Phần thảo luận về modeling

Ðề: Phần thảo luận về modeling

Cross section edit là một lệnh hổ trợ trong bộ công cụ Synchronous modeling của NX ,và chỉ mới được tích hợp trong 2 version Nx6 ,và Nx7

Chức năng : dùng để hiệu chỉnh các biên dạng mà một mặt phẳng đi qua , hay nói một cách dể hiểu là bạn chọn một mặt phẳng làm mặt cắt trong lệnh , và những biên dạng mặt cắt mà mặt phẳng này cắt qua bạn đều có thể hiệu chỉnh được.
Đối với một số lệnh đặc biệt thì nếu muốn sử dụng lệnh đó thì phải có đầy đủ hết những đối tượng để thực hiện lệnh đó thì nó mới sáng icon cho phép chúng ta click sử dụng lệnh , nguyên nhân của bạn là do bạn thiếu một điều kiện nào đó để thực thi lệnh nên icon nó mới tối.

Những đối tượng cần và sử dụng trong lệnh Cross section edit là:
*Sketch Plane : Một mặt phằng cắt ngang ít nhất một chi tiết trong part , và mặt cắt phải có "phần kín" và "phần rỗng" , có thể chi tiết của bạn là một khối đặc nên không thể thực thi lệnh được
*Sketch Orientation : Một đường thẳng , một Axis để định hướng cho sự thay đổi mặt cắt trong lệnh
*Body to Select : Và điều cuối cùng là một body (không có body thì mặt phẳng cắt cái gì:21:)

Bạn xem lại những điều kiện trên nhé , hoăc bạn có thể gửi file hoặc hình ảnh của file lên để mọi người dể hình dung hơn nhé.:1:

Thân!
Nguyenthanh.
mình khuyên các bạn khi thiết kế không nên dùng các lệnh trong Menu==> Insert==>Design Feature==>Pocket
và các lệnh trong
Synchronous modeling
vì khi thiết kế một part phức tạp bạn sẽ rất khó quản lý phần lich sử thiết kế sau này

các bạn hãy chịu khó dùng lênh sketch và sau đó extrude
Nx có công cụ quản lý lịch sử rất tốt khi bạn thực hiện một lệnh nào đó, bạn để chuột lên cây lịch sử bạn sẽ biết được các ô lệnh màu đỏ là cha của lệnh đó, và các ô lệnh màu xanh là con.
khi bạn sủa lệnh đó thì sẽ ảnh hưởng đến các lệnh con của nó

và đây là một trong những công cụ quản lý thiết kế rất hữu ích mà ở các phần mềm khác không có.

THẮC MẮC 2: "SKETCH HIDDEN"

Mình vẽ một khối Solid (hay Surface), sau đó vẽ một (nhiều) Sketch nằm trong mặt phẳng bị Solid ( hay Surface) đó che mất. Ở đây là khối hộp, và Sketch là 1 Elip, sau khi thoát khỏi môi trường Sketch thì phần Sketch bị khối đó che mất. Vậy có cách nào hiện nó ra không.

Bên Solidworks, Catia thì hiện ngon lành...

Mong mọi người góp ý, cho ý kiến.
Bạn cho hiển thị dạng khung dây (wireframe) thì bạn có thể thực hiện thêm bất cứ lệnh nào bạn muốn

một cục xí ngầu cho các bạn chiêm ngưỡng, bạn nào thấy dễ thì có thể tạo cho minh một cục xí ngầu giống như mình được không?

Last edited by a moderator:

Em mới bập bẹ tìm hiểu NX nên thư không biêt có giống của bác không

Last edited:

Em mới chuyển qua sử dụng Nx7.5 nhưng gặp lỗi này không biết sử lý thế nào.
Không hiển thị khích thước trong sketch
file:///C:/Documents and Settings/Administrator/Desktop/untitled.JPG
Mong các bác chỉ giúp em với
Cảm ơn các bác nhiều
bạn làm theo đường dẫn này xem
thực hiện lệnh vẽ sketck
bạn vào menu preferences chọn sketch chọn buttom continous auto dimensioning

Last edited:
M

maitienhau

Hi Neverlose
Anh cho em xin source NX 7.0 hoac 7.5 dành cho win 7 mà 64bit được k?
kiếm hoài mà k thấy đâu hết!
Mong anh giúp đỡ cảm ơn anh nhiều

bác drive24ward ơi ... trong 40 file luyện của bác ấy, bác hướng dẫn giùm em file 3.igs nhé ... Sao em làm mãi mà nó cứ có cái lằn ở bên ngoài ... Thx bác !
Mình làm cũng bị như bạn nhưng nếu dùng 1 swept và 1 through curve mesh thì vết hằn nghe vẻ hợp lý hơn. Mình đã thử dùng thêm 1 through curve mesh nối 2 mặt để dàng buộc tangent nhưng không được vì nó bảo tại điểm gấp khúc í không đảm bảo tangent được. Mình nghĩ bài này không thể làm trơn mặt được do có 2 điểm gấp khúc.
[/IMG]
[/IMG]

Mọi người cho mình hỏi mình dùng lệnh through curve mesh để nối một điểm và 1 biên dạng kín bằng các đường dẫn nhưng lại không được 1 mặt kín xung quanh như mong muốn
[/IMG]
như hình trên chỉ được có 3 múi không được cả 4 múi. Cám ơn mọi người!

cậu hãy chon lần lượt từng đường dẫn sau đó chon thêm đường đầu tiên nữa là sẽ đóng kín

Cảm ơn bạn!
Mình đã làm như vậy nhưng nó báo lỗi "string cross or bad selection...".Không tạo được.

cậu có thể tham khảo video này:
[video=youtube_share;mntZSXNmJVA]http://youtu.be/mntZSXNmJVA[/video]

Cám ơn bạn! Mình cũng đã làm như vậy nhưng vẫn báo lỗi. Chỉ có khác là mình dùng nx6 bạn ah.
[video=youtube_share;G6ClMJmaoiE]http://youtu.be/G6ClMJmaoiE[/video]

N

ngodungm5

MInh xin góp ý về bài tập .
Anh em post bài lên thì nên post 3 hình chiếu để dựng lại 3d thì hay hơn .

D

dungnn3d

to neverlose !

Vậy là thắc mắc 1 của e là chỉ còn cách giải quyết là thủ công; còn thắc mắc 2 thì có thể giải quyết như anh là chuyển qua chế độ khung dây (Static wireframe), nhưng có 1 chú ý là nếu một vật thể có quá nhiều đường phức tạp chồng chéo lên nhau thì lúc chuyển qua wireframe thì sẽ rối mắt lắm !
Với thắc mắc 1 của bạn thì thằng NX nó có lệnh Make Symmetric
riêng ở trong Sketch đó.
Còn thắc mắc 2 của bạn thì ở thanh công cụ View có lệnh See- Thru All

có thể nhìn xuyên qua solid đó.

P

philong87

[/URL][/IMG]

Em mới tìm hiểu về NX. Trong NX có lệnh nào tương tự lệnh Loft của Solidworks không ạ? mong các Bác giúp đỡ!

Lệnh Rule và through curves đều có chức năng giống loft trong solid bạn ah. Tạo được solid từ các mặt cắt (các mặt cắt có đường bao khép kín!

C

cuonghut1

bác cho e hỏi tắt tự động bắt kích thước trong NX 8 thế nào vậy?? thank bác

Nếu mình không nhầm thì mục này đã có người trả lời rồi.Mình xin nhắc lại là bạn vào Preference/Sketch Bỏ dấu tích mục Auto Dimension là ok.