NX Nasstran Simulation Addvance

Author
Ðề: NX Nasstran Simulation Addvance

[video=youtube;SyEFvLZzMdM]http://www.youtube.com/watch?v=SyEFvLZzMdM[/video]

K

kiemars

nếu một khối có 2 Sketcher thì có mô phỏng được ko a? nếu được xin chỉ giúp e với! thanks a.

có mô hình hình học là mô phỏng được..bạn có thể khai báo các loại liên kết trong đó có đủ

bạn đưa clip mình thấy rất hay.
mình có thắc mắc này trong clip bạn đưa: nếu phần vật liệu bạn chon trong thiết kế khí đưa phân tích mà trong phần mềm không có vật liệu đó thì phải làm sao?
thứ 2: khi bạn tác dụng lực thì giới hạn bền kéo của vật liệu là bao nhiêu? và giới hạn đứt của chi tiết là bao nhiêu? (khi nhìn phần mô phỏng mình thấy màu đỏ rất nhiều

bạn đưa clip mình thấy rất hay.
mình có thắc mắc này trong clip bạn đưa: nếu phần vật liệu bạn chon trong thiết kế khí đưa phân tích mà trong phần mềm không có vật liệu đó thì phải làm sao?
thứ 2: khi bạn tác dụng lực thì giới hạn bền kéo của vật liệu là bao nhiêu? và giới hạn đứt của chi tiết là bao nhiêu? (khi nhìn phần mô phỏng mình thấy màu đỏ rất nhiều
cả 2 cái này đọc lại quyển sức bền vật liệu nhé...vật liệu không có thì phải có các thông số về giới hạn ứng suất và các hệ số của vật liệu từ đó xây dựng vật liệu mới cho thư viện.còn các thông số đó thì phải qua các nghiên cứu thực nghiệm mới có và các vật liệu khác nhau có các thông số khác nhau

zậy thì đơn giản quá. bài toán đơn giản như vậy lấy máy tính bấm mất khoảng 1 phút là ra kết quả luôn đâu cần dùng đến phần mềm phân tích chi cho mất thời gian vậy!

zậy thì đơn giản quá. bài toán đơn giản như vậy lấy máy tính bấm mất khoảng 1 phút là ra kết quả luôn đâu cần dùng đến phần mềm phân tích chi cho mất thời gian vậy!
bạn dùng máy tính có tính được chính xác tiết diện của mặt cắt ngang các vị trí bạn vẽ bằng mặt cong không...và khi tính bằng tay bạn phải tính toán lực liên kết thay thế tại các vị trí liên kế giữa các vật thể tôi tin chắc bạn khó và tính được trong vài phút mà chưa chắc đã ra kết quả chính xác được

K

kiemars

chắc hẳn bạn là một cao thủ. liệu có thể đóng góp sức mình để a e cùng tiến bộ không?

tiết diện mặt cắt ngang trong video của bạn đưa tính đơn giản mà. bạn có cái nào hay hơn mà dung tay không làm được thì đưa lên cho các bạn coi!

mình chỉ tính tay thôi. chưa dùng đến NX, nghiên cứu rùi nhưng thấy làm lâu quá. tính tay cho nhanh!
bạn biết làm phần mô phỏng ống chịu áp lực đường không? (có thể trao đổi phần này)
mình muốn dùng áp lực để gia công kim loại

mình chỉ tính tay thôi. chưa dùng đến NX, nghiên cứu rùi nhưng thấy làm lâu quá. tính tay cho nhanh!
bạn biết làm phần mô phỏng ống chịu áp lực đường không? (có thể trao đổi phần này)
mình muốn dùng áp lực để gia công kim loại
áp lực đường ống có phần mềm chuyên dùng rồi....và 1 số trường hợp không mô phỏng được chứ đâu phải cái gì cũng mô phỏng được đâu

bạn có thể mô phỏng để uốn cong một tấm thép theo góc bao nhiêu độ thì cần lực bao nhiêu N được không?

lddung

Chuyên gia cao cấp

Nếu muốn mô phỏng Uốn..( gia công áp lực nói chung ) thì nên dùng phần mềm chuyên dùng như Deform3D thì ổn hơn . :)

bạn có thể mô phỏng để uốn cong một tấm thép theo góc bao nhiêu độ thì cần lực bao nhiêu N được không?
về uốn góc mình nghĩ rất khó chính xác trừ khi làm khuôn dập....mà trường hợp bài toán ngược thì mình cũng chưa giải được trên CAE mà chỉ làm được theo phương pháp nông dân là thử và nội suy tăng dần độ lớn cho đến khi đạt kết quả.....còn uốn thì chắc như anh dũng nói phần mềm chuyên dùng có thể sẽ giải quyết được bài toán của bạn.

lddung

Chuyên gia cao cấp

Nếu muốn tính tay thì có thể tham khảo cuốn "Công nghệ tạo hình kim loại tấm" của tác giả Nguyễn Mậu Đằng, rất đầy đủ.

thanhlh84

Active Member

Ngày trước mình có may mắn được công ty cử đi học khoá training CAE ở nước ngoài. Ông thầy có dạy mình rằng "phải nghi ngờ tất cả các kết quả mà phần mềm CAE hiển thị" vì nếu bạn không hiểu bản chất thì không thể biết kết quả đó có chính xác hay không? Bạn nên hiểu thật kỹ nguyên lý của quá trình dập và có kinh nghiệm thực tế thì càng tốt. Sau đó bạn mới có thể dùng các phần mềm CAE(Hyperform,autoform,...) một cách hiệu quả. Cuốn sách mà bạn gì gợi ý đó rất hay đấy..

Last edited: