứ cứ nộp vào thôi.Ai chả biết các cậu mới ra chưa có gì tìm hiểu các bản vẽ trước đi các tiêu chuẩn rồi cách trình bày bản vẽ sao cho chuẩn.Tóm lại càng biêtd nhiều càng tốt.
Mà topic về hướng nghiệp rồi lương cơ khí thì theo link anh phía trên mà đọc khá hay cho bạn nhé.chúc bạn thành công

Author
Không thấy ai trả lời bạn có lẽ một phần vì đã có những topic chia sẻ liên quan đến vấn đề này rồi, bạn tham khảo thêm nhé:

=> Vất vả mới nên người và dầu mỡ thì không đâu, với lại muốn tay chân lấm lem dầu mỡ cũng đâu phải muốn là được :)
https://meslab.org/threads/hi-v-mc-...g-cho-k-su-co-khi-hin-nay-la-bao-nhieu.37029/
=> Ráng học cho nắm vững kiến thức chuyên môn cơ bản và ngoại ngữ rồi ra trường đi học tiếp, đừng loại trừ môn nào vì đâu biết sau này xin được ở đâu, và nó đều có liên quan với nhau cả không ít thì nhiều. Kiếm được bằng khá giỏi càng tốt vì là ưu thế khi mới ra trường đi xin việc, lúc nào cũng có nhu cầu tuyển lính mới nên đừng quan ngại về yêu cầu kinh nghiệm không có khi mới ra trường.
Youtube là kênh học rất tốt, ví dụ như gia công mình hay xem kênh Abom79, hay thi công thì xem kênh SV Seeker, để xem từ lý thuyết đến thực tế cách nhau bao xa.

Chúc bạn học hành chăm chỉ và thường xuyên ghé thăm diễn đàn, tránh xa AOE với Garena nhé.
cám ơn a ạ, tại e tìm kiếm mà nó toàn báo không có kết quả cho từ khóa tìm kiếm, e không thích chơi game ạ hihi

Last edited:
Author
Mình cũng mạo muội trả lời bạn sau gần 2 năm đi làm
Câu 1:
Ngành nào cũng vất vả hết.cơ khí nó rộng lắm nếu ngồi thiết kế hay đứng máy thì có thể đỡ hơn còn đi xưởng nữa dính đến lắp nữa thì dầu mỡ là bình thường.Nên vất vả xuống xưởng mới học hỏi được nhiều.
Câu 2:
Sinh viên cơ khí ra trường thì thường 5-7 triệu nếu có tiếng anh thì có thể hơn hoặc làm ở Samsung,..mấy công ty nước ngoài lớn thì cao hơn nữa.mà mới ra làm cho xưởng nào của Việt Nam là ngon.vì các công ty Việt được làm đủ thứ.Còn vế sau thì không dám chắc mỗi người có mức sinh hoạt riêng.
Câu 3:
Học giỏi hiểu sâu nhớ lâu các kiến thức sách vở lý thuyết trước đã.rồi vận dụng thay đổi theo thực tế.Luyện kĩ năng vẽ cad và 1 phần mềm vẽ 3D sau đó tùy đòi hỏi công việc mà đáp ứng thôi
Người ta viết tuyển ứng viên vậy chứ cứ nộp vào thôi.Ai chả biết các cậu mới ra chưa có gì tìm hiểu các bản vẽ trước đi các tiêu chuẩn rồi cách trình bày bản vẽ sao cho chuẩn.Tóm lại càng biêtd nhiều càng tốt.
Mà topic về hướng nghiệp rồi lương cơ khí thì theo link anh phía trên mà đọc khá hay cho bạn nhé.chúc bạn thành công
e cám ơn ạ, e cũng đang học 2d. 3d rồi ạ, a cho e hỏi, a đi làm 2 năm rồi, thì bây giờ a đang làm công việc gì, ntn ở công ty ạ

Nova

MES LAB Founder
Last edited:
Author

Có học ngoại ngữ như lời anh silhouette căn dặn chưa ? Qua thời kỳ Virut thì Sống chết sau nầy cho ks ở đó
e đang học tiếng nhật ạ, có ổn không ạ, giờ đi làm môi trường công ty hơn nhau ở cái ngoại ngữ là chính, nên cũng cố gắng ạ

Last edited:

silhouette

Active Member
e đang học tiếng nhật ạ, có ổn không ạ, giờ đi làm môi trường công ty hơn nhau ở cái ngoại ngữ là chính, nên cũng cố gắng ạ
Ok chứ bạn:

https://zingnews.vn/ong-abe-muon-co...uoc-bac-kinh-lo-lang-doi-pho-post1074075.html
https://baomoi.com/nhat-ban-chi-2-2-ty-usd-de-cac-cong-ty-roi-trung-quoc/c/34635343.epi

Có 3 cái rất thuận lợi:

1/ Chiến tranh thương mại Mỹ - Trung, các doanh nghiệp tìm đường tháo lui khỏi TQ.
2/ Hiệp định thương mại tự do với liên minh Châu Âu mới ký kết.
3/ Covid làm làn sóng rời TQ tìm thêm giải pháp bớt lệ thuộc càng thêm cao.

Vẫn chưa đủ động lực để cày cuốc cho tương lai (gần) nữa thì cũng hơi căng.

Last edited:

chau2707

Active Member
Tiếng Nhật tốt là một nền tảng tốt để học hỏi những thứ sâu xa của Nhật nhưng nó chỉ là phần phụ, vấn đề chính là cần chuyên môn tốt để nhìn nhận vấn đề chính xác hơn.
P/S : sẽ có một làn sóng các doanh nghiệp Nhật rời China để trở về Nhật hoặc các nước Đông Nam Á (chính phủ Nhật chi khoảng 2 tỷ usd hỗ trợ cho việc này), việc trở về Nhật sẽ không khả thì vì tình hình khang hiếm lao động và giá thành sản xuất cao nên Đông Nam Á gần như là điểm sáng trong tương lai.

Author
tiếng nhật > Ổn ! Từ đó sau nầy có thể mở rộng học thêm tiếng Trung, Hàn ... Nhưng phải biết đọc hiểu Sách , TL tiếng Anh !
biết nhiều ngoại ngữ e nghĩ cũng rất tốt, nhưng mà khó, e nghĩ nên học tốt tiếng nhật, nếu có sức thì thêm tiếng anh thôi là ok ạ

Author
Ok chứ bạn:

https://zingnews.vn/ong-abe-muon-co...uoc-bac-kinh-lo-lang-doi-pho-post1074075.html
https://baomoi.com/nhat-ban-chi-2-2-ty-usd-de-cac-cong-ty-roi-trung-quoc/c/34635343.epi

Có 3 cái rất thuận lợi:

1/ Chiến tranh thương mại Mỹ - Trung, các doanh nghiệp tìm đường tháo lui khỏi TQ.
2/ Hiệp định thương mại tự do với liên minh Châu Âu mới ký kết.
3/ Covid làm làn sóng rời TQ tìm thêm giải pháp bớt lệ thuộc càng thêm cao.

Vẫn chưa đủ động lực để cày cuốc cho tương lai (gần) nữa thì cũng hơi căng.
chắc chắn phải học cố lấy cái bằng N3 nhật, e mù tịt chính trị, giao thương, mà chỉ nghe 3 thuận lợi a kể trên thấy hấp dẫn quá ạ

Author
Tiếng Nhật tốt là một nền tảng tốt để học hỏi những thứ sâu xa của Nhật nhưng nó chỉ là phần phụ, vấn đề chính là cần chuyên môn tốt để nhìn nhận vấn đề chính xác hơn.
P/S : sẽ có một làn sóng các doanh nghiệp Nhật rời China để trở về Nhật hoặc các nước Đông Nam Á (chính phủ Nhật chi khoảng 2 tỷ usd hỗ trợ cho việc này), việc trở về Nhật sẽ không khả thì vì tình hình khang hiếm lao động và giá thành sản xuất cao nên Đông Nam Á gần như là điểm sáng trong tương lai.
vâng ạ, thế là vn sẽ có thêm nhiều công ty nhật đầu tư, cơ hội thăng tiến cao cho những ng có chuyên môn và giỏi tiếng nhật, e cám ơn ạ.

chắc chắn phải học cố lấy cái bằng N3 nhật, e mù tịt chính trị, giao thương, mà chỉ nghe 3 thuận lợi a kể trên thấy hấp dẫn quá ạ
tiếng Nhật học ở trung tâm chưa thể giao tiếp với người Nhật dc e nhé. Đó mới chỉ là giao tiếp bình thường. Giao tiếp để làm được việc thì lại ở một tầm mới nhé.
Em có định hướng như vậy thì tốt.

chau2707

Active Member
tiếng Nhật học ở trung tâm chưa thể giao tiếp với người Nhật dc e nhé. Đó mới chỉ là giao tiếp bình thường. Giao tiếp để làm được việc thì lại ở một tầm mới nhé.
Tiếng Nhật học ở VN chỉ đủ giao tiếp với mấy bạn học cùng, còn tiếng Nhật để giao tiếp với dân Nhật thì lại không có trong sách vở

Author
vậy là học phải đi làm, tiếp xúc nói chuyện vs họ nhiều ms giao tiếp đc đúng khong ạ, e nhận thấy học trung tâm kiểu nó khog được ưng ý lắm, vs họ dạy sơ sài và thời gian mk bị phụ thuộc, cho nên e tự nên giáo án, tài liệu, nghe nói đọc viết, làm bài tập, kanji các kiểu và tự học trên youtube cho đầy đủ, và tự chủ thời gian ạ

Last edited:
Author
vậy là học phải đi làm, tiếp xúc nói chuyện vs họ nhiều ms giao tiếp đc đúng khong ạ, e nhận thấy học trung tâm kiểu nó khog được ưng ý lắm, vs họ dạy sơ sài và thời gian mk bị phụ thuộc, cho nên e tự nên giáo án, tài liệu, nghe nói đọc viết kanji các kiểu và tự học trên youtube cho đầy đủ, và tự chủ thời gian ạ
Tiếng Nhật học ở VN chỉ đủ giao tiếp với mấy bạn học cùng, còn tiếng Nhật để giao tiếp với dân Nhật thì lại không có trong sách vở
vậy cách tốt nhất là phải học cơ bản, xong đi làm tiếp xúc nói chuyện vs họ nhiều đúng ạ

chau2707

Active Member
vậy cách tốt nhất là phải học cơ bản, xong đi làm tiếp xúc nói chuyện vs họ nhiều đúng ạ
Thật sự là rất khó, nói ra sẽ làm bạn nản lòng.
Muốn bắn được tiếng Nhật thì phải sống trong môi trường Nhật (sinh sống và làm việc tại Nhật), còn học ở VN chỉ để cưỡi ngựa xem hoa.
P/S : tiếng Nhật đừng nên tự học, nó sẽ làm nền tảng của bác bị lệch lạc, tốt nhất nên vào các trường như Đông Du, Sakura học !