Qui trình công nghệ chế tạo gia công chi tiết "CẦN NỐI"

• Thread starter hoaidang
  • Ngày mở chủ đề
H

hoaithuong

Author
Ðề: Qui trình công nghệ chế tạo gia công chi tiết "CẦN NỐI"

em dang lam dô an tốt nghiệp về "quy trình công nghệ gia công các chi tiết điển hình(trục, hộp, càng, bạc, bánh răng) trên máy cnc".em sắp tới hạn nộp rui mà chưa tìm được j hết.có anh chị nào giúp em với.

K

khuuthuyhung

Author

Mình cũng đang làm đồ án Cần nối , cũng đang gặp phải vấn đề lập quy trình nguyên công ở chổ gia công thô và tinh. Theo mình nghĩ chi tiết sx với dạng " hàng loạt vừa -10000 chi tiet / nam" thì ta phân bố nguyên công ra ,

Câu hỏi 1 :Khi phay một mặt phẳng thì chia làm 2 NC , 1 NC là phay thô còn 1 NC là bán tinh hoặc tinh , Thì như vậy trong 2 nguyên công có cần chọn "định vị và kẹp chặt" khác nhau không hay cả hai đều giống nhau ?

câu hỏi 2 : Để gia công lổ 32 thì gồm khoét thô + khoét tinh + doa tinh thì có cần chia ra 3 NC hay chỉ thực hiện trong 1 NC?
Mong AE giúp đở giùm !
Cám ơn trước nha

T

thanhdinh2005

Author

Em đang tính lượng dư nhưng không biết tính sai số chuẩn của nguyên công khoét,doa như thế nào hết mong các anh chỉ giùm em với
Nguyên công của em là định vị 2 mặt đầu của f48 và R15 trên phiến tì khống chế 3 bậc tự do,còn mặt trụ định vị trên khối V ngắn 2 bậc+với có chốt tỳ để đỡ sau đó khoét doa thì sai số chuẩn của em tính như thế nào vậy

F

forlife

Author

anh em nào có đồ án tốt nghiệp hay đề tài nào hay thì giới thiệu cho anh em xem tham khảo.
em đang định làm đồ án tốt nghiẹp nhưng chưa biết làm cái nào, anh em nào có ý tửong nào hay thì giới thiệu nha
thanks
:6::101:

Tính trích nguyên văn lời bạn cho bạn tiện theo dõi nhưng tiếc là mạng khìn quá:2:,gói giáo dục mà :34:
Câu hỏi 1 :Khi phay một mặt phẳng thì chia làm 2 NC , 1 NC là phay thô còn 1 NC là bán tinh hoặc tinh , Thì như vậy trong 2 nguyên công có cần chọn "định vị và kẹp chặt" khác nhau không hay cả hai đều giống nhau ?
Thực chất trả lời câu hỏi này của bạn( bãn đã cố ý bôi đỏ không quá khó. Khi bạn thử lật lại vấn đề sẽ hiểu tại sao ngay.
Giả sử: bạn thay đổi phương định vị và kẹp chặt ! điều gì sẽ xảy ra ?
Thứ nhất theo lí thuyết thì định vị thay đổi thì thông thường chỉ thay đổi chiều còn phương thì có lẽ là không đổi được ;D.( kiến thức hình học thuần túy thôi ).
Kẹp chặt bạn phải tuân thủ một điều như là định luật trong lý thuyết là :"phương kẹp chặt phải vuông góc với phương gia công..." nếu không điều gì sảy ra ? PHÁ HỦY ĐỊNH VỊ.
đó chỉ là tư duy ban đầu :
Còn bản chất thì sao không nên thay đổi? giảm mức tối thiểu sai số tích lũy qua các quá trình thao tác gây ra sai số, chọn lại định vị, chuẩn, kẹp chặt ... nghiễm nhiên bạn thêm vào đó từng đó nguyên nhân gây ra sai số, và tất nhiên rồi có mười nguyên công bạn thay đổi hết như vậy, thì sai số tích lũy của cả qui trình công nghệ của bạn sẽ như thế nào?

câu hỏi 2 : Để gia công lổ 32 thì gồm khoét thô + khoét tinh + doa tinh thì có cần chia ra 3 NC hay chỉ thực hiện trong 1 NC?

Thông thường khoan-khoét-doa là một nguyên công, trừ một số trường hợp đặc biệt như doa các chi tiết dạng piston cần độ chính xác rất cao hay doa trên các máy doa chuyên dùng cần độ chính xác cao như yêu cầu kỹ thuật cần đạt, hoặc dao các chi tiết có đường kính lỗ(trụ trong lớn) cũng có thể tách đc:34:

Em đang tính lượng dư nhưng không biết tính sai số chuẩn của nguyên công khoét,doa như thế nào hết mong các anh chỉ giùm em với?

Vấn đề này bạn hỏi chính xác chưa?
Thông thường để tính lượng du cho nguyên công tiếp theo thì chúng ta căn cứ như sau (dễ tính nhất):
Căn cứ đầu tiên là dựa vào độ nhám của nguyên công ngay trc đó( dựa vào khả năng máy, và khả năng công nghệ của nguyên công đc bạn sử dụng ngay trc đó), dựa vào độ chính xác của thiết bị và khả năng công nghệ của nguyên công sẽ định sử dụng và nguyên công ngay sau đó sử dụng (nếu có) tất cả điều này dễ dàng có đc nếu tra trong sổ tay công nghệ chế tạo máy tập 1,2.

V

vuonhiendai

Author

Anh chị ơi em đang làm đồ án có đề y chang luôn. Anh chi có thể up lại file nguyên công cho em được không em cảm ơn

N

ngohaithien

Author

ai co file cho e cai file nay nhe dang lam bai nay na.nick e ngohaithien@yahoo.com thank truoc nhe