Những vấn đề cần giải đáp khi sử dụng NX

các anh cho em hỏi , em nhấn F8 mà nó không hiện vuông góc với người nhìn ạ. em vừa học NX thôi ạ, mong các anh chỉ giúp em với ạ.

C

charminghome

Mình thay cho bạn bằng lệnh rule rồi đấy. File mình gửi đã thành solid và bo r = 5. Điều nữa là bạn nên chỉnh dung sai trong preferences => modeling xuống còn 0.001 thôi nhé. Để 0.0254 là quá lớn nếu gia công CNC ^^

mình đã cho dung sai 0.001 như bạn rồi mà khi nhần F8 để vuông góc cho dễ nhìn mà vẩn bị như vậy à

N

naninovn

Ðề: Những vấn đề cần giải đáp khi sử dụng NX

Chào mọi người,
Sau khi mình kích hoạt GC toolkits trong NX10 của mình thì mỗi lần tạo file mới chi tiết tự động có màu vàng cam như trong hình,
Không biết có cách nào chỉnh về màu xám làm mặc định được không?
thanks các bác nhiều.
Chào bạn,
Không biết bạn đã khắc phục được vấn đề này chưa. Nếu chưa, bạn có thể làm theo cách sau, mình ví dụ cho NX8.5, các bản khác tương tự:
- Khi kích hoạt ToolKits, mỗi lần tạo 1 file mới thì NX sẽ tải thông số mặc định từ file Template trong thư mục có đường dẫn như sau : C:\Program Files\Siemens\NX 8.5\LOCALIZATION\prc\english\startup. Cụ thể là sẽ load từ file: "model-plain-1-mm-template.prt" (khi tạo file part mới) hoặc "assembly-mm-template.prt" (khi tạo file lắp ráp mới).
- Do vậy, bạn chỉ cần chép 2 file (model-plain-1-mm-template và assembly-mm-template) ở trong thư mục: C:\Program Files\Siemens\NX 8.5\UGII\templates (khi không kích hoạt ToolKits thì NX mặc định sẽ tải các file template trong thư mục này). Sau đó, chép đè lên 2 file trong thư mục ở bước trên, rồi khởi động lại NX là được.
--> Những thông số mặc định (màu sắc, dung sai...) được khai báo trong 2 file này sẽ được load tự động khi tạo file mới (bạn có thể chỉnh sửa lại các thông số trong file theo ý mình, sau đó lưu lại)

T

thepearltb

Ðề: Những vấn đề cần giải đáp khi sử dụng NX

Bác nguyenthanh2309 or anh em nào biết cho em hỏi ?
---- Em đang dùng NX V7.5 . Em có thắc mắc về background của NX
Em muốn thay đổi màu sắc của background thì em có thể chỉnh được nhưng xem trên youtube.com bản V7.5 em thấy background có hiệu ứng đổ bóng (có mặt phẳng gương nhìn rất đẹp)
Vậy các anh em nào biết có thể chỉ cho em với được không . Em đã nghịch rồi nhưng không được !
Thanks mọi người !
chắc vào render thôi

Cao thủ CAM NX cho mình hỏi
Nếu mình muốn thay đổi tốc độ trong 1 nguyên công liệu có được không nhỉ .
Cần trợ giúp.

Last edited:
Chào các Anh và các bạn.
Cho e hỏi có cách nào đổi gốc tọa độ tuyệt đối của part ko a?
"Có thể tạo một gốc mới và set nó là gốc tuyệt đối được ko a?"
Trên phần mềm NX ah, cảm ơn.

Chào các Anh và các bạn.
Cho e hỏi có cách nào đổi gốc tọa độ tuyệt đối của part ko a?
"Có thể tạo một gốc mới và set nó là gốc tuyệt đối được ko a?"
Trên phần mềm NX ah, cảm ơn.
được nha bạn, đầu tiên bạn chonl menu --> format-->Origi, sau đó đưa về góc cần chọn
tiếp theo menu-->format-->dynamics--> xoay ve hướng bạn cần
rồi crtl+T đưa góc về WCS
cuối cùng menu-->format--> set WCS to ABS (nếu làm CAM)

P

Pham Dinh Minh

chào các anh ạ,
cho e hỏi là trong phần CAM NX, e dùng lệnh CORNER ROUGH để vét lại 1 góc 3D, nhưng đường chuyển dao từ lát cắt này xuống lát cắt kia là đường G0, có cách cài đặt nào đề đường chuyển dao đó là đường G1 k ạ?

N

nguyenanhvan

Anh em nào có tài liệu học NX cho em với ạ .em sinh viên mong ae em giúp đỡ với ạ

T

Trần Thế Bôn

Xin chào toàn thể các anh em NX nhà ta. NX một trong những "Tam đại Cad/Cam" đương thời với rất nhiều Module rất mạnh mẻ , nhưng vẫn còn khá lạ lẫm và ít được sử dụng ở VN nên sẽ gây ít nhiều bỡ ngỡ cho những bạn mới tìm hiểu . Nên mình lập Topic này để làm nơi các bạn có thể nêu những vướng mắc cũng như trao đổi những vấn đề mà mình đang gặp phải trong khi tìm hiểu và "cưa cẩm cô bé đỏng đảnh" này , hiện tại Box NX hiện đang tồn tại rất nhiều Topic con nên Topic này cũng sẽ giúp anh em dể tìm kiếm và Box NX nhìn cũng sẽ gọn gàng hơn hiện tại.

Rgs.

Nguyenthanh,
Bác cho mình hỏi. Hiện giờ mình đang dùng phần mềm vericut kết hợp NX để mô phỏng máy phay trên vericut. nhưng mình xuất code từ NX ra thì chương trình NC có chút vấn đề khi cho vô vericut để mô phỏng. Không biết Bác hay mọi người có bộ post builder nào đó chuẩn ko cho mình xin với. Mình cám ơn

nqt211

Bác cho mình hỏi. Hiện giờ mình đang dùng phần mềm vericut kết hợp NX để mô phỏng máy phay trên vericut. nhưng mình xuất code từ NX ra thì chương trình NC có chút vấn đề khi cho vô vericut để mô phỏng. Không biết Bác hay mọi người có bộ post builder nào đó chuẩn ko cho mình xin với. Mình cám ơn
DOOSAN-POST
https://drive.google.com/open?id=1ZtkaWQWUG4LEvm_NupCTwNq6H41dnt_8

bonze

Active Member
chào các tiền bối, cho e hỏi là NX có lệnh nào giúp view thẳng vào mặt đó ko nhỉ, e tìm mãi ko thấy. như e đang dùng inventor thì họ dùng lệnh look at để chỉ thẳng vào mặt nào muốn view vào, rất tiện khi vẽ sketch để dóng với 1 đối tượng nào đó.

thanks.

dovanhoc84

Active Member
Moderator
chào các tiền bối, cho e hỏi là NX có lệnh nào giúp view thẳng vào mặt đó ko nhỉ, e tìm mãi ko thấy. như e đang dùng inventor thì họ dùng lệnh look at để chỉ thẳng vào mặt nào muốn view vào, rất tiện khi vẽ sketch để dóng với 1 đối tượng nào đó.

thanks.
Gú gồ lẻo mép nói thế này: Tạo nngay 1 datum plane trên mặt đó rồi vẽ sketch trên datum plane đó.
nx khi vào sketch thì tự nó view thẳng vào mặt chứ cần gì đâu nhỉ?
xem video này(gú gồ lẻo mép mách cho thôi) : phút thứ 8 là tạo datum plane,

bonze

Active Member
Gú gồ lẻo mép nói thế này: Tạo nngay 1 datum plane trên mặt đó rồi vẽ sketch trên datum plane đó.
nx khi vào sketch thì tự nó view thẳng vào mặt chứ cần gì đâu nhỉ?
xem video này(gú gồ lẻo mép mách cho thôi) : phút thứ 8 là tạo datum plane,
vẽ trên sketch thì NX tự cho view vào mặt đó, nhưng trong quá trình vẽ thì mình xoay đi 1 góc để nhìn cho rõ thì ko có cách nào đặt hướng nhìn vuông góc với mặt đó như ban đầu, nên ko tận dụng được lần lượt các cạnh mà cần chiếu lên mặt vẽ. Inventor của mình hay dùng thì có lệnh look at để nhìn thẳng bất kỳ mặt phẳng nào. NX kể cũng hơi bất tiện vụ này thật :)

bonze

Active Member
Trên NX có cách nào thay đổi cách quay khung nhìn không ah ?
vì bình thường mình dùng inventor thì thi quay khung nhìn (free orbit) thì chỉ cần bấm ở nút roll và bấm phím shift là quay được, ở NX thì chỉ bấm mỗi nút roll ở chuột. mình muốn thay cho giống Inventor cho dễ thao tác quen thuộc thì làm ntn.

Mình tìm ở mục File/utilities mãi ko thấy.

Thanks.

bonze

Active Member
NX ko cho sửa lệnh cơ bản này ah ?
Tiếc thật, dùng 2 phần mềm rất dễ nhầm và ức chế vụ này.

H

Hải lâm

Các anh ơi cho e hỏi vấn đề ngoài lế tí ạ . chuyện là e có cài phần mềm winnc fanuc 21 . e đã xem và cài theo youtuber chỉ . nhưng khi viết xong 1 bài program thì e không thể mở được phần 3dview . nhấp hoài không được luôn ạ . liệu có phải do e chọn máy sai hay do laptop e bị lỗi ạ