Phần thảo luận về modeling

Ðề: Phần thảo luận về modeling

trong NX 6 mình thấy phần Extrude dù có các đường giao nhau rồi. vẽ sketch xong các bác vào cái ô thứ 3 mà có mũi tên sổ xuống ấy (ngay dưới các thanh công cụ) trong đấy có nhiều các lựa chọn, các bác thử xem nhé *0^

ngồi hì hục mãi mới vẽ đc cái bản vẽ của bạn neverlose, mình mới học lên nhiều cái chưa quen lắm.

đang vẽ đứa bạn kêu mất điện, vẽ tặng luôn cho cây nến hjhj.

hi vọng 1 thời gian nữa tay nghề cao hơn, còn rất nhiều điều muốn hỏi các bác, nhưng muộn rồi ngủ thôi, mai học tiếp hjhj.
chúc cả nhà ngủ ngon.

N

ndmtn

-cho mình hỏi chút
xem mấy cái clip vẽ NX, thấy chúng nó dùng cái nút chuột phải thế nào mà nó có thể có đến 3 trạng thái hiện ra ( radial 1,2,3) , dùng nó tiện lợi lắm
mình làm thế nào cũng chỉ dc 1 trạng thái thôi ah ( có 7 cái ô hiện ra),
ai biết chỉ dùm với
thanks! .

Last edited by a moderator:

cho mình hỏi chút
có ai biết ở đâu có nhiều clip vẽ NX ko? tìm trên youtube cũng ko nhiều lắm
vẽ mô hình, bản vẽ từ đầu đến cuối ấy, xem xong rồi học theo nó thì sẽ nhanh hơn là học theo cái CAST
mất cả buổi chiều mới hết dc cái phần Sketching Essentials , mà xong cũng chả thấy mình có thể vẽ dc cái gì cả
trong khi xem 1 cái clip nó vẽ cái mô hình 3D phức tạp, từ đầu đến cuôi, xem rồi làm theo , xong rồi thấy biết dc rất nhiều thứ, khả năng vẽ tăng lên đáng kể.
cái cast thì hay thật nhưng học theo nó thì mất thời gian quá @@,

ps: bạn tuanthuforever nếu rảnh rỗi có thể vẽ lại cái điện thoại N72 kia dc ko, dùng cái quay phim ngay trong NX cũng ấy, tool -> movie là dc mà , xong rồi dùng 7zip nén lại nó có vài Mb thôi ah,
mình thấy học vẽ NX nhanh nhất là học vẽ lại theo người khác ~.~, hiệu quả rất cao......
cũng down dc cái clip vẽ dt của bọn khựa nhưng toàn tiếng tàu ah, chịu luôn $#%@
Một vài link video cho bạn tham khảo nhé!
http://homepages.cae.wisc.edu/~me232/ug_tutorials/ug_tutorials.htm
http://video.vietgiaitri.com/xem-phim-video/funktion-drehen-unigraphics-nx-5/yxsXo9vJby0.vgt

Còn về vấn đề nhờ ai vẽ rồi quay video clip lại để upload lên để bạn vẽ theo thì mình nghĩ chắc khó thực hiện lắm , thành viên Mes thì rất nhiệt tình để giúp đỡ mọi người (Một cộng đồng mà :3) nhưng vấn đề nằm ở thời gian vì thật sự thì ai cũng có công việc riêng hết nên chắc thời gian cũng không nhiều đâu.

Và thể theo yêu cầu của bạn thì mình nghĩ cách giải quyết hay nhất là mình sẽ lập một topic Unigraphic Nx và bài tập (tương tự như topic này bên solidworks nhé http://meslab.org/mes/threads/20623...ác bác sẽ thành pro. :38: Thân! Nguyenthanh.

Last edited:
N

ndmtn

mình ko nói training bằng cast, document là ko hiệu quả, mà nó chỉ rất là mất thời gian, nó lan man quá ( mình thì ko có nhiều time), tiếng anh với mình thì ko có vấn đề gì cả,
mình cần là cái nào nó tập trung, học những cái cần thiết, cũng như 1 người vẽ giỏi họ dạy lại những cái nào là cần thiết, hay dùng, những cái mẹo hay để vẽ...(cũng như ngày trước mình down dc gần hết tài liệu trong ftp của emastercam vậy, ftp của ug thì đang xin pass ~.~), hay có những khóa học chỉ cần 7 ngày, mỗi ngày học 1 video khoảng 1 hay 2h , vẽ từ đơn giản đến phức tạp, sau khóa học là có thể vẽ dc cái gì mình muốn rồi.... o_O, ..
sau 1 tuần lục tung google, baidu..., hì hục torrent ( seeds lúc nào cũng < 5, @@) ... thì bây giờ mình đã kiếm đủ những thứ mình cần rồi, từ video, example, tutorial, intro, document..... khoãng 25GB ^.^, tuy chưa học hết nhưng để vẽ dc cái ô tô, điện thoại với mình bây giờ ko còn khó nữa,
nói lan man quá rồi, giờ mình có thể tự luyện 1 mình dc rồi, ko hỏi những câu "cơ bản" như trước nữa,
many thanks các anh em đã giúp đỡ nhiều.

....................đóng cửa tu luyện thôi................................
:36::36::36::36::36::36::36: .

cho mình hỏi cái này với:
ko biết thế nào mà trong NX ko thể nào dùng dc lệnh cross section edit (cái icon nó ko sáng) trong synchronous modeling, hay là NX 7.5 bị lỗi nhỉ???
xem video thấy nó dùng ầm ầm mà
ai giải thích hộ với?
Cross section edit là một lệnh hổ trợ trong bộ công cụ Synchronous modeling của NX ,và chỉ mới được tích hợp trong 2 version Nx6 ,và Nx7

Chức năng : dùng để hiệu chỉnh các biên dạng mà một mặt phẳng đi qua , hay nói một cách dể hiểu là bạn chọn một mặt phẳng làm mặt cắt trong lệnh , và những biên dạng mặt cắt mà mặt phẳng này cắt qua bạn đều có thể hiệu chỉnh được.
Đối với một số lệnh đặc biệt thì nếu muốn sử dụng lệnh đó thì phải có đầy đủ hết những đối tượng để thực hiện lệnh đó thì nó mới sáng icon cho phép chúng ta click sử dụng lệnh , nguyên nhân của bạn là do bạn thiếu một điều kiện nào đó để thực thi lệnh nên icon nó mới tối.

Những đối tượng cần và sử dụng trong lệnh Cross section edit là:
*Sketch Plane : Một mặt phằng cắt ngang ít nhất một chi tiết trong part , và mặt cắt phải có "phần kín" và "phần rỗng" , có thể chi tiết của bạn là một khối đặc nên không thể thực thi lệnh được
*Sketch Orientation : Một đường thẳng , một Axis để định hướng cho sự thay đổi mặt cắt trong lệnh
*Body to Select : Và điều cuối cùng là một body (không có body thì mặt phẳng cắt cái gì:21:)

Bạn xem lại những điều kiện trên nhé , hoăc bạn có thể gửi file hoặc hình ảnh của file lên để mọi người dể hình dung hơn nhé.:1:

Thân!
Nguyenthanh.

@ndmtn
Mấy hôm nay mình có công việc rồi , khoảng tối chủ nhật mình mới online lại Gửi bạn video về lệnh Cross Section Edit , bạn xem thử xem , có thể bạn xem video và đọc lại bài post trên của mình thì bạn sẽ hiểu được vấn đề

[video=youtube;r3G0F-xAMC4]http://www.youtube.com/watch?v=r3G0F-xAMC4[/video]

Nếu vẫn chưa hiểu thì tối chủ nhật mình sẽ gữi cho bạn file .prt mình làm thử về lệnh đó nhé.:1:

Thân!
Nguyenthanh.

N

ndmtn

-ngại lập theard mới, nên hỏi luôn ở đây vậy o_O
hình như trong NX ko có thư viện các chi tiết tiêu chuẩn hay sao ý, mình tìm mà ko thấy, ko lẽ lại phải lấy trong proE, SW sang, phiền quá...

Chào bạn ndmtn!
Theo mình thấy chắc bạn cũng mới tìm hiểu NX.Các bài viết của bạn hầu hết là những câu hỏi rất "cơ bản",những cái mà bạn có thể tự tìm hiểu được qua tài liệu nếu chịu bỏ ra "một ít" thời gian.Bạn muốn vẽ ô tô,điện thoại trong khi bạn chưa hiểu hết những cái cơ bản nhất,cách học của bạn chẳng khác nào muốn chạy mà không muốn tập đi.Theo suy nghĩ của riêng mình nó hoàn toàn không hiệu quả.Tài liệu NX không nhiều nhưng cũng có thể coi là tạm đủ,cast,doccument hay những bài viết rất công phu của các bạn trên diễn đàn chắc cũng đủ để bạn hiểu cơ bản về NX rồi.Bạn nên chịu khó làm các bài tập trong cast,sau đó đọc thêm phần doccument để hiểu rõ các lệnh rồi làm các bài tập để hoàn thiện kỹ năng vẽ cũng như đưa các kiến thức chuyên ngành vào phần mềm.Có thể ban đầu gặp khó khăn do tài liệu toàn tiếng anh,nhưng nếu làm một thời gian bạn sẽ quen và làm nhanh hơn rất nhiều.Phần mềm cũng chỉ là công cụ,cái quan trọng là ứng dụng kiến thức chuyên ngành vào thì việc sử dụng nó mới thực sự hiệu quả.
Mình tập hợp một số web có tài liệu,hi vọng giúp được bạn!
http://www.ogaly.com/
http://www.scribd.com/doc/27590639/...s[MEDIA=youtube]ngl-line[/MEDIA]-combine.html
http://www.filecrop.com/NX-VIDEO-TUTORIAL.html
http://v.uggd.com/play.php?Id=3899c

Thân!

N

ndmtn

-mình ko nói training bằng cast, document là ko hiệu quả, mà nó chỉ rất là mất thời gian, nó lan man quá ( mình thì ko có nhiều time), tiếng anh với mình thì ko có vấn đề gì cả,
mình cần là cái nào nó tập trung, học những cái cần thiết, cũng như 1 người vẽ giỏi họ dạy lại những cái nào là cần thiết, hay dùng, những cái mẹo hay để vẽ...(cũng như ngày trước mình down dc gần hết tài liệu trong ftp của emastercam vậy, ftp của ug thì đang xin pass ~.~), hay có những khóa học chỉ cần 7 ngày, mỗi ngày học 1 video khoảng 1 hay 2h , vẽ từ đơn giản đến phức tạp, sau khóa học là có thể vẽ dc cái gì mình muốn rồi.... o_O, ..
sau 1 tuần lục tung google, baidu..., hì hục torrent ( seeds lúc nào cũng < 5, @@) ... thì bây giờ mình đã kiếm đủ những thứ mình cần rồi, từ video, example, tutorial, intro, document..... khoãng 25GB ^.^, tuy chưa học hết nhưng để vẽ dc cái ô tô, điện thoại với mình bây giờ ko còn khó nữa,
nói lan man quá rồi, giờ mình có thể tự luyện 1 mình dc rồi, ko hỏi những câu "cơ bản" như trước nữa,
many thanks các anh em đã giúp đỡ nhiều.

....................đóng cửa tu luyện thôi................................
:36::36::36::36::36::36::36:
.

Thế à , vậy chắc kỹ năng sử dụng Nx của bạn pro lắm rồi nhỉ?

Bạn nói vẽ ô tô với điện thoại đã không có gì khó với bạn , nên mình nghĩ chắc bạn đã từng vẽ qua những sản phẩm đó rồi nhỉ ?:1:

Nếu đã vẽ rồi thì show hình lên hoặc chia sẻ file vẽ của bạn cho anh em học hỏi bạn nhé:1:

Còn nếu chưa từng vẽ thì khoan hãy kết luận vội nhé , biết lệnh và kỷ năng dựng hình là 2 cấp khác nhau rõ rệt nhé , biết lệnh nhưng chưa chắc dựng được hình , để dựng được hình chưa chắc biết được lệnh (ở đây đang nói về việc bạn xem video và dựng lại theo một video tuorial vẽ mô hình có sẵn , và trong video đó chưa chắc đã dùng hết các lệnh).Còn khi tự vẽ một chiếc ô tô từ với biên dạng và kích thước được xuất phát từ ý tưởng và bản vẽ phác thảo tay thì thuộc về một cấp bậc khác nữa.

7 ngày, mỗi ngày học 1 video khoảng 1 hay 2h , vẽ từ đơn giản đến phức tạp, sau khóa học là có thể vẽ dc cái gì mình muốn rồi
Vấn đề này có nói quá không nhỉ? 7 ngày là vẽ được tất cả những gì mình muốn ,hơi pro nhé.

Có thể chỉ cho mình địa chỉ của nơi đào tạo này được không? mình có mấy người bạn cũng đang muốn học NX trong một thời gian ngắn ,Thanks

Trong khoảng 10 ngày , mình thấy bạn liên tục post hỏi những kiến thức và lệnh rất cơ bản trong NX , vậy mà giờ đã tuyên bố hùng hồn như thế , nhận thức và tư duy của bạn cao nhỉ ?
Mình không có ý gì cả , chỉ nói lên những suy nghĩ của mình thôi ,mình nghĩa chắc bạn còn trẻ nhỉ ? khiêm tốn là một trong những đức tính dẫn đến sự thành công , mình nghĩ bạn nên khiêm tốn một chút và chú ý lời nói của mình khi chưa có việc làm thực tế.

Chúc bạn học tốt

Thân!
Nguyenthanh.

Last edited:
N

ndmtn

bạn chưa hiểu rõ vấn đề mình nói rồi
mình có nói là phải vẽ xong trong bao lâu là xong đâu ( 1 tuần, 1 tháng...) và vẽ như thế nào đâu, trình độ cao thì tất nhiên là vẽ sẽ nhanh hơn người mới tập vẽ rồi (mình mới chỉ beginner thôi), mình chỉ biết cách để vẽ thôi (tất nhiên là vẽ siêu rùa rồi), có nhiều cách để vẽ mà (bạn nào pro thì sẽ vẽ tối ưu nhất rồi) , quan trọng là cái định hướng ban đầu, ko phải cái kiểu nhìn vào rồi mù tịt chả biết phải vẽ từ đâu, vẽ như thế nào @_@
chưa gì bạn đã ném đá mình kinh quá :10:
mình cũng mới đi làm dc 2 năm, chưa có cái gì để gọi gì là thành công cả, :9:, học cái NX này cũng chỉ vì cái tội tò mò, thích tìm hiểu thôi, cũng ko có ý định đi sâu về nó, mình chỉ cần vẽ dc trong NX với 1 trình độ cơ bản là dc rồi.:5:
Thân!
Chào thân ái và quyết thắng!

N

ndmtn'

lập theard mới chỉ để hỏi cái này thì nhảm thật, hỏi trong đây nếu sai thì del gùm mình

Làm thế nào để save 1file định dạng NX7.5 về dạng NX6 file, trong NX7.5 ko có cái này, NX6 thì lại báo lỗi version khi read NX7.5 file , đang có việc cần mà vẽ lại thì %$@#
Cám ơn đã đọc!

cậu export ra parasolid vậy, x_t là định dạng cad chuẩn của uni nên giữ nguyên dung sai khi cậu vẽ, kể cả màu modeling cũng dc giữ nguyên, sản phẩm bên mình chủ yếu là parasolid này! ^^

N

ndmtn''

quên mất là phải hiệu chỉnh lại dc trên NX6, chứ kiểu kia thì có mà:29:

Haiz chi tiết có vài parameter thì cậu còn hiệu chỉnh mà nó update cho ngon lành là may, vẽ nhiều rồi đến lúc cậu chỉnh lại thông số ban đầu chắc gì nó update thành công cho, việc giữ parameter để hiệu chỉnh là 1 cái hay, nhưng có những cái phải remove parameter đi thì mới ổn, ví dụ cậu splite 1 miếng ra, muốn move object đi ra chỗ khác, ko remove pm thì ..chẹp chẹp.
Sheet và solid đều chứa các đường tạo ra nó, việc chỉnh sửa cũng chỉ dựa trên curve này là xong, khi mà cậu có cảm giác như việc làm sheet và solid có sự gắn liền chặt chẽ (người ta bảo sheet khác solid, nhưng mình bảo sheet và solid là 1 thể thống nhất, solid chỉ là sheet kín mà thôi). Điều khiển được nó là đã vẽ được hầu hết như các dạng freeform rồi.

N

ndmtn''

ok, đã hiểu.
chào mọi người
brgsd!

T

thukxtb

câu hỏi

Bạn ơi cho mình hỏi nhé hihi
Lệnh polygon mình thấy trong sách hướng dẫn học nx4 ấy có trong insert>cuver>polygon . Mình vào mãi mà chẳng thấy đâu cả
Bạn có thể giúp mình được không ?
thanks trước !!!.

Ðề: Unigraphic Nx và bài tập 3D

Vấn đề này là do bạn đang để Roles ở chế độ không bao gồm Polygon trong nhóm lệnh của Roles này.

Roles trong NX bao gồm 3 nhóm chuẩn :

-Thứ nhất là System Default : nhóm này dành cho những người mới sử dụng và mang tính chất cơ bản.

-Thứ 2 là Industry Specific : nhóm này bao gồm những Roles chứa các công cụ dành cho công nghiệp như Design , Cam và Manufactory, mang tính chất nâng cao và chuyên nghiệp hơn.

-Thứ 3 là nhóm User , nhóm này do người dùng tự tạo riêng để chứa những nhóm công cụ thường sử dụng để tránh trường hợp chuyển Roles qua lại để sử dụng những nhóm lệnh trong các Roles khác nhau.

Bạn có thể chuyển Roles sang chế độ Advande with Full Menu , Essentials with Full Menu , hoặc I-deas (trong System default , trong nhóm lệnh của ba Roles này có chứa lệnh Polygon trong Insert Menu.Bạn tham khảo ở hình sau.

Chúc bạn thành công!

Nguyenthanh.

T

thukxtb

Ðề: Unigraphic Nx và bài tập 3D

Thanks bạn nhiều nhé , mình đã làm được rồi
Mình có thể hỏi thêm câu nữa ko nhé hiihi
Mình muốn lấp thư viện để vẽ ren ấy thi nx có hỗ trợ ko
Thầy của mình nói cái này do tự mình lập hihih
Nếu lập như vậy bạn có thể hướng dẫn mình lập đựoc không
Mình thấy trong inventor cũng có cái này mà . hihi
còn một vấn đề nữa đó là mình dùng đĩa 2 để cài đặt nx5 ấy