Phương pháp để nối đai răng ?

• Thread starter dang_luv17
  • Ngày mở chủ đề
D

dang_luv17

Author
Em có vần đề này phiền lòng muốn hỏi các anh trong diễn đàn 1 tí được k ạ. Vì dụ em có đai răng nhưng do yêu cầu thiết kế cần chu vi nó nhỏ bộ đai răng bình thường. Nên bây giờ phải cắt bớt 1 ít răng sau đó phải nối lại . Vậy mình có phương pháp gì để nối đai hiệu quả k vậy. Em dùng đinh tán đột lỗ nhưng có vẽ em không hài lòng lắm. Vậy trên thị trường bây giờ có phương pháp hay dụng cụ để nối đai răng được không vậy ?
Đây là bộ đai răng :
Cảm ơn mọi người đã đọc.

Last edited by a moderator:

DCL

<b>Hội đồng Cố vấn</b>
Ðề: Phương pháp để nối đai răng ?

Em có vần đề này phiền lòng muốn hỏi các anh trong diễn đàn 1 tí được k ạ. Vì dụ em có đai răng nhưng do yêu cầu thiết kế cần chu vi nó nhỏ bộ đai răng bình thường. Nên bây giờ phải cắt bớt 1 ít răng sau đó phải nối lại . Vậy mình có phương pháp gì để nối đai hiệu quả k vậy. Em dùng đinh tán đột lỗ nhưng có vẽ em không hài lòng lắm. Vậy trên thị trường bây giờ có phương pháp hay dụng cụ để nối đai răng được không vậy ?
Đây là bộ đai răng :
Cảm ơn mọi người đã đọc.
Đai răng được chế tạo theo tiêu chuẩn hoặc đơn đặt hàng. Việc tính chiều dài thông qua chu vi C = n.t (số răng nhân với bước răng) đã được tính toán và xác định từ trước căn cứ vào 1 bộ truyền động cụ thể. Nhà chế tạo đai sẽ làm ra 1 bộ khuôn để "đúc" ra các sản phẩm đai răng liền lạc, nguyên vẹn và hoàn chỉnh. Trước đó, người ta làm 1 cái thiết bị hình tang trống với đường kính chính xác theo tính toán (nhưng có thể cụp xòe được để tháo bán thành phẩm), lắp nó lên 1 cái máy gọi là "Building Machine" rồi quấn 1 sợi cáp thép bé li ti (hoặc sợi làm bằng 1 vật liệu chịu lực khác) nhiều vòng lên đó, để tạo thành 1 băng tròn dẹt có chu vi và bề rộng cụ thể. Tiếp đến, họ dán vật liệu đàn hồi rồi cho bán thành phẩm vào khuôn ép kể trên để tạo ra sản phẩm.

Nói dài dòng như vậy để cậu thấy rằng ta không thể tự ý cắt đai răng ra rồi nối lại được mà vẫn hy vọng nó hoạt động bình thường (làm sao mà nối được các sợi cáp thép bé đó); khi sử dụng thì ta chỉ lắp vào dùng luôn thôi. Ta không thể mua đại một cái đai răng, rồi tùy tiện cắt ngắn và nối lại cho phù hợp với kết cấu riêng của mình.

Nhưng cậu lưu ý rằng trong chế tạo cơ khí bao giờ cũng có sai số, bộ truyền được thiết kế sẵn và đai chế tạo theo đơn đặt hàng cũng vậy, thế nên chu vi đai lý thuyết với thực tế sẽ có sai lệch không nhỏ, trong khi đai răng không chấp nhận sai số đó. Vì vậy, người ta bao giờ cũng bố trí thêm bánh căng đai cho bộ truyền này.

Vậy thì cậu hãy chọn mua 1 cái đai có sẵn trên thị trường rồi thiết bộ truyền sao cho đảm bảo tỷ số truyền và có chu vi đai lý thuyết hơi nhỏ hơn sợi đai có sẵn một chút, sau đó thêm vào bộ truyền 1 bánh căng đai có khả năng hiệu chỉnh được vị trí, thế là ổn. Tuyệt đối không chơi trò cắt nối đai răng.

Last edited:
D

dang_luv17

Author

Cảm ơn anh đã giải thích cho em hiểu. Nhưng vấn đề của em là mình có thể có phương án nào để nối đai tối ưu không vậy . Vì em chỉ được nhiệm vụ lắp ráp đai vào chi tiết. Mà bây giờ chi tiết của em có tiết diện nhỏ hơn cái bé nhất của đai tiêu chuẩn rồi. Cho nên em muốn hỏi các anh là có cách nào để tối ưu nhất không. Dùng keo dính , hàn hay đột lỗ sau tán đinh chẳng hạn... hay có công cụ ghim đai hay kẹp đai nào không ạ. Em cảm ơn .

nhjkjeu

Giải Ba cuộc thi CAD CAM & Thiết kế 2010 [SV]

Cảm ơn anh đã giải thích cho em hiểu. Nhưng vấn đề của em là mình có thể có phương án nào để nối đai tối ưu không vậy . Vì em chỉ được nhiệm vụ lắp ráp đai vào chi tiết. Mà bây giờ chi tiết của em có tiết diện nhỏ hơn cái bé nhất của đai tiêu chuẩn rồi. Cho nên em muốn hỏi các anh là có cách nào để tối ưu nhất không. Dùng keo dính , hàn hay đột lỗ sau tán đinh chẳng hạn... hay có công cụ ghim đai hay kẹp đai nào không ạ. Em cảm ơn .
  Đừng nên miễn cưỡng mà đi nối dây đai hình răng này bạn.

P/s Mình nói ngoài vấn đề 1 chút. Lỗi này là lỗi của người thiết kế. Lại đi bắt người lắp rắp chỉnh sửa. Suy nghĩ hoàn toàn sai lầm.
Bạn nên Feedback lại vấn đề với người thiết kế. Bảo rằng. Anh làm sai. Hãy sửa lại bản thiết kế.
Nếu không lần sau lắp máy tiếp theo. Lỗi nãy có thể lặp lại. Vì người thiết kế chưa chắc đã biết có phát sinh lỗi.

iPumpkin

<center><b>CAM Programmer</b></center>

À, search google dùm bạn thì thấy cũng có trường hợp là người ta cần phải custom chiều dài đai cũng như có trường hợp bán nguyên ...cuộn đai bạn mua về rồi cắt dài bao nhiêu tùy ý....:21:, một cách khác là thiết kế thêm vài cơ cấu cho đai chạy lòng vòng, có một số kiểu nối đai bạn tham khảo ở đây nhé, nói chung nhìn sơ thấy hơi khó làm và sợi dây nối nó chắc không ngon bằng sợi nguyên.

Để cho đai giữ nguyên lực kéo, thì phải cắt và nối ít nhất là 6 răng.

http://www.gatesmectrol.com/mectrol/brochure.cfm?brochure=5193&location_id=5321
http://bbs.homeshopmachinist.net/th.../MEDIA]-loop-with-a-cut-to-length-timing-belt
http://gatesbeltsandapplications.bl...ube]n-clamping[/MEDIA]-synchronous-belts.html

The question is often raised if it's possible to cut a synchronous (timing) belt into a custom length and splice the belt back together when a standard length does not fit the application. To answer this question: yes it can be done, but not very easily. Splicing two ends of a synchronous belt can be done when the belt is made with a particular type of polyurethane construction and additional polyurethane is used as "glue" to attach the ends of the belt. After this splicing process you can expect about 40% of the initial strength of the belt. This is because once you cut the tensile cord you've eliminated the strongest part of the belt. The spliced section is now the weak link of the belt, and like your co-ed softball team, you're only as strong as the weakest link. There are currently no processes to splice together a rubber synchronous belt.

Clamps are often used to attach two ends of a synchronous belt together. If this is done, the clamp must be contained on the belt span between the two pulleys. If a clamp ever attempts to ride over a pulley, catastrophic results will surely follow. If a clamp is used to attach two ends of a synchronous belt, a minimum of 6 teeth in mesh on each side of the belt is recommended. Anything below 6 teeth will lower the belts available working strength (6 teeth = tensile strength of belt), and premature belt failure from tooth shear is more likely to occur.

phupsh90

Active Member

mình chỉ thấy họ nối đai trong trường hợp đai truyền động được gần 1 nửa chu vi rồi quay ngược lại, còn không thì thêm cơ cấu để căng đai lòng vòng cho hợp chứ ai nối bằng đinh tán như bạn :D