Phương pháp luận tìm kiếm những giải pháp kỹ thuật mới: TRIZ

navadado

Author
Chào mọi người,
TRIZ, theo Wikipedia, (Teoriya Resheniya Izobreatatelskikh Zadatch, viết tắt TRIZ) là phương pháp luận tìm kiếm những giải pháp kỹ thuật mới, cho những kết quả khả quan, ổn định khi giải những bài toán khác nhau, thích hợp cho việc dạy và học với đông đảo quần chúng. Tác giả của TRIZ, G.S. Altshuller, bắt đầu nghiên cứu, xây dựng lý thuyết từ 1946. Tiền đề cơ bản của TRIZ là: các hệ kỹ thuật phát triển tuân theo các quy luật khách quan, nhận thức được. Chúng được phát hiện và sử dụng để giải một cách có ý thức những bài toán sáng chế. TRIZ được xây dựng như là một khoa học chính xác, có lĩnh vực nghiên cứu riêng, các phương pháp riêng, ngôn ngữ riêng, các công cụ riêng. Hạt nhân của TRIZ là thuật toán giải các bài toán sáng chế (viết tắt theo tiếng Nga là ARIZ).

ARIZ là một chương trình các hành động tư duy có định hướng, được kế hoạch hóa. Nó có mục đích tổ chức hợp lý và làm tích cực hóa tư duy sáng tạo, bước đầu tạo cơ sở cho lý thuyết chung về tư duy định hướng. ARIZ có tính logic và linh động. Về mặt logic, ARIZ có tác dụng phân nhỏ bài toán sáng chế thành từng phần, vừa sức với người giải bình thường. Về mặt linh động, nó khai thác tới mức lớn nhất mặt mạnh của từng người giải như kiến thức, kinh nghiệm, trí tưởng tượng, linh tính... và hạn chế mặt yếu như tính ỳ tâm lý, sự phân tán trong suy nghĩ. Lợi ích của ARIZ nói chung là nâng cao hiệu suất tư duy sáng tạo giải quyết vấn đề và ra quyết định.

Ý nghĩa của TRIZ và ARIZ là ở chỗ xây dựng tư duy định hướng nhằm đi đến lời giải bằng con đương ngắn nhất dựa trên các quy luật phát triển các hệ kỹ thuật và sử dụng chương trình tuần tự các bước, có kết hợp một cách hợp lý 4 yếu tố: tâm lý, logic, kiến thức và trí tưởng tượng. TRIZ được dùng kết hợp với những phương pháp kinh tế-tổ chức (như phương pháp phân tích giá thành-chức năng, gọi tắt là FSA) tạo nên công cụ tổng hợp và có hiệu lực mạnh mẽ tác động tốt đến sự phát triển công nghệ.

Lý thuyết TRIZ các bạn cần tìm đọc và nghiên cứu, nó là môn khoa học sáng tạo có thể nói là biến những khả năng sáng tạo vô lý thành hiện thực thông qua các phương pháp luận và loại trừ.

Mọi người vào đây để tìm hiểu về TRIZ nhé:
http://triz40.com/TRIZ_GB.php

Good luck!

Đặt mua Tài liệu Thiết kế & Phát triển sản phẩm với giá ưu đãi

Ðề: Phương pháp luận tìm kiếm những giải pháp kỹ thuật mới: TRIZ

Chào bạn,
Không biết là bạn có biết ở Việt Nam mình có 1 nơi dạy về TRIZ không. Trung tâm sáng tạo khoa học kỹ thuật (TSK) thuộc ĐH Khoa học tự nhiên TP HCM. Mình đã học ở đây rồi và đánh giá chất lượng rất cao. Thật may mắn vì mình đã được học nó. Cực kì hữu ích cho công việc thiết kế và cả trong cuộc sống của mình. Mình đã đăng ký cho anh trai học khóa này.
Thầy Phan Dũng là lứa học trò đầu tiên của G.S. Altshuller. Thầy giờ đã già và không biết còn dạy được bao nhiêu khóa nữa.
Các bạn ở HCM nếu có cơ hội hãy tìm hiểu về khóa học và học nó.
Không phải mình quảng cáo gì. Chỉ là nó thực sự rất có ích đặc biệt là đối với những người làm về kỹ thuật và mang tính sáng tạo cao.
Mong các bạn cũng được may mắn như mình.

navadado

Author

Chào bạn, mình chưa được học qua khóa học của thầy Phan Dũng, công cụ Triz mình cũng tự tìm kiếm & học vì có nghe mọi người nói nhiều về tool này. Bạn đã được học qua, bạn có thể tạo 1 thread viết về Triz để anh em tham khảo được không? Thêm ví dụ nho nhỏ, các bước phân tích áp dụng Triz để giải quyết vấn đề thì rất tốt. Thanks

Quả thật, mình không đủ khả năng để viết hết về Triz. Thầy Phan Dũng đã ra bộ sách về nó khá đầy đủ và chi tiết rồi, nếu các bạn ở xa không có điều kiện thì có thể tìm mua đọc. Nó khá rộng và nhiều cấp độ từ dể đến khó, không chỉ đơn thuân là 1 công cụ. Hiểu và vận dụng tốt thì phải không ngừng học hỏi và rèn luyện. Có một câu mà mình thích.
"[FONT=&quot]Cuộc đời là chuỗi các vấn đề cần phải giải quyết và chuỗi các quyết định cần phải ra". [/FONT]
Nó giành cho mọi người,đủ mọi thành phần, lứa tuổi vào học ở đây. Sinh viên các trường, Kỹ sư, bác sĩ, kế toán, giáo viên, sale, makerting... đủ cả. Lớp của mình có 2 cha con đi học cùng nữa. hihi. Khóa sau anh trai mình học có 1 anh ở tận Kiên Giang 1 tuần bắt xe lên TP học 2 lần rồi về, nể thật.
Mình biết khóa học khi còn là sinh viên và nghe anh cựa sinh viên cũng khá thành công khi về trường nói chuyện. Thế là tự tìm hiểu và học thôi.
Lớp đặc biệt tuân thủ giờ giấc và nghiêm túc. Các bạn nên năng động và tự tìm hiểu thì hay hơn.

dungnv

Chào mọi người,
TRIZ, theo Wikipedia, (Teoriya Resheniya Izobreatatelskikh Zadatch, viết tắt TRIZ) là phương pháp luận tìm kiếm những giải pháp kỹ thuật mới, cho những kết quả khả quan, ổn định khi giải những bài toán khác nhau, thích hợp cho việc dạy và học với đông đảo quần chúng. Tác giả của TRIZ, G.S. Altshuller, bắt đầu nghiên cứu, xây dựng lý thuyết từ 1946. Tiền đề cơ bản của TRIZ là: các hệ kỹ thuật phát triển tuân theo các quy luật khách quan, nhận thức được. Chúng được phát hiện và sử dụng để giải một cách có ý thức những bài toán sáng chế. TRIZ được xây dựng như là một khoa học chính xác, có lĩnh vực nghiên cứu riêng, các phương pháp riêng, ngôn ngữ riêng, các công cụ riêng. Hạt nhân của TRIZ là thuật toán giải các bài toán sáng chế (viết tắt theo tiếng Nga là ARIZ).

ARIZ là một chương trình các hành động tư duy có định hướng, được kế hoạch hóa. Nó có mục đích tổ chức hợp lý và làm tích cực hóa tư duy sáng tạo, bước đầu tạo cơ sở cho lý thuyết chung về tư duy định hướng. ARIZ có tính logic và linh động. Về mặt logic, ARIZ có tác dụng phân nhỏ bài toán sáng chế thành từng phần, vừa sức với người giải bình thường. Về mặt linh động, nó khai thác tới mức lớn nhất mặt mạnh của từng người giải như kiến thức, kinh nghiệm, trí tưởng tượng, linh tính... và hạn chế mặt yếu như tính ỳ tâm lý, sự phân tán trong suy nghĩ. Lợi ích của ARIZ nói chung là nâng cao hiệu suất tư duy sáng tạo giải quyết vấn đề và ra quyết định.

Ý nghĩa của TRIZ và ARIZ là ở chỗ xây dựng tư duy định hướng nhằm đi đến lời giải bằng con đương ngắn nhất dựa trên các quy luật phát triển các hệ kỹ thuật và sử dụng chương trình tuần tự các bước, có kết hợp một cách hợp lý 4 yếu tố: tâm lý, logic, kiến thức và trí tưởng tượng. TRIZ được dùng kết hợp với những phương pháp kinh tế-tổ chức (như phương pháp phân tích giá thành-chức năng, gọi tắt là FSA) tạo nên công cụ tổng hợp và có hiệu lực mạnh mẽ tác động tốt đến sự phát triển công nghệ.

Lý thuyết TRIZ các bạn cần tìm đọc và nghiên cứu, nó là môn khoa học sáng tạo có thể nói là biến những khả năng sáng tạo vô lý thành hiện thực thông qua các phương pháp luận và loại trừ.

Mọi người vào đây để tìm hiểu về TRIZ nhé:
http://triz40.com/TRIZ_GB.php

Good luck!

Chào bạn, mình cũng mới có nghe đến phương pháp này, nhưng cũng chưa có điều kiện tìm hiểu sâu. Mình nghĩ đây là phương pháp, một công cụ tổng quát về phương pháp luận trong việc tìm phương án giải quyết cho một vấn đề trong kỹ thuật và cuộc sống. Phạm vi là khá rộng. Vậy bạn có thể chia sẻ thêm về ứng dụng của phương pháp này trong nghiên cứu và phát triển sản phẩm hay không?
Cảm ơn bạn !