Phần mềm CAM của bạn có làm được điều này không!

iPumpkin

<center><b>CAM Programmer</b></center>
Ðề: Phần mềm CAM của bạn có làm được điều này không!

Tớ giả định thế này nhé ? giờ tớ có 100 lần tool change và trong mỗi toolchange đó có khoảng 100 lệnh và giả sử cậu lập trình xong suôi hết rồi giờ tớ cần thay đổi "Machining tolerance" tất cả các lệnh trong đó có cái thì .001 có cái .003 ... về thành các nhóm : Roughing thì về .0005 và finish thì về .0002 cậu làm thế nào ? Làm đc thì nói tiếp nhé đồng chí. Tớ nghĩ nhiều cao thủ đang xem cậu biểu diễn lắm đó.
Hi.

Mình đã undelete các bài của bạn chimen_bka vì mình thấy rằng bạn tranh luận có xu hướng tích cực hơn, cũng như đóng góp cho diễn đàn. Có thể bạn là giỏi, biết tuy nhiên cũng có nhiều người biết tương tự như bạn. Không nên PR bản thân bằng cách dìm hàng người khác.

Nhân đây mình trả lời câu hỏi của bạn. Câu hỏi khá đơn giản, bạn chỉ cần click chuột phải vào giá trị tolerance - gán cho nó 1 biến f(x) ví dụ Rough. Gán cho 100 nguyên công nào mà bạn muốn. Khi thay đổi chỉ thay đổi biến này thì 100 giá trị kia thay đổi theo.

Xin nói thêm so với các phần mềm khác mà mình biết, CATIA đặc biệt mạnh về tham số. Ví dụ hơn hẵn Cimatron về tham số cho CAM. Cimatron không thể làm được điều này. Đa số các phần mềm CAM khác cũng vậy. Thua Catia là chắc....kekeke.

You này thấy you nói rất là nhiều , mà chẳng thấy you minh họa cụ thể bằng hình ảnh nào cả , xem mấy bài của you đoán you là dân đi bán máy công cụ , mà bán máy chắc là chưa từng lập trình gia công từ a đến z một bộ khuôn hay 1 chi tiết nào đó , mình đoán chắc you cũng chưa từng cầm tờ giấy nhám chà bóng lòng khuôn , để xem khuôn mặt của mình sau khi chà bóng lòng khuôn nó như thế nào ? có thể you biết đôi chút về lý thuyết , nhưng mà thực tế và lý luyết khác nhau rất nhiều . Hãy chứng tỏ trình độ và khả năng của mình bằng thành phẩm thực tế đi . Chứ viết nhiều như thể mà không chứng minh há chẳng phải là múa riều qua mắt thợ sao ??? you muốn làm cư sĩ dùng cái lưỡi 8 tấc của Tô Tần để mà thuyết khách thôi sao ? (sớm muộn gì rồi cũng bị chém...thôi)
Ông bạn này có đọc những bài của bác iPumpkin chưa mà phán nghe hùng hồn thế hả ? Lời lẽ thì chẵng ra làm sao, bác giỏi như thế nào thì hãy thể hiện và cùng nhau thảo luận góp ý nhé, xem thường người khác thế ...
Rảnh thì ngồi đọc hết 1466 bài viết của anh ấy sẽ có câu trả lời cho bác, nhưng trước hết bác nên tham khảo Nội Quy lại.
Mình không band nick bạn nhưng sẽ có mod khác xử lý .

Last edited:
R

RRC

bác Cadman dùng chức năng Stock model như thế nào có thể hướng dẫn anh em cùng biết với không? mình nghĩ cái này thật hay với MC vì thông thường bước mô phỏng chiếm khá nhiều thời gian làm chương trình của anh em chúng mình, và nhiều lúc cứ căng mắt ra mà nhìn nhưng vẫn không phát hiện ra chỗ sai trong chương trình.
Rất mong ở Bác.

gasby

Phần Cam của các phần mềm đều có nhiều hình thức biến hóa nếu người sử dụng biết cách tối ưu các đường dao, các bác cứ xuất chiêu em sẽ tiếp để anh em cùng nhau học hỏi lẫn nhau, hi vọng sẽ được thấy được sức mạnh của các cam thủ chuyên nghiệp.
hi vọng sẽ có cuộc tranh tài lâu lâu mới có của hai cao thủ để các mems học hỏi:77:

C

cadwithcam

Noi ve tham so th Creo hay proe hon hang nhung thang cadcam khac
ve gia cong hau nhu chang ai hieu het ve Proe
ngoai tinh nang gia cong thi cai cuoi cung cua cong viec la hieu qua, chinh xac, quan ly ...

Noi ve tham so th Creo hay proe hon hang nhung thang cadcam khac
ve gia cong hau nhu chang ai hieu het ve Proe
ngoai tinh nang gia cong thi cai cuoi cung cua cong viec la hieu qua, chinh xac, quan ly ...
Không có gì là tuyết đối cả nhưng khi nào bạn dùng hấu hết các CAM SYSTEM khác nhau rồi hặng kết luận !
Nếu PROE tuyêt vời vậy thì các CAM SYSTEM khác bán cho ai và lại bạn xem nguyên module CAM CATIA bằng giá gấp 2 lần PROE tại sao ? hẳn có lý do của nó !

Last edited:
A

APOLO

em mới tìm hiểu thấy có thằng này khoan cũng được không biết có đúng ý bác Quyền không:

[video=youtube_share;[MEDIA=youtube]C-KZM0iIs]http[/MEDIA]://youtu.be/
/video]
thằng này tên là nx nó gôm 3 công ty chuyên cad cam hợp lại

Mastercam X9 sắp phát hành đây các bạn.

Không phải vì là tín đồ của MC nên mình múa rìu qua mắt các thợ bậc 7 nhé.
Nhiều tính năng phải nói là "siêu việt" mình chắc chắn các "đại gia" như Catia hay NX hay các CAM Package đều chưa làm được cho đến thời điểm này!

Nếu để lựa chọn giữa Mx và SolidCam2015 thì mình vẫn chọn SolidCam2015.Đúng là solid trực quan dễ dùng

Để đánh giá một phần mềm ( Một giải pháp ) có mạnh mẽ hay không cần có một đội ngũ chuyển giao công nghệ thực sự tốt.
Giải pháp CAM của của Phần mềm nó không dừng lại ở các lệnh tạo đường chạy dao ( mình thấy PM CAM nào cũng làm được chỉ có điều người dùng có làm được hay không thôi ) mà nó là một chuỗi các khâu bao gồm 2 khâu chính :
- PROGRAMMING ( Lập trình gia công )
+ Lập quy trình công nghệ để đảm bảo độ chính xác cho chi tiết máy ( chọn phương pháp gia công , gá đặt , chọn chuẩn gia công , chọn dao cụ ...)
+ Tạo đường dụng cụ ( CUTTER DATA) Đa phần anh em rất quan tâm cái này và lấy làm tiêu chí so sánh Mạnh và Yếu.
+ Kiểm tra đường chạy dao chạy an toàn không bằng cách sử dụng chính sức mạnh PM CAM hoặc dùng một PM khác như VERICUT , CIMCO, METACUT ...
+ Chỉnh sửa và tối ưu.
- DATA OUTPUT ( Xuất dữ liệu cho hệ thống nhà máy vận hành ) Khâu này khó nhất bởi nó cần kiến thức rất sâu của cả Phần mềm CAM và Hệ thống phần cứng.
+ CODE cho máy CNC ( 3 trục , 4-5 Trục , Mill- Turn ...) Làm được điều này không ?
+ CODE điều khiển ROBOT Làm được điều này không ?
+ CODE điều khiển hệ thống phức hợp. Làm được điều này không ?

Khi nào Giải Pháp CAM làn được như vậy cho khách hàng thì kết luận nó chúng ta có thể vận hành và chuyển giao được cho khách hàng nhưng chưa thể nói nó mạnh hơn Giải pháp khác.

Last edited:
H

hoangthuy92

phần mềm này học có nhanh không nhỉ

T

tuan cong

chao ban !
sao minh cai mestercam x7 tren win 7 may dell ma sao minh bam f8 khi khoi dong may ko dc vay ban .

N

nguyenbiol

làm thì dễ nhưng để thực hiện nó khó hơn lên trời :(

C

chetaojig

có thể khoan trước khi phay.hoặc dùng dao phay để khoan tạo mặt phẳng rồi dùng mũi khoan khoan là oke.ko gì là master cam ko làm dk quan trọng là phương án gia công thôi anh quyền baby à

Theo quan điểm của tôi thì lập trình gia công CNC để có năng suất chất lượng nên thu hẹp ứng dụng theo hướng chuyên dụng. Các bạn gia công CNC thường hay sử dụng phần mềm CAM nào đó để xuất G-Code, nhưng để có năng xuất, hiệu quả, khai thác năng suất máy thì CAD/CAM chưa hẳn là đã tốt. Ví dụ như máy cắt , phay mộng gỗ mình đã viết chương trình riêng chuyên dụng, người sử dụng chỉ cần khai báo một vài thông số biên dạng mộng dương / âm chương trình tiện ích của mình xuất ra đường chạy dao nhanh chóng (MachPro Wood). ví dụ khác là với cắt ống plasma mình đã thiết kế chương trình riêng, giúp người vận hành dễ dàng tạo đường cắt ghép các ống với nhau (MachPro Rotary)
https://sites.google.com/s/1TCmNgEICEzyqyjQqDd-VH9spn8sJEEyt/p/0Bzs-So_CMTCaZ3NwNWZVcXFWOTQ/edit
https://sites.google.com/site/vintecmac/