Phương pháp nào để xuất file gia công của Catia dạng APT sang file NC

Tieubu

Chuyên gia cao cấp
Author
Mình không tìm được cách xuất thẳng file gia công của Catia sang file với định dạng NC (G code), nếu xuất sang file gốc APT thì làm thế nào để chuyển sang file .NC để chuyển sang gia công trên máy CNC

N

nvanvu_automation

Bạn đang dùng phần mềm Cam gì vây?
Nếu bạn dùng MasterCam thì wa đơn giản để chuyển file APT sang NC
Bằng cah open file o MasterCAM và đổi sang đuôi khác là ổn.
Chắc là bạn làm được.
Try to best

Tieubu

Chuyên gia cao cấp
Author
Bạn đang dùng phần mềm Cam gì vây?
Nếu bạn dùng MasterCam thì wa đơn giản để chuyển file APT sang NC
Bằng cah open file o MasterCAM và đổi sang đuôi khác là ổn.
Chắc là bạn làm được.
Try to best
Mình chưa biết sử dụng phần mềm cam nào cả, đang muốn dùng luôn Catia để xuất ra file .NC để đưa vào chạy máy CNC luôn, bạn nói kỹ hơn cách mở file trong MasterCam được không? Mình mở ra thử thì không có fần đọc đc file mở rộng .APT

Mình không tìm được cách xuất thẳng file gia công của Catia sang file với định dạng NC (G code), nếu xuất sang file gốc APT thì làm thế nào để chuyển sang file .NC để chuyển sang gia công trên máy CNC
Hi bạn!
Trong CATIA khi cài ra nếu chưa có sự thiết lập lại của người sử dụng thì nó luôn mặc định file APT. Vậy để xuất sang file với định dạng NC code thì bạn phải vào thiết lập lại theo các bước dưới đây:
-Bạn vào tool->options->machining->output. Lúc này ô None đang được đánh dấu và đây chính là nguyên nhân chính mà máy luôn định dạng file APT. Vậy bạn chuyển ô None sang ô ICAM rồi xuống ô ngay dưới bạn chọn đường dẫn đến \Startup\Manufacturing\ICAMPar. Và bạn để mặc định như vậy rồi click Ok để thoát hộp thoại.
-Tiếp đó bạn vào hộp thoại như ảnh dưới để thay đổi lựa chọn từ APT sang NC code là bạn đã có thể chuyển định dạng sang G code được rồi.

Last edited:

Tieubu

Chuyên gia cao cấp
Author
Thanks THIENCANH nhé, mình làm được rồi, nhưng phải sang bên Tab NC mới thực hiện được lệnh Execute.

B

Bui Quy Tuan

Bạn cũng có thể dùng phần mềm Cimco Edit để chuyển sang Gcode. Chuyển qua phần mềm này được cái là mình có thể can thiệp dễ dàng vào các câu lệnh sao cho nó tối ưu nhất (vì thường thì mình phải chỉnh sửa chút ít trước khi cho máy CNC chạy).

N

NDA

Em làm theo cách bác Cảnh hướng dẫn nhưng không hiểu sao thấy báo lỗi thế này:

Bác chỉ rõ thêm chỗ Output file nhé.

S

streetguy

trường hợp của mình cũng mắc một lỗi ko chuyển dc sang dc g code khi xuất sang ct chạy cnc. có ai biết chỉ cho mình với, cám ơn trước nha. nó báo lỗi như thế này:

S

streetguy

sao ko post dc hình nhỉ. khi xuât g code nó báo ko tìm thấy file icam.key. có bác nào post cái file này lên cho e cái.

Tieubu

Chuyên gia cao cấp
Author
Mình làm theo hướng dẫn như bạn THIEN CANH đã hướng dẫn.
Sau đó thì làm thế này:

Trong tab NC code thì mình chọn Fanuc. Bạn có thể chọn trình biên dịch khác.

Sau khi Execute thì nó ra một loạt file, bạn tóm lấy thằng .tap

mở ra thì nó được file có nội dung kiểu thế này

Last edited:
N

NDA

Ở mục NCcode cậu lấy Fanuc ra bằng cách nào vậy , bộ cài của mình không có:

N

NDA

Cho mình hỏi tiếp ở mục Output file bạn chọn file nào vậy:

Tieubu

Chuyên gia cao cấp
Author
Trích THIENCANH
-Bạn vào tool->options->machining->output. Lúc này ô None đang được đánh dấu và đây chính là nguyên nhân chính mà máy luôn định dạng file APT. Vậy bạn chuyển ô None sang ô ICAM rồi xuống ô ngay dưới bạn chọn đường dẫn đến \Startup\Manufacturing\ICAMPar. Và bạn để mặc định như vậy rồi click Ok để thoát hộp thoại.
--------------
Sau khi mình thiết đặt như trên thì nó xuất hiện ra bảng như bên dưới.

Còn Output file thì mình tick vào cái ô vuông ở bên trên để file sau khi xuất ra được lưu cùng chỗ với file Catia.

N

NDA

Mình làm như thế rồi nhưng vẫn chưa được bạn ạ.

Mình nghĩ tại vì bên ô NC code chỗ ICAM post processor file ấy mình không chọn được máy fanuc 16m như của bạn vì không có , bạn nhìn hình ở bài trên của mình sẽ thấy.
Hay bạn gửi cho mình folder icampar của bạn nhé vì mình nghĩ của mình chắc có vấn đề

Last edited by a moderator:

Tieubu

Chuyên gia cao cấp
Author
Bạn chọn nhầm trong Bảng rồi đó, Mục "Post Processor and Controller Emulator Forder" mình thấy bạn để IMS chứ có phải ICAM đâu.
Nếu vẫn chưa được thì tối về mình up lên cho thư mục ICAMPar.

N

NDA

Lúc đó mình thử chọn vào những mục khác xem có được không chứ thực ra mình đã chọn ô ICAM rồi bạn ạ vẫn chưa được.Tốt quá mình cám ơn trước nhé.

H

hoduylinhconan

Các bạn tự làm khó các bạn thôi chứ thực ra thì việc xuất file NC trong CATIA rất dễ dàng mà không cần phải đi chỉnh sửa bằng phần mềm khác ( có thể dùng phần mềm đi kèm với máy CNC để kiểm tra đường chạy dao có chính xác đối với máy đó hay không).
Thông thường ở chế độ mặc định CATIA xuất sang file có dạng APT (ngôn ngữ máy, thì người sao hiểu được hihi), do đó để có thể xuất được sang mã Gcode thì ta làm như sau:
Bước 1: vào Tool-->Option-->chọn mục Maching bên trái và chọn thẻ Output và chọn như hình dưới.

Lưu ý: các bạn nên chọn là IMS vì nó phong phú và điều đặc biệt nữa là có thể hiệu chỉnh Post theo ý mình (theo các máy khác nhau thì post cũng khác)-->ko cần hiệu chỉnh bằng phần mềm khác như CIMCO,Metacut...

Bước 2: Tạo file gia công, và tạo vài chu trình gia công
Trên nhánh cây (model tree) vào Operation-->chọn chuột phải chọn Manufacturing Program.xx Object-->chọn Generate NCCode interactively

Xuất hiện như hình và chọn các thông số như hình dưới

Bước 3: chọn qua thể Ouput và ta có thể lựa chọn các post và nhấn vào Formatter để hiệu chỉnh như hình

Click vào Formatter ( chỉ có đối với IMS)

Bạn có thể lựa chọn độ chính xác cho post ( chữ số sau dấy phẩy) như hình
bạn chọ tab Formatting

Bạn click vào nút Execute để thực hiện quá trình xuất file gia công
Khi kết thúc sẽ có một hộp thoại báo là đã xuất file, và bạn vào thư mục đã lưu để tìm file có đuôi *.CATNCcode

Nội dung của file như sau

%
O10
N10 G49 G54 G80 G40 G90 G23 G94 G17 G98
N20 T1 M6
N30 G0 X-31.61 Y-.31 S70 M3
N40 G43 Z29. H1
N50 G1 Z19. F300.
N60 X-26.01
N70 Y70. F1000.
N80 X26.01
N90 Y-70.