Những thứ cần thiết để làm Robot?

• Thread starter anhchangkysu
  • Ngày mở chủ đề
A

anhchangkysu

Author
cho hỏi các bậc đàn anh: để làm được robot cần nhữnhh yếu tố kỹ thuật nào ạ?

D

duckiem_tnut

Author
Vấn đề của bạn hỏi là vấn đề phức tạp đấy.Robots có nhiều kiểu: Arm( tay máy), tự hành, SCARA.... mỗi loại được chế tạo theo những yêu cầu khác nhau.
Để chế tạo được một robot bạn cần biết không gian làm việc, số bậc tự do,( số khâu, số khớp), rồi tính toán lực, vận tốc...Ngoài ra phải quan tâm tới kết cấu vật lý xem có phù hợp để robot có thể chuyển động được.
Mình cũng chỉ biết vậy thôi có ai có ý kiến xin góp ý nhé!

M

masubu

Author
Cậu hỏi chung quá! Nói chung để làm được một chú robot (đúng nghĩa), cậu cần trang bị các kiến thức về kỹ thuật: cơ khí, điện tử, tin học. Nếu thiếu một trong 3 yếu tố đó thì ...

T

tuivixautrai_thenvibattai

Author
Vấn đề của bạn hỏi là vấn đề phức tạp đấy.Robots có nhiều kiểu: Arm( tay máy), tự hành, SCARA.... mỗi loại được chế tạo theo những yêu cầu khác nhau.
Để chế tạo được một robot bạn cần biết không gian làm việc, số bậc tự do,( số khâu, số khớp), rồi tính toán lực, vận tốc...Ngoài ra phải quan tâm tới kết cấu vật lý xem có phù hợp để robot có thể chuyển động được.
Mình cũng chỉ biết vậy thôi có ai có ý kiến xin góp ý nhé!

em cũng từng làm rồi...em nghĩ là không cân nhiều như thế. robocon là sự kết hợp của điện, điên tử và cơ khí. cho nên..... mỗi người nên nên giỏi chuyên nghanh của mình không cần thiết phải biết hết, biết sâu về chuyên ngành của mình là đc. đối với sinh viên chuyên ngành điện thì lập trình, vẽ mạch, thiết kế mạch in, sửa chữa mạch in là những kĩ năng cơ bản nhất, đối với sinh viên cơ khí, thì ý tưởng và kinh nghiệm về các cơ cấu là điều quan trọng.

cứ làm rồi khác biết" muốn ăn phải lăn vào bếp" mà

V

vodanhnb

Author
robot

làm robot phức tạp đấy thât bại là chuyện cơm bữa.nhưng điều đó ko là gì nếu bạn có niềm đam mê

V

vistabk

Author
easy rob

Em đang phải làm một bài tập về mô phỏng robot dùng easy-rob. Mọi người giúp em với.

A

automatick48

Author
bạn chịu khó vô mạng mà tìm.nói về cái này thì còn nhìu vấn đề lắm.chúc bạn thành công!

Ðề: easy rob

Phần lập trình cho chuyển động của nó trong help nói sơ sài quá. Anh nào biết cái món này thì chỉ giúp em với.
để mình tìm lại đã hồi còn học có mô phỏng phần này, thầy Phước Hướng dần, có mình gũi qua cho

Ðề: làm robot

Bạn có tài liệu nào thì up lên cho mọi người tham khảo để làm theo , mình cũng rất thích đề tài này , bạn đã làm rồi thì hướng dẫn mọi người cùng làm , truyền lại cho bon mình ít kinh nghiệm . Theo mình thì phần lập trình khá quan trọng , sau đó phải có kiến thức về điều khiển động cơ một chiều , các loại cảm biến ...
Nhờ các bác chỉ dẫn thêm cho !

V

vania

Author

mình muốn hỏi một chut, có thể câu hỏi của mình hơi ngớ ngẩn một chút nếu vậy mong mọi người thông cam. minh muốn hỏi muốn làm robot thì trước tiên cần phải học những phần nào vậy, ví dụ như lap trinh c hay asembly hay ca hai... về môn lập trình, cơ khí, diện tử... thì cần học những cái gì vậy. mong mọi người giúp đỡ. thanhks mọi người

mình muốn hỏi một chut, có thể câu hỏi của mình hơi ngớ ngẩn một chút nếu vậy mong mọi người thông cam. minh muốn hỏi muốn làm robot thì trước tiên cần phải học những phần nào vậy, ví dụ như lap trinh c hay asembly hay ca hai... về môn lập trình, cơ khí, diện tử... thì cần học những cái gì vậy. mong mọi người giúp đỡ. thanhks mọi người

vấn đề là.. bác muốn làm cái dì của robot??

Ðề: Những thứ cần thiết để làm Robot?

Mình thì chả biết phải cần cái gì vì nhiều thứ quá, nhưng chắc chắn phải có là lòng nhiệt huyết, ham học hỏi, một chút xíu liều mạng ( hay dở hơi cũng được :24:, vì đôi khi những điều gàn dở lại hữu ích lắm, nói theo kiểu dân miền Tây là liều mạng ).
- Kỹ năng thì trong quá trình làm sẽ có
- Kiến thức thì vận dụng những gì học được, tất tần tật nhá ( từ môn Sử - máy bắn đá, từ Sinh - thẩm thấu, từ GDCD - robot không bạo lực quá - fairplay, từ Toán, Lý, Hoá, SInh.... ) đó là chưa kể mấy môn lên thuộc hạng Pro như PLC, IC, PIC, PID.... càng nói càng rối
- Có chút xíu tay nghề thợ mộc, biết cưa, đục đẽo, biết nối dây điện, biết đấu cọc bình accu, biết mắc nối tiếp hay song song
- Có chút xíu lãng mạn và có 2 con mắt và trái tim thẩm mỹ để mặc áo cho robot nhìn mượt mà, đẹp mắt
Theo thiển ý mình là thế !
Nói thế không có nghĩa là không học nhiều thứ nhá !
Sắp tới trường cấp 3 tớ đang giảng dạy sẽ có Hội thi Robocon truyền thống lần 2, do tổ Lý - Công Nghệ mình chủ xị, mà mình thì nằm trong ban cố vấn nè !
Mấy em ấy thì chỉ làm robot ở mức độ lắp ghép ( lấy cái nầy, ghép cái kia.... )
ANh em nào muốn coi cho bõ ghét thì khi nào gần tới nói mình send cái thư mời ! Qua coi để xem học trò mình làm ngố đến mức nào !
Thân !

mình thấy chủ đề này hay đấy.mình học hàn nên chủ đề này mình cũng đang quan tâm đến.
các cao thủ solidworks có thể hướng dẫn vẽ từng bộ phận của roboot.sau đó up nên.cho anh em tập thiết kế và làm quen.
hy vọng chủ đề này sẽ ngày càng sôi nổi hơn.
cảm ơn các anh rất nhiều
:77:

V

vania

Author

thực sự là mình cũng không biết phải hỏi như thế nào nữa vì bọn mình vùa thành lạp nhóm để cùng học tạp và cũng hi vọng là mình sẽ làm được một con robot coi như dể nhớ tới thời sinh viên nhưng thầy trưởng khoa mình bảo sẽ cho thầy hướng dẫn khi bọn mình lập dược danh sach ve ke hoach của bọn mình trong khi minh thì cũng chưa biết một chút gì cả mà thầy bảo cho thầy hướng dẫn nhưng mình cũng không biết thầy sẽ hướng dẫn ra sao nữa vì bọn mình phải lập kế hoạch bọn mình dịnh làm gi, định mượn cái gì của khoa, trong 1 tháng thì bọn mình sẽ dạt dược cái gì.
mình cảm thấy lung tung lắm mình cũng chẳng biết bắt đầu từ đâu nên đánh liều hỏi các đàn anh mong mọi người giúp đỡ

mí con robot này, nếu làm nghiêm chỉnh thì với điều kiện hiện nay chúng ta chỉ có thể làm tốt phần điều khiển cơ cấu chấp hành, phần robot control. còn làm phần cơ khí thì rất căng,

em có thấy 1 con robot cánh tay 5 trục dùng toàn dây cuaroa chuyên dùng để th2i nghiệm phần controller và học điều khiển , để em kiếm lại xem sao

b.r