Phần mềm CAE: Abaqus

• Thread starter kanteung
  • Ngày mở chủ đề
K

kanteung

Author
Em đã down các phiên bản abaqus : 6.5 6.7 6.9.3EF 6.10 nhưng khó cài quá, chưa từng gặp phần mềm nào như vậy. EM xài win7, trong lúc cài toàn bị dừng ở license server, thử các kiểu server cũng vẫn bó tay. Bác nào có kinh nghiệm xin chỉ giáo, em đã thao tác giống như hướng dẫn vẫn không được.

N

NTS

Author
Ðề: Phần mềm CAE: Abaqus

Chào bạn,

Theo mình biết từ phiên bản 6.9.1 trở lên mới cài được trên WINDOWS 7
Không biết bạn gặp khó khăn ở khâu nào ?

K

kanteung

Author

Cám ơn bác đã quan tâm, em đã cài được Abaqus bản 6.9.3 EF1 ở window7. Khi cài thì mình ngắt mạng đi là ok.

N

NTS

Author

Hì, thực tế mình cài cho LAB mình thì không cần ngắt mạng đâu. Nhưng chúc mừng bạn đã cài đặt thành công ^ ^

thanhlh84

Active Member

Em cũng đang dùng bản 6.7. Nhưng đọc help dài quá các bác à? Toàn 1000trang. Nhìn nản quá. Bác nào có case study không chia sẻ cùng em với. Em cũng có một cái case study khá đơn giản, các bác nào mới dùng có thể xem qua cho đỡ choáng.
Code:
http://www.mediafire.com/?0rd8ii1ye716en1

Mình đang dùng phần mềm Abaqus 6.9.1 trên Win 7. Mọi thứ vẫn bình thường, nhưng khi xem kết quả thì bảng hiển thị kết quả có kích thước quá nhỏ, rất khó để xem xét. Các bạn cho mình biết cách giải quyết vấn đề này với nhé. Thanks các bạn nhiều! Thân!

Last edited:

Mình đã tìm ra câu trả lời như sau: Trong Main Menu -> Viewport -> Viewport Annotation Options... Rồi chỉnh sửa trong đó. Tuy nhiên, những chỉnh sửa này (và nhiều chỉnh sửa khác nữa) chỉ tồn tại trong cửa sổ làm việc hiện tại. Khi khởi động lại chương trình, thì mọi thứ lại như cũ, nếu muốn thì phải chỉnh sửa lại tiếp. Bạn nào có phương pháp lưu giữ những tùy chọn của mình trong những lần làm việc sau thì chia sẻ nhé. Thân!

N

nvannga625

Author

Các anh cho tôi hỏi khi tôi cài pm ABAQUS như trong hướng dẫn, đã đi đến gần cuối cùng thì lại vướng ở chỗ này, mong các anh chỉ giáo cho nhé.
Khi tôi copy tất cả các file trong SHooTERS\exec vào thư mục C:\ABAQUS\6.7-1\exec xong, bước tiếp theo là mở menu Start\Programs\Abaqus 6.7-1 lựa chọn Abaqus Verification để nó xuất hiện dòng chữ "Verification procedure complete" thì không được nữa. Và cuối cùng thì không mở được cái thằng ABAQUS để sử dụng. Có anh nào biết chỉ tôi với nhé.

@myself: để lưu lại thay đổi trong các phiên làm việc sau, trong main menu, chọn save -> save option.
@nvannga625: bạn dùng v6.10 đi nhé, việc cài đặt rất dễ dàng. :)
Mình không có thư viện vật liệu của Abaqus v6.10. Bạn nào có chia sẻ với mình nhé. Cảm ơn các bạn nhiều!

D

datjp

Author

Chào mọi người,

Hiện tại mình đang gặp rắc rối khi mô phỏng quá trình cán vòng (ring rolling process) với abaqus. ACE nào biết thì chỉ giúp mình với nhé.
View attachment 2966
Khi mình thức hiện mô phỏng thì xuất hiện lỗi dưới đây:
"The rigid bodies with the reference nodes contained in node set ErrNodeRefNodeNoRot1Axis have atleast one axis about which the rotary inertia magnitude is zero, and the rigid bodies have atleast one rotational degree of freedom which is unconstrained. Either rotary inertia must be defined at the reference nodes or all of the rotational degrees of freedom at the reference nodes must be constrained. See the status file for further details"
"560 elements are distorted. Either the interior angles are out of the suggested limits or the triangular or tetrahedral quality measure is bad. The elements have been identified in element set WarnElemDistorted"
Mình đã thử sửa trong phần Boundary condition nhiều lần nhưng vẫn chưa thể chạy được. Ai có kinh nghiệm trong vấn đề này chỉ giúp mình với nhé.

Cảm ơn mọi người nhiều.

Last edited by a moderator:
P

PPCC

Author

Lastest version information

Code:
http://www.3ds.com/support/c[MEDIA=youtube]rtifie-hardware[/MEDIA]/s[MEDIA=youtube]muli-system[/MEDIA]-information/
and link to download page if version is 6.xx
Code:
http://www.google.com/search?q=Abaqus+[COLOR=Red]6.xx[/COLOR]+torrent
Abaqus Online Documentation Server
Code:
http://50.16.176.52/

Đã xuất hiện Abaqus v6.12-1 nhưng link hầu hết tương đối khó download:
Code:
http://www.google.com/search?q=Abaqus+6.12+torrent
ngoại trừ tor :D tor đang có khá nhiều seed!

Last edited by a moderator:
N

never_mind

Author

Mình đang dùng phần mềm Abaqus 6.9.1 trên Win 7. Mọi thứ vẫn bình thường, nhưng khi xem kết quả thì bảng hiển thị kết quả có kích thước quá nhỏ, rất khó để xem xét. Các bạn cho mình biết cách giải quyết vấn đề này với nhé. Thanks các bạn nhiều! Thân!
chào anh ! em dang tim hiểu vể phần mềm này nhưng chưa biết nhiều . anh có thể hướng dẫn cho em cách cài trên win7 được không ? phần mềm thì em tải ở trên mạng về, không có bản quyền. không biết có cách nào cài được không ?
em xin cảm ơn !

UX@CAE

ABAQUS 6.12 CAE

1. Linear Static Analysis of a Cantilever Beam
  2. Creating Native Geometry: Pipe Creep Model
  3. Importing and Editing an Orphan Mesh Pump Model
  4. Material and Section Properties Pipe Creep Model
  5. Material and Section Properties: Pump Model
  6. Pump Model Assembly
  7. Step Definition and Loads: Pipe Creep Model
  8. Structured Hex Meshing: Pipe Creep Model
  9. Free and Swept Meshing: Pump Model