Post mong mọi người xem hộ cách đúc chi tiết này nhé !!!

Author
mình đang phải làm bài tập lớn về khuôn cát làm bằng tay , mẫu gỗ, anh em giúp kái nhe. vật liệu GX15-32 , với khối lượng riêng là 7,2 kg/dm3. cấp chính xác III
tôi tính khối lượng phôi bằng cách phân ra làm các khối trụ và các khối hình hộp chữ nhật. nhưng không chính xác lắm .có cách nào chính xác hơn không.
- và còn một điều mà tôi vẫn chưa hiểu. nhiệm vụ hộp lõi là tạo khuôn cho dòng chảy kim loại lỏng đúc thành chi tiết.
như với bài này. hộp lõi thiết kế sao đây. khi lòng trong chi tiết lệch nhau như vậy.
- thầy giáo tôi dạy trả hướng dẫn j nhiều ngoài vất cho quyển sách. trả bao giờ đưa cho chúng tôi đi thực tế xem thực ra như thế nào, dường như kiến thức rất là mơ hồ trong lý thuyết.
- mong mọi người giúp đỡ 1 do mình 1 cho tất cả mọi người. :78:
sau đây là đề:
chiếu đứng

chiếu bằng:

chiếu cạnh:

12/05/2009 và cũng sau nhiều ngày viết lách... mình đã làm xong bài tập này.
đáp án.... link:
1. click here: bài thuyết minh
2. click here: bản vẽ công nghệ

Last edited:

QuyenQCM

Active Member
Chú ý khuôn khủng là như thế nào
Chú em định hỏi cái gì ở đây hay là xin 1 bài về xào nấu...thế thì chú em đi học làm gì thế

Author
Last edited:
Nếu bạn cảm thấy bị "đá xoáy' thì phải biết cố gắng vươn lên tự làm. Trong xã hội cũng thế mà.
Còn lời đề nghị với bộ "khuôn khủng" của bạn khiêm tốn quá, nếu trả lời cho bạn thì đưa hết 1 bài cho bạn rồi. Bạn phải trình bày ý tưởng, hướng làm, rồi công việc bạn làm tới đâu và bị mắc ở đâu thì các thành viên mới biết đường trả lời chứ, không họ cũng chỉ trả lời cho bạn chung chung và rồi họ cũng sẽ nhận được 1 câu "làm qua qua thì tui làm được ngay". Đó lên xem lại câu hỏi của mình và đặt mình vào vị trí người trả lời và giúp đỡ. Đúng là MES không có nhân viên phục vụ đồ ăn sẵn cả, mà trên tinh thần chia sẻ. Câu nên chia sẻ trước khi hỏi 1 vấn đề, nếu vấn đề đó là rộng. Trình bày trước đi

Author
Nếu bạn cảm thấy bị "đá xoáy' thì phải biết cố gắng vươn lên tự làm. Trong xã hội cũng thế mà.
Còn lời đề nghị với bộ "khuôn khủng" của bạn khiêm tốn quá, nếu trả lời cho bạn thì đưa hết 1 bài cho bạn rồi. Bạn phải trình bày ý tưởng, hướng làm, rồi công việc bạn làm tới đâu và bị mắc ở đâu thì các thành viên mới biết đường trả lời chứ, không họ cũng chỉ trả lời cho bạn chung chung và rồi họ cũng sẽ nhận được 1 câu "làm qua qua thì tui làm được ngay". Đó lên xem lại câu hỏi của mình và đặt mình vào vị trí người trả lời và giúp đỡ. Đúng là MES không có nhân viên phục vụ đồ ăn sẵn cả, mà trên tinh thần chia sẻ. Câu nên chia sẻ trước khi hỏi 1 vấn đề, nếu vấn đề đó là rộng. Trình bày trước đi
cảm ơn bạn rất nhiều về lời khuyên. :67:
thật thà mà nói mình cũng không phải sv rốt. bạn hiểu mình nói j chứ.
bạn xem bài mình sửa lại và như thế nào nhé.

Ý đề tài bạn là làm khuôn hay đúc chi tiết để mình có thể sửa tên đề tài cho bạn

Author
ý mình muốn cách đúc chi tiết này.
mình đang có ý tưởng rồi nhưng đang khúc mắc ở phần làm hộp lõi.
không biết xử lý sao đây. !!!

Author
chắc đề tài này khó quá . mọi người không có ý tưởng nào sao vậy.
mà anh QuyenQCM cũng chịu à.
nghe nói anh mạnh về phần khuôn lắm mà !

Last edited:

TAMAC

Active Member
chắc đề tài này khó quá . mọi người bó tay hết sao vậy.
Vì bạn chưa đưa ra phương án công nghệ của mình nên tôi chỉ có thể tạm góp ý như sau: làm 1 mẫu gỗ bổ đôi, có 2 hòm thao, tính co 1,2 - 1,5 %, cộng lượng dư gia công các mặt có gia công từ 1,5 - 3,0 mm tùy theo yêu cầu cấp chính xác gia công cơ khí, độ côn thoát mẫu 1,5 - 2 độ
Bạn bổ đôi mẫu (chiếu đứng) đúng giữa lỗ f120 và f42. Các kích thước tôi nêu là theo bản vẽ chưa có co, lượng dư gia công
Hòm thao 1 làm bổ đôi là toàn bộ phần rỗng chính chi tiết có f120 là chân thao ngang (chân thao dài 40), 2 chân trên, dưới f66, chân f66 dưới để định vị thao vào khuôn nên cần dài hơn, chân f66 trên để thoát hơi là chính nên không cần dài, có thể độ côn của chân thao lấy lớn từ 10 - 15 độ để khi úp khuôn không bị vỡ cát
Hòm thao 2 là f42 dài... (tôi chưa đọc kỹ được kt) nằm ngang có 2 chân đầu gác 2 đầu, đầu bên tay phải gác vào khuôn, đầu bên tay trái gác vào thao 1
Ráp khuôn: thao 1 tiêu vào nửa khuôn dưới, thao 2 tiêu sau chân cắm vào thao 1 và khuôn, úp khuôn trên, OK
Lưu ý thao 1 có phần R76 lệch trục chân thao f66 là 86 nên khi tiêu vào khuôn sẽ ở dạng conson bạn cần đặt xương thép bên trong để thao cứng vững, thao f42 nằm ngang nên cũng cần có xương, thoát hơi cho thao tốt qua f66 và f120
Rót vào mặt C vì mặt đó có gia công sau này sẽ hết vết hoặc còn vết cũng không vào phần quan trọng của chi tiết và hướng chảy của gang vào khuôn sẽ dồn hơi thuận ra khỏi khuôn, đặt đậu hơi ở các phần cao nhất của khuôn trên, không cần đặt đậu bù ngót
Tạm như vậy bạn cận gì thì hỏi thêm sau

TAMAC

Active Member
Bạn Raybi nên học vẽ SolidWorks, vẽ khối thì bạn có thể chọn mặt phân khuôn rất dễ dàng, trọng lượng chi tiết cũng được tính tự động một cách chính xác chứ tính tách theo từng phần rồi cộng lại khi gặp các chi tiết phức tạp thì làm thế nào được. mặt khác khi vẽ khối thì thợ mộc mẫu mới hiểu hết và làm theo ý tưởng thiết kế mẫu và hòm thao của bạn được

QuyenQCM

Active Member
ông bạn nói j thế !
bài này làm đơn giản thì nói làm kái j.
làm qua qua thì tui làm được ngay.
bạn nói thế thì tôi chịu. đá xoáy nhau kiểu này sao ???
meslab tuyển nhân viên phục vụ à ?
Vấn đề ở đây không phải là đơn giản hay khó quá,mà là cái cách chú em hỏi mọi người(tiêu đề) Khuôn khủng và cách chú xin tài liệu...
Nhưng rất hoan nghênh tinh thần của chú đã sửa lại tiêu để bài viết và nội dung bài viết theo hướng tích cực hơn

QuyenQCM

Active Member
chắc đề tài này khó quá . mọi người bó tay hết sao vậy.

Muốn nhắc nhở cho chú biết là mọi người không ai có trách nhiệm trả lời câu hỏi của chú,
với tôi thích thì trả lời mà không thì thôi mà cũng có thể biết thì trả lời không biết thì dựa cột mà nghe chứ sao,
Hỏi và xin người khác giúp cũng là 1 nghệ thuật đấy chú em ah

Author
cám ơn về sự đóng ghóp của bạn nhé.
mình cũng đang học solidworks và vẽ được khối 3d của nó.
rất là khó khăn . em chọn mặt phân khuôn như thế này được không à .

Last edited:
Author
Muốn nhắc nhở cho chú biết là mọi người không ai có trách nhiệm trả lời câu hỏi của chú,
với tôi thích thì trả lời mà không thì thôi mà cũng có thể biết thì trả lời không biết thì dựa cột mà nghe chứ sao,
Hỏi và xin người khác giúp cũng là 1 nghệ thuật đấy chú em ah
vâng vâng !
EM ĐANG DỰA KỘT ĐÂY !
thế anh không thích thật à . già làng rồi giúp đàn em đi sau. gì mà keo thế ! :68:

Author
Bạn Raybi nên học vẽ SolidWorks, vẽ khối thì bạn có thể chọn mặt phân khuôn rất dễ dàng, trọng lượng chi tiết cũng được tính tự động một cách chính xác chứ tính tách theo từng phần rồi cộng lại khi gặp các chi tiết phức tạp thì làm thế nào được. mặt khác khi vẽ khối thì thợ mộc mẫu mới hiểu hết và làm theo ý tưởng thiết kế mẫu và hòm thao của bạn được
bạn chỉ mình qua qua nhé !
hướng dẫn qua mình qua hình ảnh cũng được, mình có 4cd học solid nhưng toàn tiếng anh mò mãi trả thấy .

Author
hôm nay tính được khối lượng của nó rồi may quá. không chính xác lắm.

TAMAC

Active Member
bạn chỉ mình qua qua nhé !
hướng dẫn qua mình qua hình ảnh cũng được, mình có 4cd học solid nhưng toàn tiếng anh mò mãi trả thấy .
Bạn vào box SolidWorks ở đó có tài liệu của DCL bằng tiếng Việt rất hay, có gì khó cứ nêu mọi người ở box ấy nhiệt tình lắm
Khi xem khối lượng ở bảng Mass Pro.. nhớ kiểm tra xem ở mục Option đã đặt lhối lượng riêng cho chi tiết gang là 0,0072 g/mm3 chưa, mặc định của SW là 0,001 g/mm3
Bạn chọn mặt phân khuôn, ruột như vậy là OK, lưu ý nếu ruột f42 làm chung vào 1 khối thì ở hộp ruột khi tạo f66 (có kt 54 ở hình chiếu đứng) bên ngoài f42 phải tháo rời mới lấy được ra khỏi khối cát
chúc bạn học tốt:101:

Nova

MES LAB Founder
Chú ý khuôn khủng là như thế nào
Chú em định hỏi cái gì ở đây hay là xin 1 bài về xào nấu...thế thì chú em đi học làm gì thế
ông bạn nói j thế !
bài này làm đơn giản thì nói làm kái j.
làm qua qua thì tui làm được ngay.
bạn nói thế thì tôi chịu. đá xoáy nhau kiểu này sao ???
meslab tuyển nhân viên phục vụ à ?
Nguyên văn post của raybi như thế này:

Đúng là có chữ "khuôn khủng".

Bạn Quyền rút kinh nghiệm lần sau nhớ quote lại nhé,

@raybi: Mấy hôm nay thấy bạn rất tích cực ở mục tài liệu, BQT đang mừng vì tìm được nhân tố mới, tuy nhiên bạn đã đi quá xa.

1. Dùng ngôn ngữ xì tin, như bôi đỏ, phạm quy nghiêm trọng

2. Bạn đang ở MES, bất kỳ câu nói mes thế này, mes thế nọ đều không chấp nhận được,

Vì vậy, rất buồn nhưng chúng tôi phải kỷ luật bạn. Hình thức: Cấm nick 1 tháng. Lý do: Phát ngôn bừa bãi và bóp méo tiếng Việt.

Bạn vui lòng dùng IP khách để xem các bài trả lời cho topic này của bạn hoặc sử dụng nick mới. Nick mới mà tái phạm sẽ ban cả dải IP.

Thân mến,

Last edited:

TAMAC

Active Member
Theo tôi Nova nặng tay với Raybi quá, đối với cầu thủ mới, trẻ trọng tài nên có nhắc nhở rồi mới rút thẻ thì tính giáo dục mới cao và khán giả sẽ đồng tình.

Nova

MES LAB Founder
Nể lời bác lehai và QuyenQCM, BQT tạm hoãn thi hành kỷ luật, bạn raybi rút kinh nghiệm và sửa lại những chỗ không đúng nội quy trong các bài viết của mình.