Pro/Engineer và Catia

silhouette

Active Member
Author
Giữa pro engineer(pro wildfire3.) và Catia thì nên học phần mềm nào đây các anh ơi, em sắp tốt nghiệp muốn vọc thêm một phần mềm thiết kế 3D thôi nhưng vẫn đang băn khoăn không biết nên học phần mềm nào, có bác nào đi trước kinh nghiệm đầy mình tư vấn giúp em với, em học chuyên ngành chế tạo, muốn biết... :'(

ME

Active Member
Anh Huythanh đã từng khuyên ai đó về chọn phần mềm CAD/CAM để học. Hai phần mềm mà bạn đề cập đề thuộc hạng "đội mạnh" đấy nhưng nếu bạn ở miền Trung hoặc miền Nam thì nên chọn ProE vì ở các khu vực này ProE được sử dụng nhiều hơn.

V

Vo HuyThanh

Nếu em muốn vào các công ty của Nhật hoặc Mỹ ở Việt nam như Honda, Toyota , Ford v.v... chẳng hạn làm việc thì nên học CATIA hoặc UG. Nếu em muốn đi sâu vào lãnh vực thiết kế động cơ thì học UG hay Pro-E. (Honda dùng CATIA để thiết kế chính và Pro-E dùng để tính toán CAE bên bộ phận nghiên cứu động cơ, trong tương lai có thể sẽ chuyển sang dùng UG vì tính năng của UG vượt trội hơn). Nói chung so với UG và CATIA thì phạm vi sử dụng của Pro-E ở các hãng lớn rất ít. Còn nếu em dự định làm việc cho các công ty của người Việt nam thì tôi không biết nhiều ở trong nước nhưng mà trong diễn đàn này thì tôi cảm thấy ở Sài gòn người ta dùng Pro-E nhiều, có thể do có nhiều người đi trước học và sử dụng. Nói theo một bạn nào đó là vì Pro-E nó xui xẻo nằm ở trên mấy cái tiệm bán đĩa ở đường Bùi Thị Xuân gì đó sớm.
Nhưng mà em còn trẻ thì ngại gì khó khăn ,có thời gian thì học luôn cả hai, hoặc cả UG. Như vậy xác suất thành công khi đi kiếm việc của em cũng sẽ lớn hơn.

M

mfour96

em cũng xin mạn phép có ý kiến.
về phần mềm catia thì em thấy ở VN ta và đặc biệt là các cty của Nhật là hay dùng, nhưng em thấy nó khó dùng quá ah. Đặc biệt là dùng khá nhiều chuột giữa rất bất tiện ???
còn về Pro/E thì ngoài miền bắc có vẻ ít dùng, nhưng nó là 1 softwave mạnh nhiều tính năng, cách dùng tương đối thân thiện như các phần mềm thiết kế 3D khác ;D

ME

Active Member
Hôm trước anh Huythanh đã post tài liẹu về Catia của IBM chưa nhỉ? Nếu chưa thì anh cố gắng dành thời gian post lên DD cho mọi người thưởng thức anh nhé. Cám ơn anh nhiều!