Những vấn đề cần giải đáp khi sử dụng NX

Ðề: Những vấn đề cần giải đáp khi sử dụng NX

Hi tamcadd,

Bạn bật chế độ cho phép chọn cạnh hidden lên nhé :)

V

vuhienbkhn

Cam Ơn anh nhÉ :) chÚc anh sỨc khỎe vÀ thanh cÔng

Dear Phamgia

Chân thành cám ơn bạn vì những giải đáp hữu ích giúp mọi người có them những kỹ năng để sử dụng tốt phần mềm NX.

Chúc bạn luôn sức khỏe và thành công trong công việc.

V

vudinhtuan

Cacs anh có Phần GC toolkits không cho em xin với

N

nobita008

Các mem cho mình hỏi chút
Khi in bản vẽ trực tiếp trong NX10, sao mình không xem trước được bản in nhỉ, khi in bản vẽ mình luôn bị hình ảnh lộn ngược lại, các mem giúp mình với

Thắc mắc về Feeds and Speed trong NX10

Xin chào tất cả các bạn đang sử dụng NX10 để gia công. Mình có một thắc mắc về Feeds and Speeds trong NX10.

Trong bảng Feeds and Speeds của NX10 có các thông số như trên. Trong quá trình gia công mình thường xuyên phải sử dụng Copy chương trình. Giả sử chương trình đầu tiên mình dùng dao D8 để gia công 2D Planar Mill đi với chế độ cắt như bên dưới.

Sau đó mình muốn sử dụng lại chương trình Planar Mill nhưng với con dao nhỏ hơn là d1.5. Mình sẽ Copy chương trình của con D8 xuống và thay dao d8 thành d1,5 thay đổi.

Mình nhìn Speed vẫn là 9000 ( Vì máy của công ty mình chỉ chạy tối đa được 9000 vòng/phút) và chỉ thay đổi F. Nhưng khi ok thì tốc độ lại vọt lên giá trị cao.

Mình thấy trong bảng Feed and Speed có một giá trị là: Sunface Speed cố định và Spindle Speed sẽ tính toán theo giá trị của Sunface Speed.

Trong các bản NX cũ hơn mình thấy giá trị củ Spindle Speed là cố định. Sunface speed sẽ tự động tính toán theo Spindle speed.

Nếu trong quá trình làm mà quên hiệu chỉnh lại Spindle Speed phù hợp thì máy sẽ không chạy được.

Nhờ các bạn đã sử dụng NX10 giải đáp cho mình vấn đề này với. Làm sao để cố định được Spindle Speed ? ( vì mình thường gia công đồng nên thường để tốc độ là tối đa của máy)

Xin chân thành cám ơn các bạn đã đọc bài và giải đáp

em chào các Pro,
Pro nào biết dùng công cụ Check Region trong Nx thì giúp mình với ạ.
Cách vào thanh công cụ trong NX9.0 : analysis -> molded part vadications -> check Regions.

Trong mục check "Face" nó rất khác khi mình sử dụng NX 5.
mình không thể chọn được đối tượng dùng để check face .
Lệch này mình hay dùng để tạo màu trên sản phẩm, để tìm ra các mặt là bên cavity và core.
nó khác với lệnh slope nhé.

Vậy ai biết cách sử dụng lệch này thì chỉ cho mình cách dùng với.
Em cám ơn nhiều nhé.

Hi các pro.
Cho em hỏi có cách nào offset 1 mặt phức tạp biến thiên độ dày được không ạ?
Em đang làm chi tiết nhựa yêu cầu có khoảng biến thiên độ dày ( từ 2-> 3) nhưng biên dạng khá phức tạp nên khi em tạo mặt ở khoảng biến thiên bằng các lệnh nối mặt thì không đạt yêu cầu ( Đo với mặt base có kích thước < 2)
Em cảm ơn....

Dùng variable offset là được, nối mặt thì không đảm bảo được đâu. Mặt phức tạp mà lệnh đó ko offset được thì phải làm mặt đó đơn giản đi 1 chút ( refit chẳng hạn) còn nếu không phải là mặt đơn thì hơi khó ăn, vẫn phải nối tay 1 chút

Lệnh check regions thì sau khi chọn sản phẩm để phân tích, bấm vào calculator, rồi sang bên face tích vào mặt draft âm, dương, chọn màu để phân biệt, xong thì kích apply vào là được, nếu có những mặt mà phần mềm chưa hiểu cho vào core hay cavity thì sang bên region gán vào ở chỗ assign to region ( chọn core hoặc cavity ở dưới để gán).

T

tuanquoc19

Chào các bác, e mới sử dụng NX10, vẽ cái hình đơn giản mà nó bị như thế này là sao ạ, do phần cứng hay phần mềm.
Mong đươc các bác chỉ giáo giúp, cảm ơn mọi người trước.

Bạn thử Ctrl + F rồi xoay hình xem sao

T

tuanquoc19

Là bị gì vậy bác,
thanks bác nhiu

:57: Do đồ họa máy tính hiện thị kém, thiếu card đồ họa, hoặc một số vấn đề gì đó, nhưng cái này không quan trong,
:100: Bạn chỉ cần dùng lệnh FIT (lệnh tắt là ctrl + F) địa chỉ tìm trên thanh công cụ menu: view -> operation -> Fit
Khi đó tất cả chi tiết bạn vẽ trong nx sẽ hiện thị đầy đủ trên giao diện.
:3: Chúc bạn học tốt

S

sakura0905

Xin chào cả nhà !
Cả nhà cho mình hỏi chút. Mình dang dùng NX9.0 khi tạo vật thể solid. Các cạnh của vật thể sau khi mình làm Blend or Chamfer thì bị phân mảnh thành 2 đường (bản chất vẫn là 1) đường khi zoom lên là bị lỗi gì ạ?

P/s: mình mới tham gia nên chưa biết cách up ảnh. bạn nào chỉ giúp mình với nhé!
Thanks all !

Bạn gửi ảnh lên xem cụ thể lỗi như nào
Cái này có thể do phần hiển thị của card đồ họa

D

DAT-WASABEE

[FONT=&quot]Vì sao trong lệnh extrude NX10 của mình sao ko có phần Offset,Draft,Setting,Preview.Ai biết có thể chỉ mình với được không.mình cảm ơn

[/FONT]

Khi bạn dùng lệnh Extrude : bạn chọn biểu tượng hình bánh răng góc trên cùng bên trái của lệnh Extrude và tích vào tùy chọn Extrude (more) là được.

T

tuanquoc19

Chào mọi người,
Sau khi mình kích hoạt GC toolkits trong NX10 của mình thì mỗi lần tạo file mới chi tiết tự động có màu vàng cam như trong hình,
Không biết có cách nào chỉnh về màu xám làm mặc định được không?
thanks các bác nhiều.

GC toolkits là cái viết cho Tàu, mà NX cho tàu sẽ có màu mặc định là vàng cam. Muốn thay đổi về màu mặc định bạn tham khảo cách sau :
Bạn vào giao diện modeling trong NX : Chọn File > Preferences > Object > General và chọn Solid body trong mục Type, tiếp theo trong mục Color bạn nhập giá trị 123 (Màu mặc định NX 129 medium steel).Sau đó chọn Ok rồi Apply và Ok lần nữa. Cách này chỉ dùng tạm vì NX sẽ không lưu có thiết lập của bạn cho các tác vụ lần sau đối với các tệp tin mẫu mặc định của nó (Theo mình tìm hiểu là vậy, cao nhân nào biết cách khác xin bỏ qua cho).