Những vấn đề khi sử dụng SheetMetal

• Thread starter quangthanh
  • Ngày mở chủ đề
Q

quangthanh

Author
Tìm kiếm trong Diễn đàn cách sử dụng chức năng SheetMetal trong SW mà chẳng thấy có mấy,mình lập Topic này mong mọi người chia sẻ kinh nghiệm và cách sử dụng SheetMetal cho mọi người với.

C

chudinhhoang

Author
Ðề: Những vấn đề khi sử dụng SheetMetal

Bạn có thể vào Youtube học qua video. Bạn cho mình địa chỉ mail, mình gửi cho một số tài liệu liên quan đến Sheetmetal.
Mail của mình: dinhhoang.chu@gmail.com

Bạn có thể vào Youtube học qua video. Bạn cho mình địa chỉ mail, mình gửi cho một số tài liệu liên quan đến Sheetmetal.
Mail của mình: dinhhoang.chu@gmail.com
Mình đọc qua bài của chủ Topic thì suy nghĩ của mình ngược lại với suy nghĩ của bạn :)

Mình không nghĩ chủ Topic lập ra Topic này để xin tài liệu học tập , mà mong muốn của chủ Topic là mong muốn mọi người cùng nhau chia sẻ kinh nghiệm và thủ thuật khi sử dụng các lệnh trong Sheet Metal của Solidworks bằng việc Post những bài hướng dẫn hoặc nêu ra những vấn đề và cùng nhau giải quyết . Tài liệu thì tìm kiếm rất dễ dàng nhưng có chịu đọc hay không thì lại là chuyện khác , và có hiểu được hay không thì lại là một vấn đề khác nữa .

Đa số tâm lý của nhiều bạn là muốn sưu tầm tài liệu cho thật nhiều => nhiều quá ngán => lười đọc => vẫn chưa tìm hiểu được gì dù đã có trong tay rất nhiều tài liệu . Nên việc soạn các bài hướng dẫn hoặc nêu ra các vấn đề "hỏi đố nhau" thì sẽ thu hút được nhiều tranh luận và mọi người sẽ cùng rút ra được nhiều kinh nghiệm hơn khi sử dụng chúng . Nhiều người thì thì sẽ có nhiều cách làm và nhiều ý kiến khác nhau . Đôi khi đưa cho cái link tài liệu rồi load về rồi thấy nhiều quá thì lại để đó => không lợi ích gì . Nên mình thấy việc Post từng bài và từng vấn đề lên Topic sẽ thực tế hơn là chia sẻ tài liệu.

Đại loại là giống như các Topic này :

http://www.meslab.org/mes/threads/21433-nhung-thu-thuat-hay-khi-su-dung-solidworks

http://www.meslab.org/mes/threads/6...DIA]-engineer-wf-3-0-tieng-viet-nen-hay-khong

Rgs.

Nguyenthanh,

Câu hỏi thứ nhất dành cho những bạn quan tâm đến Topic Sheet metal .

Có một cái nắp của một đầu đĩa DVD như thế này :

Và khi chế tạo thì người ta sẻ uốn cong để tạo thành các mặt đứng từ một tấm phôi với biên dạng trải phẳng ra như hình này

Khi uốn cong thì các biên dạng ở các góc sẽ bị hở ở những góc kết thúc của những mặt đứng

Trong thực tế thì người ta thường dùng cách hàn để liên kết và nối các mặt này lại với nhau . Vậy theo các bạn thì trên Solidworks chúng ta muốn thực hiện việc này thì phải thực hiện như thế nào?

Và đôi khi trên các nắp của đầu đĩa DVD cũng thấy có vài hãng tạo dấu thương hiệu của mình bằng cách đục các lổ theo biên dạng tên của hãng mình , Ở ví dụ này mình chọn là Samsung chẳng hạn . Đại loại là như thế này :

Vậy theo các bạn thì để thực hiện việc này trên Solidworks thì chúng ta phải thực hiện như thế nào?

Nguyenthanh.

Q

quangthanh

Author

Để nấp kín góc như vậy thì ta làm như sau:
Trước tiên là tạo hình như vậy đã

B1:Tạo tấm kim loại phẳng:

B2:Chọn lệnh
,sau đó chọn các cạnh bên của tấm kim laọi ( chú ý là chọn các cạnh xung quanh tấm kim loại chọn cạnh nào cụng được không nhất thiết cả 4 cạnh phải nằm trên cùng mặt phẳng), điền kích thước vào, ta được hình hộp như yêu cầu:

B3:Hiệu chỉnh góc bao kín
Chọn lệnh Corner,có hai lựa chọn là Closed Corner và Welded Corner,ta thực hành với 2 lựa chọn này.
-Lệnh Closed Corner và các tùy chọn

-Lệnh Welded (Hàn)

B4:Trải phẳng ra:
-Đối với Closed Corner trải phẳng tấm kim loại chọn lệnh Unfold và kết quả đây:

-Đối với Welded Corner trải phẳng tấm kim loại chọn lệnh Flatten và kết quả:

Vậy xin mọi người đóng góp cách dựng Elbaw máng này theo cách nhanh nhất:

kích thước tùy ý.Thank!

Last edited:
T

Tanchick

Author
Tìm kiếm trong Diễn đàn cách sử dụng chức năng SheetMetal trong SW mà chẳng thấy có mấy,mình lập Topic này mong mọi người chia sẻ kinh nghiệm và cách sử dụng SheetMetal cho mọi người với.
AE giúp trong sheetmetal của m k có lệnh Vent. SW2014