NX CAE - hỏi về các chức năng mô hình hóa

Author
Mấy anh cho em hỏi Mesh Collector được hiểu như thế nào dậy??? Công dụng và cách sử dụng

Last edited by a moderator:

Pathétique

Active Member
Ðề: Cae

Bạn đặt tên topic cho rõ ràng hơn, cae quá chung chung, hơn nữa mesh collectors không phải là khái niệm phổ biến, mình chỉ biết trong NX có thêm công cụ này.

Mesh collector chỉ là 1 chức năng của phần mềm để quản lý mesh tiện hơn thôi. Mỗi collector là 1 tập hợp gồm họ phần tử (0D, 1D, 2D, 3D...), kiểu phần tử (shell, solid, beam...) và vật liệu (tính chất cơ, nhiệt... được định nghĩa từ bước trước đó). Sau này bạn chỉ việc gán dạng hình học (cquad4, chexa8...) cho mỗi collector được đặt tên. Mesh collectors chỉ là 1 cách tổ chức, hỗ trợ display và quản lý mô hình cho tiện thôi, không phải là khái niệm quan trọng.

Author

Cảm ơn anh nhiều nha. Em đang tìm hiểu CAE trong NX a co tài liệu náo hay không anh. Cho em xin với.mong duoc anh giup do nhieu.hi

Author

Anh cho em hỏi xí. Vì sao khi làm một bài toán tuyến tính tĩnh lại phải chia ra 3 file là idealized part file Simulation file và FEM file và trong mỗi file lại làm các bước khác nhau anh.

Pathétique

Active Member
Ðề: NX CAE - hỏi về các chức năng mô hình hóa

Mình không dùng NX nên không rành về các công cụ riêng của phần mềm này, tài liệu bạn đọc documentation củ phần mềm thường là đủ để tự học và làm được ở mức độ tốt rồi. Các phần mềm mình chuyên dùng (Marc Mentat, Abaqus, Cast3m) đều hỗ trợ rất tốt phần documentation.

Một problem có nhiều nguồn (ứng xử vật liệu, dạng hình học, load, điều kiện biên...) làm bài toán thành phi tuyến với các mức độ khác nhau. Trong nhiều trường hợp, không cần đưa vào mô hình các yếu tố phi tuyến này cũng vẫn ra kết quả tốt, mà khi đơn giản hóa mô hình còn tiết kiệm được thời gian tính toán (trung bình mỗi simulation giá 4k USD) : chẳng hạn thép là vật liệu elasto plastic nhưng bạn chỉ tính trong miền đàn hồi thì không cần phần phi tuyến, giải bài toán static là được rồi, hoặc phần cần phân tích có dạng hình học đơn giản và ở đủ xa phần hình dạng phức tạp (1 ví dụ là giả thiết St Venant trong sức bền VL). Trường hợp sau này chính là trường hợp cần sử dụng công cụ idealize part để đơn giản hóa mô hình và có thể giải bằng solver dạng giải bài toán tĩnh.

Author
Ðề: NX CAE - hỏi về các chức năng mô hình hóa

cam on a nhieu.co gi kho khan mong anh giup do.hi