Pro/NC Post Processor cho Heidenhain iTNC530.

Author
Sau một thời gian lục lọi, tìm kiếm trên mạng và kết quả là không gì cả.
Ức chế...
Tự tìm hiểu GPOST, mã H và bộ đk Heidenhain iTNC530.
Mệt mỏi tìm tài liệu (7 ngày).
Mệt mỏi cấu hình GPost (2 ngày).
Chán chường viết code và Debug (10 ngày)...

Cuối cùng thì kết quả cũng có một chút.

Bộ Pro/NC Post Processor cho bộ điều khiển Heidenhain iTNC530 đã hoàn thành với các tính năng sau:
- Xuất chương trình mã H thuần chủng - phù hợp với hầu hết các bộ điều khiển dòng Heidenhain dùng mã H.
- Xuất chương trình có Nurbs Curver Fit, Arc Fit...
- Xuất chương trình nhiều bước gia công (có thay dao tự động, coolant).
- Xuất các chu trình Drill, Deep, Brchp, Tap... thông dụng theo format Heidenhain iTNC530.
- Kích thước gọn nhẹ, phù hợp với Pro/E các phiên bản từ 2001 đến WF5.0.
- Tương thích tốt nhất với điều khiển 3, 4 trục...

Dự án nâng cấp và hoàn thiện PP cho Heidenhain iTNC530 vẫn đang tiếp tục với các mục tiêu cụ thể như sau:
- Tiếp tục bug các lỗi phát sinh...
- Tối ưu hóa Post Processor...
- Nâng cấp để tương thích với đk đa trục (trên 5 trục)...
....

Xin nhận được ý kiến và yêu cầu thử nghiệm.

Ðề: Pro/NC Post Processor cho Heidenhain iTNC530.

Dạo này anh em đau đầu với việc post cho máy 5 trục khi lập trình trên Pro/E. Bác Hải nghiên cứu tiếp để cho ra bản post trên máy 5 trục nhá, hốt bạc đấy bác ạ :D

Tiếc là em chưa có nhiều kinh nghiệm trong việc lập trình 5 trục và chưa biết gì về hệ điều khiển Heidenhain nên không tham gia vụ án này với bác được. Anh em nào có chương trình thì đưa bác Hải test đi nhá

Last edited:

Nghe chùng anh Hải vất vả quá!
ProE được sử dụng tương đối phổ biến nhưng để post mã H lai hạn chế cho phần mềm ****
Em cũng đang tìm kiếm trên mạng cũng pó tay
Chỗ em cũng đang có nhu cầu về post 3 trục và 5 trục cho TNC530 trên PROE.Khi nào hoàn thành bản post nếu bác cung ra trường thì cho em đang ký 1 xuất trước nhé.Hay để chỗ em test thử luân :)4: :4: có gì tính chi phí $ mềm mềm nhé :4: ,:4:)

Last edited:
Author

Hàng của chú binhminh_12 đây...

Đã send chương trình test cho chú qua mail rồi nhá!

Mấy cái chu trình (Cycl def...) cimco không có simulate được...

Last edited:
Author

18 lần tải file, 153 lần đọc... không thấy có ai có thêm ý kiến....
Các đồng chí nhà mes chỉ khoái học mót thôi hay sao ấy nhỉ? /:)

D

DangCuong

18 lần tải file, 153 lần đọc... không thấy có ai có thêm ý kiến....
Các đồng chí nhà mes chỉ khoái học mót thôi hay sao ấy nhỉ? /:)
Có vẻ bác Hải nôn nóng khí thấy đứa con tinh thần của mình "mang nặng đẻ đau" mà không được mọi người chú ý nhỉ! Nghe bác mắng mình cũng chú ý nhưng thú thật là mình chả mót được cái gì từ bác cả . Không biết file đó mở bằng gì và ứng dụng ra sao . Chắc là khó tìm được người giỏi giống bác rồi vì đa số người dùng ProE chỉ cần biết mở lên, lập trình xuất ra mã G, đổ vào máy CNC, chạy ổn định thêm chút nữa là tối ưu đường dao chạy cho nhanh, cho đẹp là tự hào lắm rồi, chứ mấy ai biết được mã H và mở được đuôi *.h

Author

Có vẻ bác Hải nôn nóng khí thấy đứa con tinh thần của mình "mang nặng đẻ đau" mà không được mọi người chú ý nhỉ! Nghe bác mắng mình cũng chú ý nhưng thú thật là mình chả mót được cái gì từ bác cả . Không biết file đó mở bằng gì và ứng dụng ra sao . Chắc là khó tìm được người giỏi giống bác rồi vì đa số người dùng ProE chỉ cần biết mở lên, lập trình xuất ra mã G, đổ vào máy CNC, chạy ổn định thêm chút nữa là tối ưu đường dao chạy cho nhanh, cho đẹp là tự hào lắm rồi, chứ mấy ai biết được mã H và mở được đuôi *.h
Khổ...
Thứ nhất đây cũng là câu hỏi từ 3 năm trước của chính bản thân tôi...
Thứ nhì, khi lang thang trên mạng (mạng tây, mạng ta thậm chí là ngay trong mes) thấy được rất nhiều câu hỏi về cái Pro/NC - post (fucking post) cho cái bộ điều khiển (fucking controller) này...
Ừ thì lọ mọ, bỏ thời gian, mồ hôi, mấy bữa ăn, tiền thuốc lá và cả tuổi thọ do thuốc... hy vọng có được sự đón nhận (nóng một tí)...

Thực ra, mình nói "Các đồng chí nhà mes chỉ khoái học mót thôi hay sao ấy nhỉ?" có lẽ sẽ chạm tự ái của một số người nào đó... nhưng xin nói rằng cái câu này mình muốn nói lâu rồi...
Cứ đọc mấy cái tai tồ (title): Nhờ giúp đỡ... Xin tài liệu... Đang làm đồ án, anh nào có không... nhan nhản trên các diễn đàn và ngay trong mes này thì biết.

Tức nước vỡ bờ thôi...

Thôi thì topic được lập trong lúc hứng chí, nó sẽ chìm xuống trong một vài ngày.... Nhưng rồi dám chắc sẽ có những cái title như: Có bác nào có PP của Proe cho Hei... hay đại loại như vậy về sau này cho xem!

Tìm không tìm... thụ động, muốn ăn sẵn... haizzzz...

Chỗ em cũng đang có nhu cầu về post 3 trục và 5 trục cho TNC530 trên PROE.Khi nào hoàn thành bản post nếu bác cung ra trường thì cho em đang ký 1 xuất trước nhé.Hay để chỗ em test thử luân :)4: :4: có gì tính chi phí $ mềm mềm nhé :4: ,:4:)
Bác Hải hoàn thiện và đóng gói sản phẩm tung ra thị trường đi em bán cho.
Khách hàng bên em thỉnh thoảng cũng có nhiều người có nhu cầu lắm lắm!

iPumpkin

<center><b>CAM Programmer</b></center>

Hì hì...đụng phải chổ ngứa đây..he he...

Sau một thời gian nghiên cứu và thử nghiệm viết Post cũng như máy mô phỏng cho gia công 4&5 trục, mình đúc kết ra những kinh nghiệm ...đau thương. Do bên mình có Post sẳn 4&5 trục của hãng Cimatron cung cấp tuy nhiên tụi nó khuyến cáo là ..đừng có mà chạy trên máy mà ..toi mạng, bởi vì trong các Post demo này tụi nó đặt vào mấy con BUG mà mình thử sai mấy trăm lần mới tìm ra được. Mình cắt thử 4 trục mất ...3 tháng, cái thứ 2, 5 trục thì mất 10 ngày + thức đêm đến 2 h sáng thì ...tóm cổ được con BUG mà nó cài vào. Đến bây giờ thì hoàn toàn tự tin mà nói...5 trục tớ cũng có thể lọ mọ đôi chút...tớ có thể modify cho cả Fanuc, Heidenhein, Siemen he he. Trên diển đàn có anh QuyenCTM nghe nói là cao thủ về lỉnh vực này....hôm nào xin thỉnh giáo anh.

Đi cùng với 5 trục bao giờ cũng phải check và mô phỏng với máy 5 trục trước, các bác có thể dùng Vericut, IMPVerify, ICAMPAR...tuy nhiên mình phát hiện ra là anh chàng lực sỉ CIMCO cũng có thể kiểm tra được, và Simulation của Catia thì tuyệt vời, đôi khi thấy toolpath nó hơi ..kỳ quái do mấy anh chàng viết phần mềm ..dấu biệt cái này đi, để là option muốn xài phải..trả tiền.

Uploaded with ImageShack.us
MCD - machine control data là ..nổi đau nhức nhối của các nhà gia công CNC, tuy nhiên không thể không thắng được....tuy nhiên mình lập trình ra mới hay, còn thử sai rồi....sài là chuyên ngề của dân VN mình...thế mới thấy ta luôn đứng trên...đầu mấy gã khổng lồ....Fanuc, Heidenhein..tuy nhiên gã ta chạy hay bước đi...ta té lộn cổ.

Một lời khuyên cho các bác đam mê lỉnh vực này...hảy bắt đầu bằng viết Post với Catia.......các bác sẽ thấy điều huyền diệu....chôn dấu.
Một số máy config thử nghiệm với Catia..

Last edited:
Author

Tớ viết PP này phục vụ cho dân ProE mà...
Catia, Simatron không hứng thú nghiên cứu cho lắm...
Mà trong mấy phần mềm này hình như có post 5 trục sẵn rồi thì phải...

vấn đề lập trình 5 trục và kiểm xoát va chạm là vấn đề thiết yếu không thể thiếu
nhưng cái đó cũng không đáng ngai co phần mềm CAM no làm rồi ta chỉ việc điều khiển nó và hiểu nó báo gì
PS bác HẢI:Thank bác về ý tưởng viết lại post H cho PROE .Bản post đó em cho chạy chương trình luân rồi ok truyền vào máy ấn Start là nhắm mắt o:) chờ máy chạy xong trình (nếu lập đúng):4: :)) :))

Last edited:
Author

@binhminh_12: Ok là ổn rồi... Rảnh thì lên chỗ anh nhé; Test tại chỗ cho anh cái 5 trục...

vấn đề lập trình 5 trục và kiểm xoát va chạm là vấn đề thiết yếu không thể thiếu
nhưng cái đó cũng không đáng ngai co phần mềm CAM no làm rồi ta chỉ việc điều khiển nó và hiểu nó báo gì
em đang có phần Machina data của PM**** từ bản 8 trở nên ai can đến chỗ em
PS bác HẢI:Thank bác về ý tưởng viết lại post H cho PROE .Bản post đó em cho chạy chương trình luân rồi ok truyền vào máy ấn Start là nhắm mắt o:) chờ máy chạy xong trình (nếu lập đúng):4: :)) :))

Last edited:
B

binhtiger

anh HAI à, em đang viết Post cho hệ điều khiển FANUC 3 trục mà còn cái vụ hiệu chỉnh cho mã lệnh gọi chương trình con và mã lệnh gọi chương trình MACRO
nữa là hoàn thành mà không biết vọc vào đâu. Chắc Level của anh HAI đối với vấn đề này thì không vấn đề gì rùi, anh HAI có thể chỉ điểm giùm em phải làm thế nào được không ạ.

em đang có phần Machina data của PM**** từ bản 8 trở nên ai can đến chỗ em

binhminh_12 anh có thể chỉ cho em cách xuất Gcode 5 trục trong Powermill được không.Em chỉ vận hành được máy CNC 3 trục thôi còn 5 trục thì đang tìm hiểu thêm.
mail của em là : namcatia@yahoo.com
tranvannamspktck@gmail.com
Cảm ơn anh.

D

danckm

Phần mềm viết Post Processor cho các phần mềm CAD/CAM thông dụng như Cimatron, Catia, MasterCAM, UG

Em chào mọi người.
Em xem trong library post trên trang chủ IMSpost không thấy hỗ trợ post 1 số hệ điều khiển mở như EMC,mach3,turbocnc...
Các anh cài rồi không biết có hỗ trợ những hệ điều khiển này ko ạ.
Em cảm ơn.
p/s: Em xin lỗi vì đã viết nhầm chủ đề.Nếu được admin chuyển dùm em qua chủ đề "Phần mềm viết Post Processor cho các phần mềm CAD/CAM thông dụng như Cimatron, Catia, MasterCAM, UG" Em cảm ơn.
[h=1][/h]

Last edited by a moderator:
N

NHK Vietnam

Nghe chùng anh Hải vất vả quá!
ProE được sử dụng tương đối phổ biến nhưng để post mã H lai hạn chế cho phần mềm ****
Em cũng đang tìm kiếm trên mạng cũng pó tay

Chao anh
Khach hang cua NHK can training ve viet post cho may:
Mikron XSM600U
Year of make: 2008
Controller: Heidenhain iTNC530
Motor & Driver: Siemens
Spindle: HSK-E50 - 36,000 rpm

Neu anh cho kinh nghiem thi lien he voi chung toi:
khanh@nhkvietnam.vn 0988588500

Khanh

Bạn có file Post trong Mastercam V9.1 cho máy máy phay CNC 3 trục hệ điều khiển Heidenhain không (máy mình là Primacon PFM 24NGD- iTCN530) gửi cho mình với
Email mình là:vietnguyen071981@yahoo.com