Phương pháp gia công trong Pro-E liệu đã là tối ưu?

• Thread starter dangphong
  • Ngày mở chủ đề
D

dangphong

Author
Mình xin đặt ra một câu hỏi "Phương pháp gia công trong Pro-E liệu đã tối ưu chưa?"
Hiện tại mình đang sử dụng Pro-E để thiết kế, tách khuôn và gia công. Về tính nổi trội cua Pro-E trong thiết kế và tách khuôn thì khỏi phải nói. Nhưng về phần gia công mình thấy hình như chưa được tối ưu lắm. Mình xin đưa ra ví dụ: Ở Pro-E khi xuất chương trình gia công không có phần khai báo để chỉnh sửa giá trị offset đường kính dao, kể cả dạng gia công theo trajectory. Cụ thể ở dòng "G41G1X..Y..F..D.."nếu có D ta sẽ hiệu chỉnh được offset đường kính dao nhưng trong Pro-E khi xuất ra không có. Đây là một thiết lập mà ta phải thường xuyên sử dụng để điều chỉnh kích thước thực tế trong quá trình gia công, đặc biệt là gia công sản phẩm.
Cũng có thể còn nhiều ưu điểm và không loại trừ cả những nhược điểm mà mình chưa nghiên cứu hết được về phần mềm này. Các bạn ai đồng tình hay không đồng tình cũng cho biết ý kiến nhé!
Để diễn đàn Pro-E ngày càng chuyên sâu hơn mong các bạn hãy nhiệt tình cho ý kiến nhé!

Mình cũng đang sử dụng phần mêm Pro để gia công chi tiết đặc biệt là gia công khuôn. Ban đầu mình cũng tự hỏi như bạn, liệu Pro đã tối ưu chưa, sau một thời gian tìm hiểu và trực tiếp thực hành ứng dụng trên máy CNC mình thấy rằng không có phần mềm nào là tối ưu, nhưng để đánh giá chất lượng so với các phần mêm khác thì mình thấy nó tốt hơn rất nhiều, khi xuất File từ pro bạn chỉ cần chỉnh sửa 1 chút là có thể sử dụng, bạn chỉnh sửa các thông số để phù hợp với máy CNC của bạn như bạn dùng G54 hay G92, thiết lập các thông số khác ở ngay phần đâu câu lệnh để phù hợp với máy và chế độ thóat.
Theo mình biết khi offset dao trên Pro có. Bạn đã hãy dùng thử Prowifer 4.0 có chỉ rất rõ về vấn đề này, nhưng cái đó không quan trọng, khi bạn sử dụng trên máy CNC bạn đã phải bù trừ đường kính dao trong quá trình gá đặt phôi và chon dao, khi gia công bạn chỉ cần gọi con dao đó lên nó đã tự hiểu được phần bù trừ chiều cao bán kính dao Vi dụ bạn đang gia công bằng con dao số 1 khi bạn chuyển sang con dao số n2 bạn chỉ cần MO2 T06 thì máy sẽ chọn dao và tự động bù trừ cho bạn

D

dondoan

Author
Người Việt Nam mình chịu khó mò lắm ,MasterCam,Catia,có thể sửa Cái Post của nó theo ý mình.Cho nên tôi nghĩ ProE cũng có cái POST của nó ,bạn vào trong đó copy ra mò thử (po st là trương trình dùng để chuyển đổi từ toolpaths qua G code ).Mình chỉ ý kiến thôi,vì mình chỉ biết MasterCam.Hãng mình đang làm thì lại dùng Catia,bởi vậy cũng đang chuận bị học nó cho biết.

D

dangphong

Author
Cảm ơn các bạn đã tham gia chủ đề này cùng với mình.
Bất cứ ai lập trình gia công đều biết việc phần mềm tự tính bù đường kính dao. Nhưng mình hỏi là việc chỉnh sửa offset đường kính dao trực tiếp trên máy CNC. Ví dụ chương trình mình khai báo dao đường kính 16, sau khi chạy xong kích thước của mình vẫn -0.04. Lúc này để chỉnh kích thước ta chỉ việc vào phần hiệu chỉnh offset đường kính dao trong máy CNC. Lúc đầu để giá trị =0, giờ chỉ việc thay = -0.02 và chạy lai đúng chương trình cũ=> kích thước của mình sẽ đạt, không cần vào phần mềm chỉnh sửa.
Theo mình được biết việc xuất post theo từng máy chỉ thêm một số câu lệnh phụ, còn về cấu trúc cơ bản là như nhau. Không post nào tự thêm G41 hoặc G42 nếu như ta không lựa chọn. Mình thấy trong pro-E có phương pháp gia công trajectory là có lựa chọn cắt bên trái, bên phải hoặc đúng biên dạng nhưng khi xuất ra câu lệnh mặc dù đã thử hết các post nhưng đều không có G41 hoặc G42.

T

trungkien

Author
Hi all!
Mình cũng mới dùng thử Pro và thấy nó rất hay và hiệu quả, nhưng vì là mới chuyển sang dùng nên còn chưa biết nhiều lắm đặc biệt là về phần thiết kế. Bạn nào có tài liệu về nó thì cho mình xin nhé. (Đặc biệt là phần thiết kế và tách khuôn )
Mình cảm ơn trước nhé!