Những Thủ thuật hay trong Catia!

Q

quangbkhn

Mình vẽ các ngôi sao để cho khác với bạn tí. Nhưng mình làm thế nào mà các ngôi sao của mình bi xoay ngang mà ngôi sao đầu tiên của mình đứng. mình phải làm thế nào để cho các ngôi sao đứng được giống như bạn. Mình xin lỗi vì không biết post hình lên!

Author
Mình vẽ các ngôi sao để cho khác với bạn tí. Nhưng mình làm thế nào mà các ngôi sao của mình bi xoay ngang mà ngôi sao đầu tiên của mình đứng. mình phải làm thế nào để cho các ngôi sao đứng được giống như bạn. Mình xin lỗi vì không biết post hình lên!
Bạn ẩn ngôi sao đầu tiên đi rồi thực hiện lại lệnh axis to axis cho vị trí đó cùng với ngôi sao bên cạnh là được ngay thôi.

Last edited:
Q

quangbkhn

mình không biết làm lệnh Edge fillet bạn chỉ mình cách làm nhé. Mình đang làm bài lọ hoa . Còn bứơc cuối nữa . Nhân tiện các bạn giúp mình cách làm bóng vật thể nhé

Last edited by a moderator:
Author
Mình cũng biết tí chút về Catia, mình định post mấy tutor lên nhưng mà không tiện lắm( vì mình offline). Mình mới vẽ được mấy cái lọ nước Lavi thôi, để khi nào mình rỗi mình cop ra USB rồi làm tutor vậy.
Các bạn có vấn đề gì thì post lên anh em cùng làm nhé, mình cũng toàn tự học lấy thôi.
=============================================
[marquee]Learn - Learn More - Learn Forever[/marquee]
Yahoo: diepviena0072006
Email: diepviena0072006@gmail.com

Các bác ơi, cho em hỏi tí nhé: làm sao em không thể trim hay split hình này vậy?
=================================

Last edited:

Em định làm đáy cái chai mà em mới khai quật từ gầm giường lên, hihi....
em extrude cái sketch lượn sóng đó(surface ngang bên trên) sau đó dùng split để cắt cái đáy (dùng revolve,sau đó làm cái rãnh bằng sweep theo profile, sau đó dùng fillet edge). Các bác chỉ giáo giùm em nhé?.Thanks
======================================================

Last edited:
Author

Em định làm đáy cái chai mà em mới khai quật từ gầm giường lên, hihi....
em extrude cái sketch lượn sóng đó(surface ngang bên trên) sau đó dùng split để cắt cái đáy (dùng revolve,sau đó làm cái rãnh bằng sweep theo profile, sau đó dùng fillet edge). Các bác chỉ giáo giùm em nhé?.Thanks
======================================================
Bạn phải gửi bản CATPart lên thì mọi người xem thì mới biết được chứ bạn. Nếu nhìn mối như này không thì mình thấy split được. Không được nó còn do mối quan hệ của các lệnh khi bạn sử dụng vẽ nó nữa. Nên tốt nhất bạn gửi file CATPart lên cho mọi người xem tại sao nhé.

M

mars0ml

xin chào các bạn mình là thành viên mới!
cho mình tham gia với nhé!
mình rất thích catia nhưng hiểu biêt rất nông cạn mọi người giúp đơ mình nhé!
thank all!

Mình đã sửa được lỗi của mình rồi. May quá, lỗi là do mình không ẩn một mặt mà mình extract đi nên nó trùng với mặt mà mình định cắt. Các bạn để ý nhé, đừng phạm những lỗi giống mình. Lỗi do bất cẩn...................
========================================
[marquee] Learn - Learn More - Learn Forever [/marquee]

H

hvkts_ctm6

anh thien canh cho hỏi cái lệnh frog là lệnh gì mà em tìm mãi không thấy vậy

Author
anh thien canh cho hỏi cái lệnh frog là lệnh gì mà em tìm mãi không thấy vậy
Hi bạn!
Hình như bạn viết thừa một chữ thì phải. Mình chỉ biết có lệnh Fog thôi, fog là lệnh tạo curve theo phương trình mà mình đã có bài viết thiết kế lọ hoa có bề mặt theo biên dạng của phương trình sin ở phía trên.
Mình vào tool ->custumize tìm lệnh như bạn viết thì đúng là cũng không thấy.

H

hvkts_ctm6

anh làm với catia bản nào vậy em dùng bản R17 bật hết tool lên vẫn không thấy fog đâu. Tìm thấy law nhưng cũng khác nhiều thứ

Author
Last edited:
H

hvkts_ctm6

ồ sao nó khác nhiều thế anh xem thế này có đúng không

Author
Cậu download video ở bài trên cậu sẽ hiểu ngay. Bài mình vừa gửi ấy( mình vừa edit và chèn link vào đó)

H

hvkts_ctm6

khổ nỗi khi ấn vào law thì nó không ra như hướng dẫn video của anh

Author
khổ nỗi khi ấn vào law thì nó không ra như hướng dẫn video của anh
bạn làm đến đó rồi thì save lại rồi gửi cho mình cái đó, mình xem tại sao lại không được rồi giải thích cho bạn. Vì đễn chỗ này nó cũng hơi lằng nhằng một chút.Có thể bạn làm sai hay thiếu một bước nào trước đó nên đến bước này không thực hiện được lệnh đó.( Bạn gửi ngay nhé, vì mai mình về quê mấy ngàynên không online được)