Phần thảo luận về modeling

neverlose

<b>we only here today</b>
Author

Tổng hợp tài liệu học Unigraphics NX các phiên bản!

Mình muốn tập hợp các câu hỏi chung về phần này , thật sự quá nhiều câu hỏi mà không có trật tự thì rất khó theo dõi,mình cũng lập một số mục khác ,mong các bạn gởi thắc mắc của mình đúng mục nha.

Bạn nào chưa cài được nx thì các bạn gởi mail lại mình gửi lại link khác,nhớ là ghi 32 hay 64 bit.( Không được gởi lên trong mục này, sẽ làm rối diễn đàn )
các bạn gởi thắc mắc của mình lên đây nha
Mong các bạn hợp tác

ph ần manufacturing,mould mình chưa rành lắm, khoảng th áng sau th ì m ình s ẽ l ập m ục n ày
Thân chào!

neverlose

Author
Ðề: Phần thảo luận về modeling

MÌnh phải hâm nóng diễn đàn ngay thôi
Nhiều bạn không biết hỏi cái gì ,thì tiện đây sẽ tạo điều kiện cho các bạn thỏa sức khám phá sức mạnh của NX

Các bạn hãy làm từng bước thì tự nhiên tiến bộ ,không nên nóng vội. Bạn nào muốn các bài tập cấp cao như manufacturing hay các hình vẽ khó thì gởi qua mail cho mình.

Đây là bài tập mình gởi lên

Các bạn hãy làm theo những yêu cầu sau
  • vẽ bản vẽ 3 D
  • hình chiếu đứng ,cạnh bằng ( ghi đầy đủ kích thước,bản vẽ A4)
  • một mặt cắt bất kì,có kí hiệu vật liệu (thép)

hãy vẽ rồi gởi thắc mắc lên , các ae sẽ giải đáp giúp

Các bạn thực hành nhiều tự nhiên tiến bộ thôi, không nên nghĩ chỉ cần học được các lệnh là xong

Tất nhiên mỗi tuần mình gởi tối đa là hai bài tập thôi, và mức độ sẽ khó dần ,khi đó thì vẽ bất kì sản phẩm nào như các chai lọ (mặt cong bậc 2,3,..).

Bạn nào vẽ được thì gởi qua mail cho mình (phuochai_qn@yahoo.com) nha,mình sẽ nhận xét và bài nào vẽ đúng thì bạn đó được chỉ định trình bày cách vẽ cho các bạn khác so sánh và học hỏi

Mong các bạn ủng hộ 4rum để mọi người đều có thể master về NX

Chúc các bạn mau tiến bộ

Thân chào

N

Neo81

Mình dùng NX5. Mình muốn cắt một vật thể ra thành nhiều mảnh rời nhau nhưng bị báo lỗi " The tool splits target into multiple bodies ".:62: Phải làm thế nào hả bạn, tks nhé :67:

neverlose

Author

muốn cắt vật thể thì bạn phải chọn vật thể cắt và mặt cắt, mặt cắt phải đi qua vật thể mà bạn cắt

khi bạn chọn sketch là mặt oxy để tạo hình hộp , nếu bạn lại tiếp tục chọn mp oxy làm mặt cắt thì không được rồi( khi đó mc trùng với mặt đáy)

mình ví dụ ,bạn muốn cắt hình cầu thành nữa hình

khi chọn tâm tại gốc O thì ta có thể dùng mặt nào cắt cũng được, nếu bạn chọn mặt oxz hay oyz , bạn phải chọn cho vật thể ở dạng static wireframe

chọn hướng cắt qua reverse direction

mỗi khi chọn xong một lệnh bạn phải nhấn enter hay chuột giữa để xác nhận

cuối cùng

neverlose

Author

Up file hướng dẫn về bu lông cho các bạn vẽ khí thế hơn
Chọn polygon , chọn là 6 cạnh và chiều dài mỗi cạnh là 33,75 mm
Vẽ hình tròn nhỏ có bán kính là 18mm
Cạnh đứng theo trục oz có chiều dài là 36 mm

sau đó lần lược extrude ,revolve như hình vẽ
chọn hình lục giác rồi extrude 22,6,mm nhớ là chọn connected curves rồi mới extrude như hình

sau đó revolve và intersect như hình

tiếp theo các bạn extrude hình tròn nhỏ 60mm để tạo thân bulon

sản phẩm cuối cùng

bạn nhớ nhấn ctrl W để hiện giao diện như hình , nhấn vào phần dấu trừ của sketch để ẩn nó đi ,khi đó hình của bạn nhìn ngon lành hơn

have fun
thế là đủ cho các bác ngâm cứu lè lưỡi rồi :26:

neverlose

Author

Bạn vantutn , khi bạn up lên , khi nào xong thì bạn nhấp vào phần share bên góc phải và lấy link nha

Không thì bạn nhấp vô mục my file , nhấp phần bạn muốn gởi lên ( hay nhấp download ở bên phải phần đó) rồi lấy link đó up lên nha

Tiếp tục cố gắng nào !

Rất cảm ơn bạn đã ủng hộ diễn đàn

Bạn mần nhanh thật, mình vừa thắc mắc xong thì bạn lại làm được , chết thật ,ko khéo BQT nói mình spam là chết chắc

Cứ để đó vậy để bạn nào mới up lần đầu lưu ý cũng được vậy

À các bạn tham khảo rồi cho ý kiến nha. Mình phải đi thi cái đã

Good luck for me !

Last edited:

anh em ơi, vào đây thảo luận đi.

Anh Tụ hôm nay ở nhà luyện nx đúng không? :D
Anh đưa cái ảnh bản vẽ 2D cái thìa cho mọi người cùng vẽ đi anh ^^

Last edited:

neverlose

Author

Bạn vẽ tuanthuforever NX trùm rồi phải ko, bạn giúp bạn tranthanh tách khuôn như thế là cao tay rồi

Phần NX này nhiều người còn mù mờ lắm , bạn coi có đóng góp được mục nào thì góp vui với nha.
Anh em sẽ ủng hộ hết mình ,mình sẽ ủng hộ trước tiên :4:

thanks a lot!

Hôm nay ngồi buồn lôi con n72 ra vẽ chơi, post lên mọi người xem cho đỡ buồn

Hôm nào rảnh mình sẽ post hướng dẫn, chứ giờ làm video ngại lắm ^^

N

Neo81

Tớ muốn hỏi cách cắt vật thể ra làm nhiều mảnh rời nhau cơ :39:. Cái này trong các chtrinh khác làm rất đơn giản. Ở NX thì bị báo lỗi.:45: Giúp tớ xem làm thế nào.:100:

Last edited by a moderator:

neverlose

Author

Mình xin lỗi đã đọc ko kĩ

Mà bạn up lại link ảnh đi nha, chứ tụi mình nhìn ko được

Bạn vô chỗ hướng dẫn post ảnh đấy

Hì hì, mấy hôm bận quá nên không lên đây chơi được, chỗ này thấy vui hơn rồi đấy.:D
Tuân có cái điện thoại là nhất đấy. Anh mình cũng có ý định đưa cái thìa lên cho mọi người cùng vẽ nhưng chưa "xin phép" Tuân, "bản quyền mà".
Hì, đùa chút cho vui thôi, đây là cái thìa (bản vẽ hai chiều và sản phẩm nx)
http://www.mediafire.com/?zuttm5wj5yy
http://www.mediafire.com/?rn4zmigneyy
http://www.mediafire.com/?cdmm1ymmzgz

Mọi người vẽ xong thì post sản phẩm của mình lên cho anh em tham khảo nha.:69:

hì hì anh Tụ cày nx ghê thật :x. Cái thìa đó trông thế mà hay phết ^^ mọi người vẽ tự do quen rồi nên đến khi vẽ theo kích thước thì sẽ có cảm giác khác hẳn! Những mặt cong trên các sản phẩm nhựa đều theo những đường cong chuẩn chứ phần nhiều đều không sử dụng các mặt biến dạng! Anh em mình cố gắng lên nào ^^

neverlose

Author

bạn Tuấn, bạn Tú ở đây là hăng hái nhất rồi

các bạn nào có dùng NX thì vô đây,dần rồi NX cũng xum tụ thôi

bạn Tuấn qua mục dịch Cast ủng hộ mình giúp nha,phải có ai đó xung phong thì mới lôi kéo được đồng mình khác chứ

bạn Tú đọc lại cách up hình ,để các hình bạn up các bạn khác nhìn mà sợ chứ, nhiều bạn thấy hình được mới down về ,nên cố gắng up hinh nha

thanks !

các bạn cố gắng duy trì ,mình đang lôi kéo thêm :4: