Những Thủ thuật hay trong Catia!

pudo1808

Em đang học catia được vài tháng nay thấy mấy thủ thuật này hay quá như được mở tầm mắt.Cám ơn anh nhiều:67:

T

tuyenbn1988

chào các bro. T mới luyện Catia còn nhiều điều chưa biết, rất mong các bro thảo luận tích cực để T cùng các bạn khác học tập. Thanks

Q

quangbkhn

THIEN CANH cho mình hỏi có cách nào làm được lệnh ( fog ) mà sau khi đã sử dụng các lệnh khác rồi ko? Mình làm đi làm lại mà vẫn ko được.

Author
THIEN CANH cho mình hỏi có cách nào làm được lệnh ( fog ) mà sau khi đã sử dụng các lệnh khác rồi ko? Mình làm đi làm lại mà vẫn ko được.
Bạn muốn dùng lệnh Fog mà sau khi dùng lệnh khác rồi thì bạn phải định nghĩa lại môt trường làm việc cho vị trí mà bạn muốn dùng lệnh fog, như hình dưới của mình thì mình đã vẽ hoàn chỉnh chi tiết rồi nhưng mình muốn chèn lệnh fog vào pad đầu tiên thì mình phải định nghĩa môi trường làm việc cho pad đó.Bước tiếp theo là thực hiện lệnh thì mình đã hướng dẫn ở trên.

N

NDA

Bác cho em hỏi luôn : Em đang thiết kế một chi tiết trên module Wireframe and surface design mà mắc quá đang cần tạo góc lượn cho chi tiết nhưng không tìm thấy lệnh fillet hay varieable fillet đâu cả?

Author
Bác cho em hỏi luôn : Em đang thiết kế một chi tiết trên module Wireframe and surface design mà mắc quá đang cần tạo góc lượn cho chi tiết nhưng không tìm thấy lệnh fillet hay varieable fillet đâu cả?
Nó chính là cái này bạn nè.

N

NDA

Em vào insert lục tung hết cả mà vẫn không thấy bác ạ

không hiểu lỗi do đâu, một số lệnh khác như chamfer cũng không có.

Author
Thay vì bạn dùng Wireframe and surface design thì mình khuyên bạn nên dùng Generative Shape Design. Nó môi trường làm việc thì cũng giống như Wireframe and surface design nhưng nó có nhiều tính năng hơn rất nhiều, đặc biệt là có những lệnh bạn đang cần.
Để tìm các lệnh đó bạn cuũng vào Insert ->Operations
Đê vào được Generative Shape Design thì bạn vào Start ->Shape ->Generative Shape Design.

Em đang làm theo một tài liệu vừa down được về phần wireframe thấy người ta làm mẫu vậy mà không tìm thấy lệnh mới nản.
Đây là tài liệu em vừa down(Bác nào thích học về wireframe thì down nhé rất hay)
http://www.esnips.com/doc/f25a23f5-...NHANH200903116911n2e1mmyxmd2359350.jpeg[/IMG]

Q

quangbkhn

[/IMG]

Thủ thuật nhỏ đã hoàn thành. Thanks!:53:[/QUOTE]

Cách phối màu như thế này mình làm mãi vẫn ko được bạn ơi. Bạn bớt chút thời gian hướng dẫn mình nhé. Hay bạn có tài liệu về cách pha màu trong catia thì cho mình xin nhé. thanks
Email của mình là : vuadumuc_bk@yahoo.com

C

cheguevara

Ðề: Những Thủ thuật hay trong Catia!

nói chung là cảm ơn anh ThienCanh va letiendung rất nhiều ! hi vọng anh sẽ có nhiều bài tập và cách là để anh em trong rum tham khảo thanks! vote:67::1:

N

nho yen

cho mình hỏi mình dùng các lệnh pattern để xoay các đối tượng nhưng mà tất cả các đối tượng xoay thêm nó thành 1 khối,(ví dụ mình xoay 4 cái trứng quanh 1 tâm xoay, và sau đó mình muốn thao tác trên 1 cái trứng (dc tạo ra từ lệnh xoay) thì không được vì mình bấm vào 1 cái trứng Catia sẽ tự chọn luôn cả 4 cái có cách nào tách nó ra thành 4 cái riêng biệt ko?? ai biết chỉ giúp mình với nhé cảm ơn rất rất nhiều !

Ðề: Re: Những Thủ thuật hay trong Catia!

bạn chuột phải vào circpatern rồi chọn explode như hình dưới là được:

Last edited:
Ðề: Re: Ðề: Re: Những Thủ thuật hay trong Catia!

mình làm mà nó ko cho luôn nè
Trong khung thể hiện lỗi đã nói rõ lỗi bạn đang gặp phải rồi bạn nhé:1:

"A pattern or mirror of curent solid , Volumic / Surfacic / Assemple Features can not Exploded"

Không thể tách rời những đối tượng Volumic ( những khối rỗng) , Surfacic (đối tượng là tạo bởi bề mặt) , Assemble (đối tượng là những khối đã lắp ráp) trong lệnh Pattern hoặc lệnh Mirror của Solid hiện tại.

Mình thấy có lẽ do bạn đang dựng hình trái bóng bằng các Surface , nên lệnh Exploded đối với Solid này không thể thưc thi được.

Với lại mình thấy có vấn đề trong câu hỏi của bạn , nếu bạn muốn thao tác trên một đối tượng trong lệnh Pattern thì tại sao bạn lại sử dụng lệnh Circular Pattern chi vậy nhỉ ? vì lệnh này khi nhân khố lên thì các khối sẽ có bị ràng buộc xoay tròn đều theo một trục mà , nếu bạn muốn làm gì khác thì tại sao lại không dùng lệnh Copy khối thôi rồi Mate nó lại theo ý thích nhỉ? Các Soft không viết ra lệnh để hổ trợ mọi người sử dụng vào những điều vô lý , đa số các bạn nói phần mềm vô lý vì tạo sao không làm được nhưng điều mà mình cần làm thì chỉ có một nguyên nhân là cách bạn đang sử dụng trong phần mềm để vẽ chi tiết đang là cách vô lý.:4:

Bạn kiểm tra lại nhé .

Thân!
Nguyenthanh.

Last edited:
N

nho yen

Ðề: Re: Ðề: Re: Những Thủ thuật hay trong Catia!

Trong khung thể hiện lỗi đã nói rõ lỗi bạn đang gặp phải rồi bạn nhé:1:

"A pattern or mirror of curent solid , Volumic / Surfacic / Assemple Features can not Exploded"

Không thể tách rời những đối tượng Volumic ( những khối rỗng) , Surfacic (đối tượng là tạo bởi bề mặt) , Assemble (đối tượng là những khối đã lắp ráp) trong lệnh Pattern hoặc lệnh Mirror của Solid hiện tại.

Mình thấy có lẽ do bạn đang dựng hình trái bóng bằng các Surface , nên lệnh Exploded đối với Solid này không thể thưc thi được.

Với lại mình thấy có vấn đề trong câu hỏi của bạn , nếu bạn muốn thao tác trên một đối tượng trong lệnh Pattern thì tại sao bạn lại sử dụng lệnh Circular Pattern chi vậy nhỉ ? vì lệnh này khi nhân khố lên thì các khối sẽ có bị ràng buộc xoay tròn đều theo một trục mà , nếu bạn muốn làm gì khác thì tại sao lại không dùng lệnh Copy khối thôi rồi Mate nó lại theo ý thích nhỉ? Các Soft không viết ra lệnh để hổ trợ mọi người sử dụng vào những điều vô lý , đa số các bạn nói phần mềm vô lý vì tạo sao không làm được nhưng điều mà mình cần làm thì chỉ có một nguyên nhân là cách bạn đang sử dụng trong phần mềm để vẽ chi tiết đang là cách vô lý.:4:

Bạn kiểm tra lại nhé .

Thân!
Nguyenthanh.
cảm ơn bạn đã trả lời!
chính xác mình dựng bằng surface ! mình cũng hiểu cái câu tiếng anh luôn ! nhưng mình đưa lên vì nghĩ có thể trong quá trình dựng có lỗi gì không! mình ko bao giờ nói phần mềm vô lý cả! đúng là 1 chi tiết có nhiều cách vẽ để ra nó! nếu dùng cách của bạn thì có lẽ khá lâu! mình mới dùng cách xoay! Theo mình thì nó nhanh hơn ! thế thôi!