Que hàn thuốc bọc

• Thread starter caubedewe
  • Ngày mở chủ đề
C

caubedewe

Author
Tình hình là em đang tìm hiểu về que hàn thuốc bọc, không biết phải bắt đầu từ đâu.
Hiện tại em có một vài thắc mắc về số liệu ghi trên que hàn như D,J,E là gì, có phải là tiêu chuẩn theo Anh,Nhật với ... nào đó không.
và cho em hỏi thêm 1 câu nữa nhá :D
Que hàn E6013 và que hàn HV422 có ý nghĩa gì, giải thích như thê nào.
Cám ơn các anh chị nhiều !

P

phonghk4

Author
Ðề: Que hàn thuốc bọc

Tình hình là em đang tìm hiểu về que hàn thuốc bọc, không biết phải bắt đầu từ đâu.
Hiện tại em có một vài thắc mắc về số liệu ghi trên que hàn như D,J,E là gì, có phải là tiêu chuẩn theo Anh,Nhật với ... nào đó không.
và cho em hỏi thêm 1 câu nữa nhá :D
Que hàn E6013 và que hàn HV422 có ý nghĩa gì, giải thích như thê nào.
Cám ơn các anh chị nhiều !
Bạn mua quyển Cẩm nang hàn hoặc lên google gõ là có hết
Mình xin chia sẻ que E6013 là loại que hàn theo tiêu chuẩn AWS của Mỹ
E có nghĩa là electrode (điện cực)
60 là độ bền kéo tối thiểu của kim loại mối hàn : 60ksi tương đương với 430MPa
1 là hàn ở mọi vị trí PA,PB,PC...
3 ko cần quan tâm lắm

Học học nữa học mãi mà ko hết :(

Bạn mua quyển Cẩm nang hàn hoặc lên google gõ là có hết
Em cũng đang gặp rắc rối với câu hỏi này, nhưng tại tụi em không học chuyên môn này, chỉ làm báo cáo kết thúc môn học thôi nên việc tìm tài liệu giấy hơi cực. Còn lên Google thì em đã tốn mấy ngày rồi mà vẫn chưa ra. Không biết còn ai quan tâm câu hỏi nữa không thì mong giúp tụi em với ạ. Em xin cảm ơn.

M

Mr.Gago

Author

Bác nào giải thích hộ mình kí hiệu que hàn này với E7016-B2 và E9016-B3. Thanks nhiều!

E7016-B2 hay E9016-B3 có dạng chung là E70xx nghĩa là E: Electrode (điện cực)/ 70 hay 90 (độ bền kéo tối thiểu) đơn vị là KSI
1: là kí hiệu dùng cho mọi vị trí; 6 : là số nói về Coating and Current (nghĩa là sự tưong tích của lớp phủ điện cực với dòng điện) 6 là điện cực hydro thấp
Còn B2 hay B3 là thành phần tương thích của vật liệu cơ bản.
B2 ( Cr : 1¼ %, Mo : ½ %)
Đây là những kiến thức dựa và tài liệu nước ngoài và kinh nghiệm thực tế. Mong các bác góp ý thêm.

S

sieugadaihiep

Author

bạn tới cổng 3 trường ĐH Bách Khoa tp.hcm trên đường Tô Hiến Thành mua xấp photo báo cáo thực tập cơ khí đại cương ấy

M

Mr.Gago

Author

Bác nào có tài liệu về phần này up lên share cho AE với nhé, mình cũng đang cần cái này!