Qui trình công nghệ chế tạo gia công chi tiết "CẦN NỐI"

• Thread starter hoaidang
  • Ngày mở chủ đề
H

hoaidang

Author
Các sư huynh có biết xin vui lòng chỉ cho em vài chiêu?
Trình tự các nguyên công và cách gá đặt chi tiết hay có anh nào đã làm qua còn file thì cho em xin thao khảo , chi tiết tương tự cung được!!
Chi tiết của em em đã ép file PDF ở dưới đấy anh Phúc Linh ạ.

Em nầy bên nhà của chú Tuấn (chetaomay.tim1s) đây mà. ;D
Em nên up hình bản vẽ chi tiết của em lên, em đang phân vân nguyên công nào thì trình bày ra, mọi người sẽ góp ý. Vậy nghen em !
Thân ! ;D

H

hoaidang

Author
Phúc Linh viết:
Em nầy bên nhà của chú Tuấn (chetaomay.tim1s) đây mà. ;D
Em nên up hình bản vẽ chi tiết của em lên, em đang phân vân nguyên công nào thì trình bày ra, mọi người sẽ góp ý. Vậy nghen em !
Thân ! ;D
thứ tự các nguyên công của em là:
nguyen công1:
- phay bề mặt dưới (hai bên: D48, D30)
- Khoét + doa lỗ D32
Nguyên công 2:
-Phay 2 bề mặt trên.
Nguyên công 3:
- khoan + Phay rãnh 12.
Nguyên công 4
- Khoan lỗ d13

Spam bài tý:
Em đưa nguyên công của em lên, anh đọc xong anh có lời góp ý một tẹo nghen:
Đúng rồi, khỏi phân vân nguyên công nào trước sau. Cái nào cũng đúng hết. Chứ anh có thấy cái hình của em đâu mà anh biết cái nào cần gia công, cái nào không gia công, cấp chính xác, chuẩn tinh thống nhất, chỗ nào định vị được, lực kẹp ở vị trí nào.....
Kiểu nầy giống thầy bói xem voi.
Em phải đưa cái hình lên để anh và mọi người thấy chứ. Cần nối thì có lắm cái cần nối, đa dạng chứ đâu phải như con bulong đâu mà nó có một dạng chung.
MOng em đọc xong bài viết của anh, em đừng giận !
Thân !
P/S: cần làm nhanh lên kẻo thời gian không kịp duyệt bài nộp cho Thầy mất !

hoaidang viết:
Chi tiết của em em đã ép file PDF ở dưới đấy anh Phúc Linh ạ.
Mình không thấy cái nào nào cả, bạn up thẳng lên 4r sẽ xảy ra tình trạng người thấy người không ( như mình chẳng hạn ), bạn up lên host nào khác rùi up link lên đây !

Bạn hoaidang up lên hai lần rồi mà bác Linh vẫn không thấy ah? em chụp cái hình rồi up giùm bạn í đây.

By vnjbk at 2007-11-06

Bạn nói rõ hơn cách làm của bạn đi. Vd như: Bạn phôi như thế nào? Mình thấy nhiều bạn chọn phôi có hình dáng y chang như chi tiết để đỡ mất công làm thêm mấy nguyên công ;D; Bạn chọn bề mặt nào làm chuẩn, gá kẹp như thế nào? Chi tiết của bạn thuộc loại chi tiết điển hình là "càng" nên bạn có thể tham khảo trong sách công nghệ chế tạo máy để coi các nguyên công gia công chi tiết dạng càng.

em xin chen ngang hỏi các bác một chút thôi. Ký hiệu gạch mặt cắt trên phần lượng dư ký hiệu như thế nào nhỉ các bác nói rõ giúp em với nhé! xin cảm ơn

Chào Hung!
Phần lượng dư gia công thường được gạch lưới măt cáo (ANSI 37) và dùng màu đỏ nét b/3, hoặc cũng có thể dùng solid và màu đỏ
Còn về chi tiết dạng càng này thì ngoài bản vẽ chi tiết bạn cần có bản vẽ lồng phôi có như vậy mới gia công dc chứ. Thông thường thì đây là chi tiết dạng càng thì cứ dùng chuẩn thống nhất mà gia công thôi à, có điều còn tùy thuộc vào thực tế về tình hình máy móc của xưởng mà bạn định dùng thì mới có quy trình công nghệ thực tế được.

Q

quachtinh_king

Author
khi bạn làm đồ án công nghệ thì phần nhiều là sản xuất hàng loạt. Công nghệ tự chọn (mặc dù thực tế Việt Nam) không có nhiều. Đối với chi tiết của bạn thì chỉ cần chọn chuẩn thống nhất là mặt dưới lỗ trụ lớn và chọn các phương án gia công. Các gá đặt chi tiết dạng càng bạn nên tham khao trong atlas đồ gá chi tiết cũng gần tương tự như bạn

qui trình công nghệ dạng cần. có from sẵn rồi trong cuốn hướng dẫn đồ án công nghệ chế tạo máy các thầy viết khá dõ còn chi tiết cảu bạn thì mình nghĩ phôi rèn khuôn hoặc dập với phôi là thép , đúc nếu là vl gang. phay chủ yếu bạn . nên nghĩ theo phương pháp gia công này. chi tiết bạn chủ yếu phẳng nên nghĩ đến phương án phay.
các lỗ tất nhiên sài khoan rồi .chi tiết bạn IT 8 thì nguyên công tinh sẽ là mài . có điều mài mặt đầu hay mài mặt trụ bạn nghĩ thêm nhé

K

khuuthuyhung

Author
Ðề: Qui trình công nghệ chế tạo gia công chi tiết "CẦN NỐI"

Em cũng đang làm đồ án công nghệ chế tạo máy về "Cần Nối ". Anh cho em hỏi thêm về các nguyên công để gia công chi tiết . Anh có tài liệu về chi tiết này thì cho em xin nha, hiện giờ em vẫn chưa hình dung ra hình dáng cụ thể và công dụng của chi tiết này.
Mong các anh giúp đở cho.

TAMAC

Active Member

Bó tay với những yêu cầu làm hộ đồ án như thế này, bản vẽ đã có mà vẫn chưa hình dung được hình dáng ??? Có ai muốn giúp đây?

T

thanhdinh2005

Author

các sư huynh nào biết chi tiết cần nối ĐÚC trong khuôn cát chọn bề mặt phân khuôn ở chổ nào chỉ giùm nhé.đang cần gấp xin các huynh chỉ cho

TAMAC

Active Member

các sư huynh nào biết chi tiết cần nối ĐÚC trong khuôn cát chọn bề mặt phân khuôn ở chổ nào chỉ giùm nhé.đang cần gấp xin các huynh chỉ cho
Với chi tiết Cần nối như ở bản vẽ trên thì thường dùng phương pháp đúc mẫu chảy (đúc chính xác ) để tạo phôi. Nếu muốn đúc trong khuôn cát thì chọn mặt phân khuôn bổ đôi đi qua chính giữa hình chiếu bằng, lấp lỗ f13, rãnh 12 ở đầu cần, lỗ f32 tạo bằng ruột f28

T

thanhdinh2005

Author

Cám ơn anh đã chỉ giúp.Thanks nhiều

T

thanhdinh2005

Author

A có thế nói kỹ hơn về cách định vị lỏi f28 của lổ f32 trong phương pháp đúc trong khuôn cát với mặt phân khuôn bổ đôi như trên đươc không.Em chưa hiểu về cách xác định làm sao có thể rút mẫu ra mà vẫn giữ nguyên được lỏi ở bên trong

TAMAC

Active Member

A có thế nói kỹ hơn về cách định vị lỏi f28 của lổ f32 trong phương pháp đúc trong khuôn cát với mặt phân khuôn bổ đôi như trên đươc không.Em chưa hiểu về cách xác định làm sao có thể rút mẫu ra mà vẫn giữ nguyên được lỏi ở bên trong
:71: Ruột (lõi) làm riêng chứ, lỗ f28 dài 45 (chưa + lượng dư gia công nhé) ở mẫu ta làm đặc thêm vào 2 đầu mỗi bên f28 dài 10 gọi là đầu gác ruột (lõi) (tất nhiên cũng phải bổ đôi theo đúng mặt phân khuôn của mẫu) như vậy ta làm ruột f28 dài 65 (45 + 20 ) rời ở ngoài sau khi làm khuôn trên, dưới ta thả ruột vào khuôn dưới rồi úp khuôn trên lên

T

thanhdinh2005

Author

Anh cho em hỏi nữa là rãnh có đường kính 12mm có mấy cách gia công cái đó.Và cách nào gia công là tối ưu nhất

TAMAC

Active Member

Anh cho em hỏi nữa là rãnh có đường kính 12mm có mấy cách gia công cái đó.Và cách nào gia công là tối ưu nhất
Có rất nhiều cách để gia công được rãnh 12: khoan sẵn f12 theo tâm rồi phay thủng ra đầu càng hoặc cưa rồi mài; cắt dây, plasma... nhưng theo tôi dùng dao phay ngón f12 là tiện lợi và nhanh nhất.
Vì nếu là bài tập thì phải theo yêu cầu của thầy giao, thực tế để gia công chi tiết này thì dùng tiện xén mặt đầu kt 45 & 20, khoan doa luôn f32, khoan trên máy khoan f13, rãnh kẹp 3 cắt bằng máy cắt đĩa.

Last edited:
V

vu_quang_long

Author

ah các bạn cho mình hỏi 1 chút về vần đề này nhé
mình đang làm tới phần ng công của cần nối
đây là bảng ng công của mình
Code:
http://azsharing.com/8qs3aq84o9sq/Document1.pdf.html
theo thầy hướng dẫn của mình nói là mỗi nguyên công thô và tinh fai tách ra làm 1 nguyên công mình đã hiểu .
nhưng đến lúc thầy lại hướng dẫn là gá đăt định vị khác nhau thì mình chưa hiểu chỗ này lắm . cùng 1 loại là phay hoặc khoét tại sao khi thô và tinh thì lại gá đặt định vị khác nhau vậy ?? anh em có thể giúp mình chỗ này ko ??