Những vấn đề thường gặp khi làm việc với SOLIDWORKS PDM

Author
Không biết trong group có anh em nào dùng SOLIDWORKS PDM không?
Hôm trước, mình gặp vấn đề là không thể xem trước file preview

Tìm tìm trên mạng cũng có cách xử lý.

Sẵn chia sẻ với anh em một vài lỗi thường gặp của phần mềm SOLIDWORKS PDM mà mình đã tổng hợp và dịch lại trên mạng

#1. Tại sao các thư mục PDM của tôi có màu xanh lam?
Tình huống

Bạn gặp vấn đề khi đăng nhập vào PDM, cuối cùng bạn đã đăng nhập thành công nhưng bây giờ các thư mục của bạn có màu xanh lam.

Và không có bản xem trước các tệp của mình

Không thể Check out hoặc Get latest. Bạn vẫn có thể mở và làm việc trên các tệp đã được Check out trước đó.
Nguyên nhân
Đây là trường hợp bạn đang làm việc ở chế độ Offline.

Working offline là một tính năng tuyệt vời của SOLIDWORKS PDM, vì nó cho phép bạn làm việc trên các tệp mà không cần phải kết nối với Server, rất hữu ích trong thời gian bạn không có ở công ty. Nhưng nếu bạn muốn kiểm tra tệp và tải phiên bản mới nhất của tệp, bạn sẽ chuyển lại trạng thái làm việc ở chế độ online.Giải pháp
Trong PDM explorer của bạn, chọn Tools-> Work On-line

Điều này yêu cầu bạn phải có kết nối với Vault và trình quản lý license. Giải pháp này không yêu cầu một quyền cụ thể, bất kỳ người dùng nào cũng có thể thực hiện được.#2. Không tìm thấy thẻ Data Card và các menu khác
Tình huống

Khi làm việc với SOLIDWORKS PDM, chế độ Preview, data card... là những công cụ mạnh mẽ giúp chúng ta xem thông tin file. Tuy nhiên trong một số trường hợp chúng ta lại không thấy những cột thông tin này ở đâu.Nguyên nhân
Sẽ không có một nguyên nhân cụ thể nhưng theo kinh nghiệm thực tế của UseCASE thì vấn đề này có thể liên quan đến sự cố hệ thống hoặc cập nhật windows.Giải pháp
Rất may, sự cố này khá dễ sửa. Nhấp chuột phải vào Explorer Window, di chuột qua “View” và nhấp vào “Show Preview tabs

#3. Không có tệp nào được hiển thị
Tình huống

Sau khi cài đặt PDM, sếp yêu cầu bạn xem một thư mục cụ thể trong hệ thống của bạn nhưng tất cả những gì bạn thấy là:

Nguyên nhân
Cửa sổ chứa chế độ xem các tệp đã được cài đặt tại một thời điểm nào đó được đặt thành 0.
Giải pháp
Kéo đường hiển thị nằm ngang như hình xuống bên dưới. Các tệp bây giờ sẽ được hiển thị.

#4. Các Task không chạy
Tình huống

Bạn vừa có một máy tính mới và muốn thực hiện tác vụ “Convert PDF”, nhưng nó không hoạt động khi bạn bắt đầu tác vụ. Trên máy tính cũ của bạn, nó vẫn hoạt động bình thường.Nguyên nhân
Trong những trường hợp này, rất có thể máy tính của bạn chưa được thiết lập để chạy các tác vụ. Sau đó, danh sách nhiệm vụ của bạn sẽ ngày càng dài hơn và nó chỉ thông báo " Waiting for host "

Thông thường, toàn bộ hoạt động yêu cầu quyền tiêu chuẩn hoặc chỉ đăng nhập quản trị viên.Giải pháp
Trước tiên, hãy đảm bảo rằng máy tính của bạn đã cấp quyền cho PDM để chạy tác vụ.
Nhấp vào biểu tượng PDM trên thanh tác vụ của windows. Nhấn “Task Host Configuration”.

Đặt dấu kiểm tại “SOLIDWORKS Task Add-in” (điều này yêu cầu quyền quản trị hoặc nâng cao)

Tiếp theo, mở bảng Administrator và nhấp chuột phải vào tác vụ và nhấn “Open”.

Chọn “Execution Method” và đặt dấu kiểm trên tên máy tính của bạn.

#5. Lỗi trong quá trình xem
Tình huống

Trong PDM bạn có thể thông qua tab History để xem lại lịch sử thiết kế file.

Tuy nhiên, đôi khi (thường là sau khi nâng cấp), bạn có thể nhận được thông báo: Error executing viewer: Followed by a file path. Không tìm thấy tệp được chỉ định.

Nguyên nhân
Trong quá trình cập nhật Edrawings hoặc trình xem PDM của bạn đã thay đổi vị trí, nhưng điều này không được thay đổi trong cơ sở dữ liệu PDM.
Giải pháp
Trước tiên, bạn cần tìm vị trí của “EModelViewer.exe”, đây là tiêu chuẩn để đọc hầu hết các tệp CAD của bạn.Vị trí tiêu chuẩn cho “EModelviewer” là <SOLIDWORKS directory> \ Edrawings \
Bạn cũng cần tìm “Fileviewer.exe” được sử dụng cho hầu hết các định dạng tệp khác. Vị trí tiêu chuẩn cho “Fileviewer” là thư mục cài đặt SOLIDWORKS PDM.
Bây giờ quản trị viên PDM sẽ mở cài đặt lại cho user của bạn, đi tới settings (1) nhấp vào “Viewers” (2) và chèn đường dẫn tệp như được hiển thị ở đây, lưu ý cột có phần mở rộng.

Ở cuối đường dẫn ghi “% 1%” (Với dấu ngoặc kép);#6. Khôi phục các tệp đã xóa trong PDM
Tình huống

Bạn vừa xóa một tệp, bằng cách nhấn “delete” hoặc bằng cách nhấp chuột phải vào tệp và nhấn “delete”. Bây giờ bạn muốn lấy lại những tệp đã bị xóa trước đó. Thông thường, bạn sẽ phải vào thùng rác Windows của mình để xem liệu bạn có thể khôi phục nó hay không, nhưng trong PDM, các tệp đã xóa không hoàn toàn biến mất trừ khi "Destroyed"Giải pháp
Nhấp chuột phải vào thư mục chứa các tệp đã xóa ban đầu và chuyển đến Properties.

Chuyển đến tab “Deleted Items” và nhấp chuột phải vào tệp.

Tùy thuộc vào quyền của bạn, bạn có tùy chọn để xem (Không yêu cầu quyền đặc biệt) Khôi phục (tìm thấy trong quyền thư mục), xóa vĩnh viễn (Quyền thư mục và trạng thái) và Sao chép (Không yêu cầu quyền đặc biệt). Nếu bạn không có các quyền này, hãy nói chuyện với quản trị viên PDM của bạn để có thể đăng nhập và khôi phục tệp cho bạn