Phôi đúc 150x150 bị giật khi ra khỏi khuôn khi đúc liên tục 4 dòng

• Thread starter luuha87
  • Ngày mở chủ đề
L

luuha87

Author
Chỗ e làm sản xuất phôi thép 150x150.Gần đây trong quá trình đúc, mỗi khi thay khuôn mới(nhà máy mình đang sử dụng khuôn kết tinh của italia) lại có hiện tượng phôi bị giật(tần số giật theo tần số của máy rung khuôn).Tất cả các chế độ đúc vẫn giữ nguyên.Bác nào có kinh nghiệm xin chỉ giáo cho cho e tại sao lại xảy ra hiện tượng và biện pháp khắc phục.Thank các bác đã đọc bài

gttn

Member
Ðề: Phôi đúc 150x150 bị giật khi ra khỏi khuôn khi đúc liên tục 4 dòng

Như thế là khuôn đã lôi cả phôi thép rung theo mình. Điều này không tốt. Thường là do khuôn bị xước, ma sát lớn giữa phôi và khuôn gây ra hiện tượng trên. Nhưng theo bạn nói thì đây là khuôn mới toanh. Lại còn là khuôn Italy nữa chứ. Khó nhỉ. Thế biên độ rung là bao nhiêu có thể lý do ở chỗ đó.

tranxuanky

Bạn nên kiểm tra lại kích thước khuôn thử xem! So sánh với những khuôn đã xài trước đó.

L

luuhuyen89

Author

Bọn mình cũng đã kiểm tra kích thước và bề mặt khuôn đều đạt yêu cầu.CÒn biên độ rung khuôn vẫn như trước k thay đổi...
Mình phân vân k biết có phải do lô khuôn nhập về lần này không giống lần trước nên gây ra hiên tượng "dính khuôn" sinh ra ma sát lớn giữa phôi và khuôn.Các bác có thêm phân tích nào giúp e với ạ.(Mình là chủ thớt nhưng do nick luuha87 k đăng nhập được nên lập nick này)

tranxuanky

Ngày trước mình có gặp trường hợp này rồi, sau khi hiệu chỉnh nhiều thứ một thời gian sau thì hết. (cũng ko chắc nguyên nhân chính là gì)- Bạn có thể thử 2 khuôn cũ và 2 khuôn mới xem rồi so sánh độ giật của chúng (phương pháp loại trừ). Nên chuẩn bị 1 ít phụ gia chất tạo xỉ để bón vào khuôn khi cần thiết. - Cần quan tâm đến nhiệt độ đúc vì nó ảnh hưởng tối độ nhớt của thép lỏng. Ở LF tinh luyện tốt là được- Trong quá trình đúc nên thử 2 trạng thái thùng đầy thép (coi lúc xả xỉ) và lúc đúc bình thường.- Kiểm tra kỹ lại lô khuôn mới lại lần nữa (cái này hay kiểm tra qua loa lắm thấy made in Italy mà)- Nếu trong trường hợp cả 2 loại khuôn cũ và mới đều gặp vấn để giống nhau thì kiểm tra lại biến tấn, tần số rung và một số những thứ khác.- Đôi khi nhiệt độ phòng chứa computer nóng quá do điều hòa hỏng cũng nên.....Good Luck

L

luuhuyen89

Author

Mình cũng đã kiểm tra cả lô khuôn mới về(khoảng 40 cái) thì chưa phát hiện ra điều gì bất thường và rất OK.Tình trạng giật mạnh nhất là khi đưa khuôn mới vào đúc, đúc hết 1 Ca(8 tiếng) đưa khuôn đó ra ngoài, để khoảng 2 ngày sau đưa vào đúc hiện tượng giật giảm hoạc là k còn giật nữa.-Còn biến tần,tần số và biên độ rung,tinh luyện,nhiệt độ,mác thép,làm mát,tốc đô kéo phôi....k có gì thay đổi...nói chung là công nghệ và thiết bị đều OK.

tranxuanky

Nhà máy bạn đã thử dùng khuôn mới và cũ 50-50 chưa kết quả ra sao?

Ngày trc mình bị nv mình sẽ để ý đến R của khuôn và chế độ ép, biên độ rung, tần số rung, độ nhớt...... nhưng bạn bảo đã làm và mọi thứ đều không thay đổi về các vấn đề đó ( bạn cũng nên kiểm tra lại phần cơ khí bởi nhiều khi sử dụng lâu mối hàn sẽ bị oxh)=> kết cấu khuôn của bạn? có lẽ mấy a phòng mua hàng có chút vấn đề hoặc khuôn trong quá trình gia công có lỗi. vì khi đúc dẫn đến nhiệt độ thay đổi sự giãn nở của khuôn diễn ra -> lớp mạ, vỏ bên ngoài sẽ dãn nở ( mình nhớ ko nhầm hình như xấp xỉ 1% lâu rùi quên. hihi) sẽ làm cho ma sát tăng lên -> bạn nên để ý khi đúc được 1 thời gian sẽ ko bị nữa( dùng khuôn đó 1 thời gian)
Ngày trước mình bị lô khuôn 20pcs cứ đúc là hay bị dính, rung theo khuôn như bạn. -> mua lô khuôn khác là ok.
chúc bạn thành công.

L

luuhuyen89

Author

Cảm ơn bác tranxuanky nhé.Cuối cùng đã tìm ra nguyên nhân là do thùng trung gian công nghệ RHI đúc 24 tiếnng mới đưa vào sử dụng có một số thành phần gây dính khi đúc

Ban có thể post TPHH cua ANKERTUN len cho moi ng tham khao duoc ko

N

NamTranHP

Author

Xin lỗi bạn, mình hỏi rõ thêm chút về nguyên nhân như bạn nói. Nghĩa là thùng trung gian sử dụng vật liệu Ankertun của RHI thì cần sấy đủ 24 tiếng trước khi đưa vào sử dụng. Và nếu tuân thủ vậy thì sẽ hạn chế việc rung giật phôi khi đúc ????

Mình chưa thấy nhà máy nào o VN xài ANKERTUN của RHI mà sấy 24 cả. Chỉ có vật liệu của VISU dùng bột ướt thì mới phải sấy tới 700-800 oC trước khi sử dụng. Còn ANKERTUN chỉ cần sấy tới 200-300 oC thôi. Còn rung giật phôi phôi đúc trong trường hợp này thì theo mình 100% nguyên nhân do thiết bị. Có thể thay ANKERTUN bằng tấm lót nguội để kiểm chứng .

C

cuongvtm

Author

Các a đi trước cho e hỏi tý, nhà máy e sản xuất phôi 150 mác CT38 (0.14-0.22%) thì bình thường nhưng khi chuyển sang mác SD295A (C:0.20-0.29%) thì bị nứt cạnh, nguyên nhân là ở đâu ạ.

Bạn nên kiểm tra lại khuôn đúc, có thể độ côn khuôn chưa phù hợp với mác SD295A.
Ở Việt nam việc thay đổi khuôn cho phù hợp với từng mác thép là không khả thi, do đó nên tính toán đặt khuôn có độ côn phù hợp đại đa số các mác thép nấu luyện.