Phần Mềm Mastercam X

• Thread starter Hienspk
  • Ngày mở chủ đề
H

Hienspk

Author
Mọi người đã xài cái phần mềm này chưa ạ.Hôm nay Em mới tải cái đĩa hướng dẫn: MasterCam X Mill Video Tutorial Em cứ tưởng nó là của phần mềm Mastercam v.9 or v.10 chứ.Ai ngờ tải về mở ra thấy giao diện nó khác hoàn toàn.Mọi người có ai xài nó không thì cho em vài ý kiến nhận xét với!
Cám ơn mọi người nhiều nhé!
Đây là giao diện của Mastercam X ạ:

Mấy cái hình này Em lấy trên Google ạ!

L

luongthieuhiep

Author
hey!

hay đấy! tớ cũng có cái này , nhưng giờ chưa dùng , tớ đang dùng cam9, không biết có khác nhiều so với cam9 không?

B

benboxala142

Author
Mastercam X giao diện khác nhiều so với Mastercxam9
phiên bản này tích hợp khả năng đồ họa cao hơn nhiêu bạn có thể dễ dàng vẽ
3d, các thao tác lập tiến trình công nghệ cũng khác nhiêu .
nêu bạn muốn tim hiểu sâu hơn có thể vào phần Help trong phần mêm
chúc bạn may mắn

H

Hung Anh

Author
Ðề: Phần Mềm Mastercam X

Xin chào tất cả anh em!
Cho mình tham gia vào diễn đàn với nha.Là một thành viên mới, mình xin chúc tất cả anh em trong diễn đàn Sức khỏe, hạnh phúc và thành đạt. Mình mới bắt đầu đi vào nghiên cứu dùng mastercam. Bạn nào có sách gì không cho mình tham khảo với. Đặc biệt là phần mềm. Mình dowload mãi mà không được phần mềm Mastercam X. ai giúp mình với!
sdt: 0988 642 808
email: electromechanic68@gmail.com
Thankyou!

Last edited by a moderator:

Xin chào tất cả anh em!
Cho mình tham gia vào diễn đàn với nha.Là một thành viên mới, mình xin chúc tất cả anh em trong diễn đàn Sức khỏe, hạnh phúc và thành đạt. Mình mới bắt đầu đi vào nghiên cứu dùng mastercam. Bạn nào có sách gì không cho mình tham khảo với. Đặc biệt là phần mềm. Mình dowload mãi mà không được phần mềm Mastercam X. ai giúp mình với!
sdt: 0988 642 808
email: electromechanic68@gmail.com
Thankyou!
Nếu đang dùng solidwork hay catia mà sang học MasterCam thì quả là cực hình vì khác nhau khá nhiều. Tài liệu học mình thấy sơ sài lắm, down trên mạng thì thấy thiêu nhiều. Theo mình nên vừa tự mày mò, vừa xem phần Help và vừa hỏi ý kiến mọi người (qua meslab chẳng hạn) sẽ hiệu quả hơn nhiều chứ ko cần tìm thêm tài liệu gì đâu.

paven8880

Active Member

Bản MCX trở lên khác hoàn toàn về giao diện so với các bản trước đó! Giao diên X thân thiện với người dùng hơn vì các nút lệnh là các biểu tượng. Tuy nhiên nếu bạn đã biết bản 9 thì bản X cung sẽ OK thôi!
Thiết kế trên mastercam khá dở nên bạn cần phải đầu tư nhiều mới vẽ ngon được! MC gia công thì rất tốt!
Tài liệu về MC rất sẵn. Có thể tìm đc dễ dàng! Ví dụ sách MC của trường GTVT Hà nội, tài liệu của học viện...

N

nguyennhat

Author

Bạn Hienspk a, nếu bạn là người mới nghiên cứu phần mềm 3D thì mình khuyên là bạn nên nghiên cứu phần mềm khác như; cimatron, catia sẽ tốt hơn nhiều vì mình cung đã từng học trên MC rồi sau đó đi làm lại dử dụng cimatron. mình thấy nó có nhiều modun hơn MC nhiều(tiện, phay, cắt dây, tạo điện cực xung) còn trên MC không thể mạnh bằng được.

M

minhdung88

Author

Nếu đang dùng solidwork hay catia mà sang học MasterCam thì quả là cực hình vì khác nhau khá nhiều. Tài liệu học mình thấy sơ sài lắm, down trên mạng thì thấy thiêu nhiều. Theo mình nên vừa tự mày mò, vừa xem phần Help và vừa hỏi ý kiến mọi người (qua meslab chẳng hạn) sẽ hiệu quả hơn nhiều chứ ko cần tìm thêm tài liệu gì đâu.
Bạn này nói rất đúng, tài liệu không giúp được bạn nhiều đâu, tốt nhất bạn tự mày mò, tìm hiểu qua bạn bè hoặc net. Mình cũng đã từng down rất nhiều tài liệu trên mạng về học nhưng không giúp được gì mấy. Nhưng nếu bạn muốn có tài liệu mastercam thì mình có thể giúp bạn:
bạn có thể vào đây để xem và download bài giảng Mastercam X
Mình tham khảo nhiều tài liệu rồi nhưng mình thấy bài giảng này tương đối dễ hiểu
Còn bạn muốn down phần mềm thì search trên Google là có ngay mà