Phần thảo luận về modeling

Ðề: Phần thảo luận về modeling

Vật liệu có 2 dạng: 1 dùng làm đẹp biểu diễn, trong visualization, 2 là vật liệu mang tính chất vật lý và hóa học để dùng cho advanced simulation. Muốn có màu đẹp thì cậu chỉnh trong visualize shape nhé

P

proe1102

các pro chỉ bảo giúp mình cụ thể về thanh công cụ revolve và thanh swept .mình chưa hỉu hết về các tính năng của nó nên vận dụng vẫn còn nhìu hạn chế. nc mình vẽ các vật thể cũng tạm rồi nhưng về những vạt thể có mặt cong phức tạp thì hơi khó. mong anh em giúp đỡ. thank's !

" visualization" vào tính năng này bằng cách nào hả bạn?

Last edited by a moderator:

Bạn vào View/Visualization (Chức năng này tạo màu mè cho vật thể, không gian màn hình bạn (Ánh sáng, màu sắc, đổ bóng), và để Render - xuất ra file ảnh có chất lượng cao)

Revolve, Swept là hai lệnh cơ bản. Mình nói qua:

Revolve (Quét một đối tượng quanh một điểm, đường với một góc K*Pi nào đó);
Swept (Quét một đối tượng theo một đường, một vec tơ nào đó, thiết kế cục bộ có thể coi là "theo đoạn cong")
Thì trong hộp thoại của hai lệnh đó cơ bản sẽ có các check để chọn biên dạng, đường dẫn, vecto, độ dài, góc...)

Bạn có thể lên Youtube gõ từ khóa để xem qua cách dùng cơ bản cho nhanh, còn để hiểu hết các tham số trong hộp thoại của hai công cụ đó thì bạn phải thực hành nhiều, cố gắng nắm vững Modelling rồi chuyển qua Shape Studio. Chúc bạn thành công.

N

ngoclam.vx

các pro như tuanthuforever hay nguyenthanh... đâu hết rùi? anh nào có các file vẽ .prt thì up lên cho anh em thao khảo chút. các file từ dễ đến khó . àh có bác nào biết chỉ giáo em phần dựng vật thể qua các hình chiếu của nó.?

Last edited by a moderator:
sketch

các bạn ơi cho tớ hỏi là trong môi trường assembly có 2 part chẳng hạn. giờ mình muốn tạo sketch trên một part mà lấy một cạnh của part kia làm cơ sở thì làm thế nào hả các bạn.mình tìm mãi mà không biết cách nào.mong các pro giup với.
cám ơn các bạn!

Nova

MES LAB Founder

diễn đàn tẻ nhạt quá . các cao thủ có trình rồi thì chia sẻ cung anh em mới học chứ. nhờ các bài viết của các cao thủ nên mình cũng học hỏi dc nhìu nhưng lâu lâu ko có bài viết nào của cac cao thủ nữa.
Diễn đàn tẻ nhạt chính là do những người như bạn.

Học hỏi được mà không bao giờ report hoặc sẻ chia cùng người khác. Thật ích kỷ!

chào các bạn, minh moi vào topic này, minh thấy NX rất hay và cũng rất muốn học, nhưng tìm mãi mà ko thấy ban NX7.5 bạn nào có link cho mình xin đc không, hoặc biết chổ nào bán chỉ cho mình với , mình ở trên Thái Nguyên không có bán,
nếu có gửi vào Mail: Mr.nguyentung85@gmail.com cho mình nhé!
cảm ơn các bạn rất nhiều

W

willian

Thx anh nhiều ... Em luyện Pattern cả ngày nay kiểu Preo E mà ko được ^!^ ....

W

willian

Các bác cho em hỏi trong Nx 7 có instance feature mà sao Nx 8 em tìm không thấy ... Mấy bác có cách nào thay thế không nhỉ ...

với những người mới học thì khi có ý tưởng về 1 lệnh nào đó thì hãy tìm cái từ khóa với lệnh Command Finder ( ngay gần cái nút undo và redo đó ) hay mở cái Help của nó ra mà tra cứu tiếp. NX cũng đâu có nhiều lệnh dựng hình lắm đâu, nó ở hết trong insert và edit menu đó. :6:

W

willian

em đã vào Command Finder rồi nhưng tìm ko thấy ... Em nghĩ nó đổi thành lệnh gì rồi nên hỏi thế thôi ...

W

willian

oạch ... có ... nó ghi vậy nhưng đâu chỉ chỗ đâu anh .... mấy cái kia có chỉ hết mà ....

Đối với các lệnh được tìm kiếm trong Command Finder nhưng khi rê chuột vào thì phần mềm không chỉ vị trí của chúng thường do :

-Chỉ tồn tại ở phiên bản trước nhưng chưa Update lại bộ máy tìm kiếm trong phiên bản mới.

-Do Module hiện tại không chứa lệnh này.

Ở NX8.0 thì Instance Feature được cập nhật thêm một vài tính năng ở Module Sheet Metal và chỉ tồn tại ở Module Sheet Metal thôi . Còn ở Modeling có lẽ đã được tích hợp chung vào Pattern Feature. Em check lại thử xem đúng không.

Nguyenthanh,

Thay đổi không khí một chút nào mọi người. Cùng nhau luyện vẽ freestyle nhé. Dear!
[video=youtube;MJGG4XcHRuM]http://www.youtube.com/watch?v=MJGG4XcHRuM[/video]

Cùng xây dựng mặt cong, các bạn có thể trả bài cho mình không. Hình vẽ. (Nói rõ bạn dùng lệnh gì và xây dựng các đường điểm ra sao nhé). Mong nhận được câu trả lời sớm nhất. Rất cảm ơn.
[ANH]191D_4EA7E009[/ANH]
[ANH]28E0_4EA7E271[/ANH]

Last edited:
W

willian

em vẽ được rồi nhưng toàn là vẽ cơ bản, ko có sáng tạo gì hết, cũng vẽ mấy cung ngoài rồi d- Plane tạo mấy curve trong ...
Bác có cách gì hay chỉ em với ...
À anh tuanthuforever nói có thể extrude 1 lần được nhiều biên dạng ở NX 7.5 trở lên ... Em chỉ vẽ nhiều biên dạng trong 1 sketch rồi Extrude nhiều lần thôi ... :77: ... Share cách em với .