Quỹ đạo robot

• Thread starter hp1511
  • Ngày mở chủ đề
H

hp1511

Author
Tớ đang làm đồ án về robot 4 bậc tự do, cần thêm ví dụ về quỹ đạo của nó. Gồm có quỹ đạo đoạn thẳng, tròn, elipse, cong trong không gian. Bạn nào biết về robot nào có quỹ đạo này giúp tớ nhé, đặc biệt là ứng dụng của nó trong thực tế

nguyenthai_ind

<b>Mesian Friendly Club</b>
Ðề: Quỹ đạo robot

Quỹ đạo của robot mình nhớ không lầm là có phương trình để tìm quỹ đạo và đã có sẵn ở sách "robot công nghiệp" hay sách "chế tạo robot'. Bạn có thể tìm ở đó và đưa vào MathLab để thực hành.

Bạn có thể coi các tutorial về điều khiển động học và động lực học của tay máy đơn giản 2 bậc tự do dưới đây . Trong ví dụ mô phỏng cho robot chạy theo quỹ đạo là một đường ellipse và đánh giá ảnh hưởng các các thành phần liên quan.

Knematics and Dynamic Control

H

hp1511

Author

tớ muốn hỏi các bạn là robot trong thực tế có các quỹ đạo chuyển động như vậy và ứng dụng các chuyển động đấy :((

4

48_CTM_NTU

Author

Tớ đang làm đồ án về robot 4 bậc tự do, cần thêm ví dụ về quỹ đạo của nó. Gồm có quỹ đạo đoạn thẳng, tròn, elipse, cong trong không gian. Bạn nào biết về robot nào có quỹ đạo này giúp tớ nhé, đặc biệt là ứng dụng của nó trong thực tế
mình thì chưa được tiếp xúc với robot nhiều nhưng theo mình quỹ đạo làm việc của robot dựa theo 3 hệ tạo độ đêcac ,tạo độ trụ , tọa độ cầu!vì vậy bạn muốn trường làm việc theo một quỹ đạo nào đó thì bạn thay đổi các biến của hệ tạo độ đó thui mình ví dụ như sau ở hệ tạo độ trụ
r=t
theta=10+t*(20*360)
z=t*3
bạn thay đổi như trên thi quỹ đạo
của bạn sẽ xoắn từ gốc ra lớn dần như hình con ốc
mình là dân chế tạo máy có nghin cứu sơ qua về robot không dám qua mặt các bậc tiền bối mình mong muốn được học hỏi thêm
y kiến mình có gì không chính xác mong cả nhà chỉ giáo thêm!

H

hp1511

Author

hjc, có ai có ví dụ trong thực tế với robot có quỹ đạo tròn, elipse trong thực tế được ứng dụng vào việc gì ko? cho tớ biết với

hjc, có ai có ví dụ trong thực tế với robot có quỹ đạo tròn, elipse trong thực tế được ứng dụng vào việc gì ko? cho tớ biết với
Quỹ đạo của robot thường phụ thuộc vào công việc cụ thể của nó. Ví dụ đơn giản với robot hàn, thì nếu cần hàn mối hàn là một đường tròn thì bắt buộc robot phải chạy theo đường tròn. Có nghĩa là quỹ đạo robot phụ thuộc vào từng công việc, và nó thường là sự kết hợp của nhiều quỹ đạo thì mới hoàn thành một công việc. Thường khi thiết kế robot, mình phải cung cấp đầy đủ các tập lệnh nội suy quỹ đạo để robot có thể chạy theo một quỹ đạo bất kì trong không gian làm việc của robot.

Bạn có thể tham khảo video về robot hàn.

H

hp1511

Author

Các quỹ đạo nội suy thường gặp là :
Quỹ đạo đa thức bậc 3 (Cubic Segments: CS)
Quỹ đạo đa thức bậc 1 (linear Segments: LS)
Quỹ đạo phối hợp đa thức bậc 1 và bậc 2 (Linear Segments with Parabolic Blends: LSPB).
Trường hợp đặc biệt của quỹ đạo phối hợp bậc 1 và bậc 2 là khi đoạn tuyến tính thu về 0 và xuất hiện điểm uốn ( Bang Bang Parabolic Blend : BBPB).
mọi người có thể cho tớ hỏi tại sao trường hợp đặc biệt lại có tên Tiếng Anh là Bang Bang ko ??? thầy giáo hướng dẫn hỏi mà ko biết tại sao ???