NX đứng đầu trong tứ đại CAD CAM, theo các chuyên gia của viện cơ khí VN

Author
Tứ đại CAD/CAM theo các chuyên gia của Viện Cơ khí Việt Nam là 4 phần mềm mạnh nhất UNIGRAPHICS NX, CATIA, PRO-E, I-DEAS .

Nếu chúng ta chỉ so sánh các chức năng đơn thuần trong lĩnh vực modelling của bốn phần mềm này với các phần mềm CAD/CAM khác thì các chức năng gần tương đương nhau. Tuy nhiên nếu đi sâu vào các lĩnh vực thiết kế, tính toán, mô phỏng, gia công v.v...thì 4 phần mềm này có những cơ năng rất mạnh và tiện lợi cho công viêc. Ngoài ra một yếu tố khách quan nhưng khẳng định cho tính ưu việt của 4 phần mềm này đó là nó được các tập đoàn chế tạo xe hơi , đóng tàu ... như TOYOTA, ISUZU, MITSUBISHI, SUBARU , NISSAN, KOMATSU,HONDA ..công nhận là phần mềm thiết kế tiêu chuẩn dùng trong các công ty của họ , từ đó kéo theo hàng loạt các công ty vệ tinh trong và ngoài nước Nhật phải bắt buộc dùng theo hệ thống CAD/CAM chuẩn mà công ty mẹ quy định .Và nếu bạn là một người điều hành sử dụng CAD/CAM trong tương lai thì bạn cũng không đi ra ngòai quy luật đó, nếu bạn muốn kiếm một việc làm tốt hoặc công ty của bạn sẽ nhận được nhiều công việc liên quan đến các công ty trện. Với giá khoảng từ 50000USD đến 120000 USD cho một license trong Tứ Đại CAD/CAM/CAE, nếu bạn sai lầm trong việc chọn phần mềm để học hay để đầu tư cho công ty của mình thì đồng nghĩa với việc bạn sẽ mất nhiều thời gian vô ích để học cũng như tiền đầu tư.

Trong 4 phần mềm trên, nếu như CATIA đi tiên phong trong lĩnh vực CAD/CAM chiếm nhiều thị phần tại Nhật Bản vào khoảng trước năm 2000 thì cùng với khuynh hướng các công ty của Mỹ đổ bộ vào Nhật mua lại các tập đoàn chế tạo xe hơi của Nhật , UniGraphics NX cũng theo chân của GMC, Ford bước chân vào các tập đoàn đó khiến hàng loạt kỹ sư CATIA của ISUZU, SUZUKI v.v.. phải đi tái giáo dục hoặc là mất viêc.

Công ty UGS mua đứt công ty I-DEAS với khuynh hướng sát nhập 2 phần mềm Unigraphics NX và I-DEAS lại với nhau trong các phiên bản NX tương lai, có thể nói trong thời điểm hiện tại Unigraphics NX là phần mềm CAD/CAM/CAE có thị phần lớn nhất ở Nhật và có lẽ của cả thế giới trong lĩnh vực CAD/CAM/CAE.

Theo kinh nghiệm nhiều năm học tập & làm việc trong lĩnh vực CAD/CAM tại Nhật của các chuyên gia, nếu bạn còn đang phân vân nên chọn một phần mềm CAD/CAM để học thì NX hẳn là sự lựa chọn đúng đắn của bạn.

<Theo svbk.vn & tư vấn của các chuyên gia Viện CK VN>

Last edited:
Ðề: NX đứng đầu trong tứ đại CAD CAM, theo các chuyên gia của viện cơ khí VN

ồ, có vẻ hay đấy, nhưng mình lại thấy thích phần vẽ bề mặt của catia hơn NX. mà nghe nói giờ làm gì còn 4 đại cad/cam nhỉ. và mình thích Catia hơn hẳn các phần mềm khác, còn cái nào mạnh yếu thì không biết.

iPumpkin

<center><b>CAM Programmer</b></center>

NX đứng đầu trong tứ đại CAD CAM, theo các chuyên gia của viện cơ khí VN
Mấy cái đề tài như vầy để gây tranh cãi liên tu bất tận đây. Chém gió như vầy hình như là nhiều bác đã chém rồi thì phải. :4:. Viện Cơ Khí VN là cái viện nào nhỉ ?. Trong forum CAD/CAM thì cao thủ NX cũng ít. Nếu mà dám xưng là đứng đầu trong tứ đại CAD/CAM thì mau mau thi thố bản lỉnh xem. Theo mình thì Catia là nhất - không ai địch nổi. :4:, mấy ngày tới mình rảnh - thách cao thủ NX thi đấu CAD/CAM xem thử có phải như tuyên bố hay không. Đàu tiên NX hãy trình bày xem phần CAM NX có gì là hay để đứng đầu tứ đại CAD/CAM ? Thấy . Mình đấu thử xem. Mình thì khoái nhất là gia công CAM.....mình thử CAM trước nhé - xem NC ghê ghớm thế nào.

Last edited:

Mấy cái đề tài như vầy để gây tranh cãi liên tu bất tận đây. Chém gió như vầy hình như là nhiều bác đã chém rồi thì phải. :4:. Viện Cơ Khí VN là cái viện nào nhỉ ? Nếu mà dám xưng là đứng đầu trong tứ đại CAD/CAM thì mau mau thi thố bản lỉnh xem. Theo mình thì Catia là nhất - không ai địch nổi. :4:, mấy ngày tới mình rảnh - thách cao thủ NX thi đấu CAD/CAM xem thử có phải như tuyên bố hay không. Đàu tiên NX hãy trình bày xem phần CAM NX có gì là hay để đứng đầu tứ đại CAD/CAM ? . Mình đấu thử xem. Mình thì khoái nhất là gia công CAM.....mình thử CAM trước nhé - xem NC ghê ghớm thế nào.
Có thể cho Pro/e tham gia không nhỉ?

Last edited by a moderator:

Lúc mới vào học tìm hiểu phần mềm Cad Cam, em cũng hay bon chen tranh luận phần mềm nào mạnh phần mềm nào yếu. Điều này được cái dễ gây lộn. Sử dụng phần mềm như tín ngưỡng tôn giáo.
Giờ em rút ra được vài điều như sau:
- Khi muốn so sánh giữa các phần mềm với nhau thì người so sánh phải là người thông thạo tất cả các phần mềm đó thì mới có khả năng so sánh. Con người lun có xu hướng bảo vệ cho cái mình có, dù đúng hay sai.
- Và điều này quan trọng hơn, sử dụng phần mềm nào cũng được miễn là giải quyết được công việc của mình. Còn ai nói gì thì nói :4:.

Last edited:

Có thể cho Pro/e tham gia không nhỉ?
Mái thoải đi. Chưa nghe danh "đệ nhất CAM thủ" ah?. Tham gia học hỏi thì được chứ tính tranh suất "đệ nhất CAM thủ" thì từ từ tu luyện đã.

iPumpkin

Trời, mình đùa đấy thôi. Các bạn trẻ cứ thoải mái tranh luận - đừng ngại gì cả. Chính từ các cuộc "tranh đấu" này mà mình học hỏi được rất nhiều thứ hay. Mình nói mình là "đệ nhất cam thủ" là chém gió mà thôi - đấy là "ước mong" của mình - đấy là chiêu thức "ném mủ qua rào" "giơ đầu chịu chém" hay "cứ nhè cao thủ mà phang" :4: , chứ thực tế mình biết có rất rất nhiều người lập trình CAM rất giỏi - khích bác cho họ tung chiêu khó lắm đó.

Mái thoải đi. Chưa nghe danh "đệ nhất CAM thủ" ah?. Tham gia học hỏi thì được chứ tính tranh suất "đệ nhất CAM thủ" thì từ từ tu luyện đã.
hi hi. ý AQ là trao đổi các dòng lệnh khi thực hiện thôi. chứ đâu có so tài chi đâu nhỉ? hi hi
Biết nhiều mà chẳng có bao nhiêu, giữ mãi trong lòng là ta không biết gì...
Cùng trao đổi học tập thôi àh. hi hi các anh hiểu nhầm rồi nà.

QuyenQCM

Active Member

bác bí ngô ơi, em đang gặp khó khăn trong lập trình 7 bậc tự do. bác có tài liệu nào không send em với.
như vậy này
http://www.youtube.com/watch?v=j4akxGjTbOs
em vừa tậu 1 chú như vậy, chiến thì chiến thôi nhưng anh em nào đã từng làm thì giao lưu nhé[video=youtube;j4akxGjTbOs]http://www.youtube.com/watch?v=j4akxGjTbOs[/video]

Last edited:

iPumpkin

Ôi, nhìn con máy choáng thật, máy được trang bị thiết bị laser để dò chi tiết, tool setter để đo dao & bù dao, giá trên mạng gần 1,8tr USD - bác mua cho bác hay cho công ty bác thế, bác giàu thật. :15:

Nói về mấy cái này Bác Quyền là sư phụ rồi, đâu dám múa rìu qua mắt bác - , để mình đoán nhé, phay kiểu này 100% là dùng Delcam - Power Mill, Artcam (nếu đúng lần sau bác vào SG phải mời mình 1 chai ken đấy nhé), vì xử lý file dạng đám mây điểm ai qua nổi Delcam. Về Delcam thì bác Quyền rất rành rồi, theo mình bác cứ kiếm tài liệu về Delcam mà chiến thôi. Giá gì mình có tiền chơi con máy như bác - mình cũng khoái mấy con máy như thế này lắm.

bác bí ngô ơi, em đang gặp khó khăn trong lập trình 7 bậc tự do. bác có tài liệu nào không send em với.<br>
như vậy này<br>
<a href="http://www.youtube.com/watch?v=j4akxGjTbOs" target="_blank">http://www.youtube.com/watch?v=j4akxGjTbOs</a><br>
em vừa tậu 1 chú như vậy, chiến thì chiến thôi nhưng anh em nào đã từng làm thì giao lưu nhé
<br>
Nhưng con này không phải máy CNC. Nó là robot mà. Ví dụ máy con kuka này<br>
[ANH]88A2_4FAC1B11[/ANH]<br>
Cái này có phần mềm chuyên dụng. Như của kuka thì dùng Sim layout. Con trong video 7 trục là thêm 1 chuyển động của phôi<br>
Phần mềm điều khiển Sim layout này có bản quyền. Nếu demo chỉ được 7 ngày thôi.<br>[ANH]2FFA_4FAC1FDB[/ANH]

Last edited:

QuyenQCM

Active Member

CNC cũng là 1 cách gọi mà bác Khát!. vấn đề ở đây là mua máy cũ ( thu mua cả nhà máy) không có bất kỳ tài liệu nào đính kèm cả.
Mình đang tính thay toàn bộ bộ điều khiển cho nó và lập trình từ đầu... chắc mất cả năm quá.
còn điều mình quan tâm là lập trình CAM của nó cơ...chứ không phải sim layout như bác nói đâu.
@ iPumpkin đợt vào Sài Gòn vừa rồi bác bận việc chứ nếu không em mời bác cả thùng ken. hehe
giá con này chưa đến 1/10 giá bác nói ạ, option của nó cũng không nhiều e về sẽ mode thêm cho em nó.. em mua cá nhân bác ạ
còn lập trình thì chắc chắn em dùng Delcam Power Mill rồi, ArtCam thì không đủ tuổi bác ạ... cách đây vài năm e cũng làm cho 1 chú Fanuc Arm kiểu này ngọ nguậy rồi nên cũng rất tự tin...

chắc vài tuần nữa em vào áp tải hàng ra.

Last edited:

NX

Member

con robot nhìn thích thật, kiểm soát dc nó là kiếm thêm dc nhiều $ rồi :D,

Author

Lúc mới vào học tìm hiểu phần mềm Cad Cam, em cũng hay bon chen tranh luận phần mềm nào mạnh phần mềm nào yếu. Điều này được cái dễ gây lộn. Sử dụng phần mềm như tín ngưỡng tôn giáo.
Giờ em rút ra được vài điều như sau:
- Khi muốn so sánh giữa các phần mềm với nhau thì người so sánh phải là người thông thạo tất cả các phần mềm đó thì mới có khả năng so sánh. Con người lun có xu hướng bảo vệ cho cái mình có, dù đúng hay sai.
- Và điều này quan trọng hơn, sử dụng phần mềm nào cũng được miễn là giải quyết được công việc của mình. Còn ai nói gì thì nói :4:.
Bạn nói rất đúng, bài viết trên mình chỉ tham khảo ý kiến của mọi người thôi. Thực tế nếu ai đã quen dùng phần mềm nào đó rồi thì cứ phần mềm đó mà dùng thôi. Còn ai chưa biết phần mềm 3D nào thì mình mới khuyên học NX. Hoặc nếu có sư phụ giỏi về phần mềm nào đấy thì cũng nên học theo phần mềm đó.

Còn xét về mặt thương mại, tương lai học NX sẽ có nhiều thuận lợi hơn trong xin việc và nhiều điểm khác.

Pathétique

Active Member

Cá nhân mình thì nghĩ những post như thế nào là không nên. Nếu bạn muốn khẳng định thì bạn cần chứng minh bằng cách dẫn nguồn : link, bài báo, bài phát biểu, những chuyên gia nào nói..., hoặc bạn chứng minh bằng cách đăng lên những thức NX vượt các phần mềm khác.

Mình chưa bao giờ học NX và mình cũng đi xin việc nhiều nơi, không thấy nhiều thuận lợi hơn so với các phần mềm khác. Ngược lại, mình đang làm cho 1 viện lớn và hợp tác với nhiều viện rất lớn khác, mình thấy catia và solidwork được dùng nhiều nhất. Theo kinh nghiệm của mình thì điều anh iPumpkin nói ở trên về Catia là đúng đấy, rất nhiều người chia sẻ với mình về điều này.

lddung

Chuyên gia cao cấp

Pathétique đang ở France - nơi khai sinh của Catia nên hiển nhiên thấy thế rồi , hơn nữa những tập đoàn công nghiệp lớn của châu Âu đều dùng Catia như BMW , Mercedes-Benz , Airbus, ... kéo theo hàng loạt các công ty nhỏ hơn sản xuất phụ trợ cho nó đều dùng theo thành 1 hệ thống , nên Pathétique "đi đâu cũng gặp" là phải . :)

Mình thấy các phần mềm thiết kế NX, Catia, Pro/E, Delcam, Cimatron... có ngồi kể ra chắc cũng đến cả trăm, mỗi phần mềm như một trường phái võ thuật khác nhau mà người luyện công giống như những tay hiệp khách "cạnh tranh", "giao đấu"... mãi không phân định bên nào mạnh bên nào yếu...ha ha. Giang hồ CAD/CAM thật nguy hiểm. :X
P/S: Em chỉ đùa vui vui tí thôi nhé!

iPumpkin

Về gia công CAM, trong những ngày gần đây qua nghiên cứu một cách cụ thể và dùng nhiều phần mềm để gia công cho chi tiết cụ thể & phức tạp - mình thấy rằng Catia rất tiên tiến và làm được rất nhiều cái mà các phần mềm khác không thể làm được. Hy vọng một ngày gần đây mình sẽ giới thiệu cho các bạn. Chúng ta nghiên cứu và nhận xét một cách khoa học, có thực nghiệm, bằng chứng và ứng dụng cụ thể thì hay hơn.

nhjkjeu

Giải Ba cuộc thi CAD CAM & Thiết kế 2010 [SV]

Kjeu thấy có một điều rất là la. Là khi nói về Cad/Cam hâu hết mọi người chỉ so sánh vê khả năng vẽ 3D sản phẩm bằng các chức năng như vẽ mặt cao cấp. Như thiết kế cho vỏ xe ô tô, vỏ máy bay, các hiình động vật ..... Cái đấy theo kiều nghĩ đó là " Vẽ" chứ không phải thiết kế.
Không thấy mọi người bàn về các kinh nghiệm thiết kế máy. Hơi buồn.
Về thiết kế Kjeu ủng hộ Solidworks, ICad.

NX

Member

pm chỉ là công cụ, mình làm dc việc là tốt rồi.
mỗi nơi dùng 1 pm riêng, nhập gia tùy tục.
mình thì thấy chả có pm nào là số 1 cả, quan trọng người sử dụng bóc lột nó đến bao nhiêu %
catia cũng tốt, solidword cũng hay, các pm khác cũng tuyệt. :19:
nhưng thấy biết catia thì dễ sống hơn :15: