Ở việt nam lập trình máy phay cnc có giống như vậy ko?

• Thread starter Mrkieu
  • Ngày mở chủ đề
M

Mrkieu

Author
Ðề: Ở việt nam lập trình máy phay cnc có giống như vậy ko?

Hiên tại mình đang o nhật,dc mấy ng nhật chỉ cho cách lập trình mà k biết ve vn máy co lập trình giống nhu vay hay ko

P

palakanvd

Author

HIện tại bên công ty mình có sử dụng . Những chương trình này là của dòng máy OKUMA

Mã cod lập trình trên máy cnc nào cũng theo chuẩn cả. Tất cả các nhà sx máy đều phải theo chuẩn này.
Chỉ khác các lệnh M..., lệnh liên quan tới điều khiển đặc thì riêng cho từng máy. Chương trình trên của Bác có khá nhiều chương trình con.Các bác đừng nghĩ ở nước ngoài có thì vn không có. Ở Việt Nam bây giờ các dòng máy CNC từ vài trăm triệu tới vài triệu USD đều có cả các bác à.
DMG Mori, okuma, Mazak, Has..........máy Đức, Nhật, Đài Loan, TQ, bộ đk Fanuc, Mitsubishi, Syntec, Mazatrol...Trình độ lập trình không kém nhiêu đâu nha, nếu đã chuyên lập trình thì máy nào chẳng làm được.

M

Mrkieu

Author

Chủ yếu mình muốn biết nếu biết lập trình máy loại này co giong máy của hãng khac hay ko thuidinh hoc ve vn kiếm việc làm thui ay ma

M

Mrkieu

Author

Mã cod lập trình trên máy cnc nào cũng theo chuẩn cả. Tất cả các nhà sx máy đều phải theo chuẩn này.
Chỉ khác các lệnh M..., lệnh liên quan tới điều khiển đặc thì riêng cho từng máy. Chương trình trên của Bác có khá nhiều chương trình con.Các bác đừng nghĩ ở nước ngoài có thì vn không có. Ở Việt Nam bây giờ các dòng máy CNC từ vài trăm triệu tới vài triệu USD đều có cả các bác à.
DMG Mori, okuma, Mazak, Has..........máy Đức, Nhật, Đài Loan, TQ, bộ đk Fanuc, Mitsubishi, Syntec, Mazatrol...Trình độ lập trình không kém nhiêu đâu nha, nếu đã chuyên lập trình thì máy nào chẳng làm được.
Cho mình hỏi thêm nếu muốn lập trình dc cho tât cả các loại máy phay khác nhau thì nên học cái gì vậy

Cho mình hỏi thêm nếu muốn lập trình dc cho tât cả các loại máy phay khác nhau thì nên học cái gì vậy
Bác hỏi thế này em khó trả lời quá. Không ai có thể chạy được tất cả các loại máy phay cnc đâu Bác. Đơn giản là vì không có ai được tiếp cận và vận hành tất cả các dòng máy cả.
Mỗi máy có giao diện và bảng điều khiển riêng nhưng cơ bản thì giống nhau.
Theo em để chạy được 1 dòng máy cần:
1/ Có kiến thức, kinh nghiệm về chuyên ngành phay từ đồ gá, định vị, chế độ cắt,chọn giao cụ, đọc bản vẽ........
2/ Biết lập trình ( có tư duy lập trình): Mỗi dòng máy có manual/ hướng dẫn sử dụng.........xem để hiểu các mã lệnh . Cái này nếu bác biết lập trình rồi thì không khó.
3/Biết vận hành dòng máy đó bao gồm các núm điều khiển trên máy hay các cách thức offset dao của máy...
Nói thật: Nếu công việc bên đó của Bác chỉ vận hành theo lập trình sẵn thì hơi khó. Vì muốn giỏi phải trực tiếp đọc bản vẽ, hiểu bản vẽ, thiết kế đồ gá, viết chương trình....trực tiếp làm càng nhiều sản phẩm càng tốt.
Với kinh nghiệm ít ỏi của em, có vài ý kiến cùng Bác. Anh em diễn đàn thấy có gì thiếu sót thì bổ sung giùm em.
Chúc Bác thành công.